Các chế độ tiết kiệm pin trên Xperia Z3 và điện thoại Sony Android

vuhai6
15/10/2014 4:32Phản hồi: 119
Các chế độ tiết kiệm pin trên Xperia Z3 và điện thoại Sony Android

Stamina là tính năng tiết kiệm pin được Sony trang bị trên các điện thoại Android của hãng nói chung và Xperia Z3 nói riêng. Thông thường người dùng hay tìm kiếm đến những giải pháp tiết kiệm pin như tắt bớt các dịch vụ Google Services, sử dụng phần mềm tối ưu như Greenify … Tuy nhiên, những giải pháp đó đều hơi rườm rà và cũng như bạn cần phải tìm hiểu để có thể sử dụng nó tốt hơn, nói cho đơn giản thì những giải pháp đó không thân thiện với người dùng bình thường. Với Stamina của Sony Xperia Z3 thì khác, nó rất đơn giản và bạn không cần quan tâm nhiều, chỉ cần kích hoạt là sử dụng thôi.

Dưới đây mình sẽ trình bày một số chức năng tiết kiệm pin mặc định mà trên Xperia Z3 có, nếu anh em đã dùng qua điện thoại Sony Xperia rồi thì những tính năng này rất bình thường, nó chỉ lạ với người đang cần thì hiểu mà thôi. Bản thân mình thích tính năng Stamina vì khả năng linh hoạt của nó, có thể tạm coi như tính năng này là tính năng đóng băng ứng dụng (khi mà màn hình tắt - standby), và người dùng được cung cấp thêm lựa chọn cho phép ứng dụng nào hay dùng thì không bị đóng băng.

Nếu bạn không dùng Sony thì những điện thoại khác cũng có tính năng tương tự, bạn thử tự tìm hiểu xem sao nhé. Ngoài ra có thể tham khảo: Theo dõi và cải thiện thời lượng pin cho Android. Lưu ý: các giải pháp tiết kiệm pin trên điện thoại phần lớn đều tập trung vào hạn chế ứng dụng chạy nền để kéo dài thêm thời gian standby (thời gian nghỉ, tắt màn hình) chứ không kéo dài thời gian screenon được.
1./ Chế độ Stamina

Chắc hẳn nhiều người sẽ nghĩ mua điện thoại thông minh làm gì khi mà chỉ đi tắt hết những kết nối, ngắt email cũng như các phần mềm chat, facebook… Mình cũng không thích thế, và rất may là chế độ Stamina của Z3 không hẳn là thế. Do đó mình thích tính năng này.

Stamina trên Xperia Z3 tắt toàn bộ những ứng dụng chạy nền,
tuy nhiên bạn có thể chọn ứng dụng mong muốn và cho phép nó chạy
ví dụ như Gmail, Zalo...

Cơ chế hoạt động -> Khi bạn kích hoạt Stamina thì mỗi khi màn hình tắt: các kết nối bị tắt đi (wifi, 3G), các phần mềm đang chạy nền sẽ được đóng băng. Như vậy thì thực tế là sẽ không có hoạt động nào diễn ra khi tắt màn hình (standby), nhớ đó mà giảm hiện tượng hụt pin khi standby và kéo dài được thời gian chờ của máy. Tính năng đóng băng này khá là hay, vì thực tế chúng ta sẽ không nắm bắt được hết những phần mềm nào đang chạy nền mà tắt chúng đi. Giờ thì mặc định là tắt tất cả.

Nhưng nảy sinh vấn đề là: tắt cái gì không cần dùng thôi, chứ có một số phần mềm vẫn cần nó chạy. Ví dụ như: Gmail, chat OTT như Zalo, Viber, Facebook. Chính vì thế Sony có cung cấp cho bạn thêm 1 lựa chọn nữa trong mục Stamina đó là “Các ứng dụng hoạt động ở chế độ chờ”. Khi mà bạn thêm tên ứng dụng vào mục này thì ứng dụng đó luôn được chạy và bạn sẽ không bị bỏ lỡ thông báo nào cả.

Sự khác nhau giữa tắt và bật Stamina

Ngoài ra, người dùng còn có thêm lựa chọn khác ở trong mục Stamina:
  • Sử dụng kéo dài: lựa chọn này sẽ giảm hiệu xuất của hệ thống để kéo dài thời lượng pin. Điều đó cũng đồng nghĩa với việc độ mượt cũng giảm đi. Tuỳ vào bạn dùng máy làm gì mà chọn hay không chọn vào đây.
  • Đồng hồ Stamina: nếu như bạn thường xuyên mở màn hình điện thoại lên chỉ để coi giờ, thì hãy lựa chọn vào đây. Lựa chọn này giúp cho nếu như chỉ mở màn hình lên xem giờ thì stamina vẫn hoạt động.

2./ Chế độ Ultra Stamina

Quảng cáo

Chế độ siêu tiết kiệm, với việc tắt toàn bộ tính năng chỉ để lại những cái cần thiết, bao gồm: điện thoại, danh bạ, tin nhắn, camera, album, lịch, báo thức và đồng hồ, máy tính, FM, cài đặt. Máy sẽ chuyển về giao diện đơn giản và bạn không có kết nối wifi cũng như 3G. Chỉ thích hợp khi bạn rơi vào trường hợp còn dưới 10% pin nhưng không thể sạc điện thoại ngay, lúc đó chế độ này sẽ giúp cho máy kéo dài thời gian chờ ra rất là nhiều.

Thực sự thì khi nào cần kíp thì mới dùng chế độ này, chứ dùng Android mà tắt hết đi như thế này thì ngứa tay lắm!

Phần cài đặt cũng được giới hạn lại một số cài đặt cần thiết, nói chung ở phần này bạn dùng máy như một cục gạch chữa cháy với mục tiêu cao nhất là tiết kiệm pin vì không thể sạc ngay được.

3./ Chế độ Pin thấp

Quảng cáo

Nếu như chưa rơi vào tình trạng ngặt nghèo như trên Ultra Stamina mà pin vẫn còn khá khá (khoảng 20 - 30% chẳng hạn) thì bạn có thể dùng chế độ này nếu muốn tiết kiệm pin. Chưa có bài thử nghiệm nào nhưng trên lý thuyết thì mức tiết kiệm pin sẽ là Ultra Stamina -> Chế độ pin thấp -> Stamina.

4./ Các chế độ bổ xung

Ngoài 3 chế độ tiết kiệm pin ở trên thì bạn có thêm 2 lựa chọn bổ xung nữa. Những lựa chọn này cũng một phần nào đó giúp tiết kiệm pin và chạy cùng lúc với các chế độ ở trên:
  • Wifi dựa trên vị trí: wifi sẽ tự động được bật và tự động được kết nối vào một mạng wifi mà bạn đã kết nối trước đó, dựa vào vị trí. Hữu dụng khi lúc nào bạn cũng tắt wifi nhưng khi ở khu vực có thể dùng thì máy tự bật lên.
  • Xếp hàng dữ liệu nền: để dễ hình dùng thì như thế này: mỗi khi có tin nhắn hay thông báo mới thì Facebook sẽ báo cho bạn liền. Nhưng nếu bạn bật lựa chọn này lên thì theo những khoảng thời gian nhất định máy mới cho kết nối internet và đồng bộ dữ liệu, khi đó thông báo mới đổ về. Do ngắt quãng như vậy nên có thể thông báo sẽ dồn rất nhiều.

Chung quy lại: hãy dùng chế độ Stamina với lựa chọn “Các ứng dụng hoạt động ở chế độ chờ”, khi đó bạn sẽ sử dụng máy tốt hơn và không cần quan tâm đến những thứ dài dòng mà mình giải thích ở trên. Chúc các bạn vui vẻ với Xperia Z3!
119 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vụ này hình như anh SS khơi mào đầu tiên thì phải.
@music_editor_9x cái này có từ thời z hay z1 rồi nhé thánh!
@Moto 360 Xác nhận 😁 bạn samsung chỉ reply ở trang 1 đầu tiên thôi 😆
@music_editor_9x chế độ tiết kiệm pin thì hãng nào chả có, có từ thời xa xưa rồi nhá
@music_editor_9x anh này fan cuồn của sam đây
chốt câu cuối là dễ hiểu nhất,bật chế độ:
-Các ứng dụng hoạt động ở chế độ chờ
jinyong
ĐẠI BÀNG
10 năm
chế độ này thấy trên zènfone 5 có mà sử dụng thử thì ko thấy hiệu quả gì cả, bản 4.3
đọc bài này mới để ý chút kiểm tra lại em zen 5 mới up 4.4.2 xem có hiệu quả ko 😃
bật máy bay cho nhanh
mà may bay thì mất sóng
hóng thánh
VÀI LỖI CHÍNH TẢ NHA BÁC THỚT 😁
😁 Ngoài những cái trên còn phải kể đến rom stock sony nữa. Ko hiểu sao từ Z-Z1-Z2-Z3 càng ngày rom càng nhẹ và mượt, kéo theo pin cũng trâu nữa.
Z3/Z3c đang là những smartphone trâu bò nhất, kể cả ko bật mấy cái này cũng đủ 1 ngày sử dụng bt.

🆒 Sony tối ưu rất tốt.
P/s: Mua con Z3/Z3c về cho bố mẹ dùng xong bật ultra stamina lên chắc các cụ xài 2 tuần mới sạc. ;) Bố mẹ mình chỉ dùng đúng nghe gọi nt như cái 1280. Vừa bền vừa trâu như cục gạch lại vẫn khoe đc.
@chavalier thêm một đống sau đó lại tắt đi.. bác là người rảnh nhất thế gian cmnr.
@greatbn thà thừa còn hơn thiếu bác ơi😁
@chavalier Có lẽ bác nên về đội của OPPO hoặc SS 😃
@AmbitiousMan nên dùng kèm với greenyfi thì pin đc đáng kể 50%
khoald92vn
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đúng là không NỠ mà,
@vuhai6 Thực tế anh dùng trên 2 ngày (48 tiếng chứ không phải ngày hôm trước đến ngày hôm sau), thời gian on screen trên 6 tiếng là ngon nhất từ trước đến giờ của Sony Z series.
@thaikhang91 Em dùng bình thường on screen cũng tầm từ 5 đến 6 tiếng 😃
@vuhai6 Z3 mà đc có 5 6h on screen thui ạ.z1 của em rom trinity ol 3g cũng đc gần 6h rùi mà
😃
Makoto81
TÍCH CỰC
10 năm
@vuhai6 Bổ sung, hiệu suất bác nhé
Chạy trên các máy khác đc ko ta
điên thoại LG hình như chưa có chức năng tương tự phải ko các bác?
@hoangphong188 Đúng rồi bạn ah
t2bo0o
ĐẠI BÀNG
10 năm
Việc mở màn hình bật wifi so với để GPS chạy suốt ngày ko rõ cái nào tiết kiệm pin hơn?
@t2bo0o Vị trí ở đây được xác định dựa trên vị trí của các trạm phát sóng di động chứ không phải dựa vào gps nha bạn... Mình nghĩ không ai thiết kế chức năng tiết kiệm pin mà xài gps đâu...
@t2bo0o Nó không dùng gps mà dũng cell id, mã trạm điện thoại để xác định mà sóng đt lúc nào cuzng có 😁. Ko tốn pin
stamina là cái hay nhất. màn hình tắt là 3g, wiffi tự tắt nên vừa tiết kiệm pin vừa tiết kiệm tiền
@vuhai6 help topic e dùm cái a ơi. anh hiệp gọi mãi chả thấy trả lời
https://www.tinhte.vn/threads/z3-bi-ho-sang.2373952/#post-43462597
anh.san
TÍCH CỰC
10 năm
cách của mình là máy tự động bật stamia khi còn 50%, cho phép messengers, gmail hoạt động trong stamia mod, không sử dụng wìfi theo vị trí và xếp hàng dữ liệu nền (để đc cập nhật nhanh nhất có thể), dùng thoải mái mà 1 ngày rưỡi mới phải sạc.
ongnooii
TÍCH CỰC
10 năm
Bác mod @vuhai6 làm bài công phu thật. Vụ chức năng của Ultra Stamina không biết trước đây khi Z2 ra mắt đã có chưa, nhưng trên SS S5 và HTC M8 lúc ra mắt cũng có chức năng tương tự.
P.S: Mà bổ sung chứ không phải "bổ xung" nhé 😁.
dùng mấy cái đt Sony pin ngon thật, nhìn con zen4 giờ thấy ghét, tụt pin như tụt quần
@yangexp 😃 2tr có con xperia E đó, zen 4 pin thua con này nhé.😁

SOny kể cả mấy dòng trước vẫn trâu hơn zenphone thôi. Có yếu là yếu so vs bọn sung và lg thời đó, zen chưa đủ tuổi.
LocTrance
ĐẠI BÀNG
10 năm
@yangexp bác dùng được những thiết bị gì của SONY rồi mà phán như thánh thế?
thánh ngồi ngay ngắn để em vái thánh.
@AmbitiousMan Thằng bạn mình trước dùng con E pin trâu vc, onscreen hơn 7 tiếng, để chờ vài ngày ý. Cả con sp cũng thế, hôm nọ mua cho thg e con zen4A400 pin cùi quá, màn hình tối om, được mỗi cái mượt mà, ko biết lên 4.4 có ngon ko
@Nguyễn Hùng Mạnh TM :p Đấy mới là xperia 13. Chứ năm 14 bạn lên top phonearena hay gsm mà coi, T2 ultra, M2, T3, Z3/Z3c, E3 toàn quái vật.
Dùng bt như mình chắc onscreen liên tục phải 6-7h mới cạn pin chứ test là còn chưa = dùng bt.
Bài viết như vầy là tạm ổn cho người dùng phổ thông.
Chờ tool root xong sẽ có thêm bài viết nâng cao 😃.
Thanks @vuhai6

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019