Các công ty công nghệ Hàn Quốc cũng bày tỏ quan ngại về thương vụ Microsoft - Nokia

Duy Luân
11/3/2014 13:37Phản hồi: 83
Các công ty công nghệ Hàn Quốc cũng bày tỏ quan ngại về thương vụ Microsoft - Nokia

Hiệp hội các công ty điện tử Hàn Quốc (KEA) mới đây đã gửi một đơn kiến nghị lên Hội đồng thương mại công bằng để phản đối thương vụ Microsoft mua lại mảng thiết bị và dịch vụ của Nokia. Tham gia vào bản kiến nghị này còn có Hiệp hội công nghiệp phần mềm, Hiệp hội công nghiệp bán dẫn và Hiệp hội công nghệ pin Hàn Quốc. Họ lo ngại rằng Nokia sẽ trở thành một công ty "patent troll" (chuyên đi kiện lấy tiền bồi thường) bởi hãng vẫn còn sở hữu nhiều bằng sáng chế trong khi không còn sản xuất thiết bị di động nữa.

Cụ thể hơn, theo thỏa thuận với Microsoft, Nokia vẫn còn được sử dụng và sở hữu một số bằng sáng chế của họ trong vòng 10 năm tới, nên về mặt lý thuyết thì Nokia có toàn quyền sử dụng những bản quyền đó để đi kiện các công ty khác. Luật sư Hwang Eun-jeong đại diện cho KEA nói: "Là một nhà sản xuất điện thoại di động, Nokia ít khi nào thực thi quyền lợi của mình vì các thỏa thuận bản quyền chéo với Samsung, Apple và nhiều công ty khác, nhưng giờ đây họ có thể triển khai các vụ kiện hoặc yêu cầu tăng phí sử dụng bản quyền mà không gặp bất kì giới hạn nào. Song song đó, Microsoft có thể mở rộng việc kinh doanh điện thoại của mình bằng cách dùng Nokia như đòn bẩy".

Cách đây khoảng một tuần Google, Samsung, ZTE, Huawei cũng bày tỏ quan ngại về thương vụ Microsoft - Nokia ở Trung Quốc và những điều họ lo ngại cũng xoay quanh chuyện bản quyền. Trước đó, việc mua bán này đã được chính phủ Mỹ và Châu Âu chấp thuận, trong đó Ủy ban Châu Âu đã cảnh báo Nokia rằng hãng không được phép lợi dụng bộ sưu tập bằng sáng chế phong phú của mình để trở thành "patent troll". Bản thân Microsoft và Nokia thì đang cố gắng để kết thúc thương vụ ngay trong quý 1 năm nay.

Nguồn: Business Korea

83 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Viết sai rùi kìa ad 😃
Xem ra thương vụ này khó nuốt,các cty khác lo ngại là đúng
anphuoc08
ĐẠI BÀNG
10 năm
"thương vụ Microsoft mua lại mảng thiết bị và dịch vụ của Microsoft"
Ấy za mod ơi, sửa lại kìa
@anphuoc08 ể phản đối thương vụ Microsoft mua lại mảng thiết bị và dịch vụ của Microsoft.
Kid14112
ĐẠI BÀNG
10 năm
Kệ không bán được để anh No tiếp tục sản xuất điện thoại cho ae dùng.
"Là một nhà sản xuất điện thoại di động, Nokia ít khi nào thực thi quyền lợi của mình vì các thỏa thuận bản quyền chéo với Samsung, Apple và nhiều công ty khác"
Nếu vậy thì Apple, SS đừng cho Microsoft sử dụng các bản quyền của mình nữa
@hungthinhttx Bạn chưa hiểu hết vấn đề ở đây rồi
Khi còn sản xuất thiết bị, Nokia cũng phải sử dụng bản quyền với các hãng khác, vì vậy các thỏa thuận chéo này ko mang lại lợi nhuận cho bất kì hãng nào trừ khi có hãng nào đó sử dụng mà ko qua thỏa thuận thì mới bị kiện. Giờ đây Nokia ko sản xuất thiết bị nữa, thỏa thuận bản quyền chéo sẽ ko còn tác dụng, các hãng muốn sử dụng bản quyền của họ sẽ phải trả tiền, họ lo ngại Nokia sẽ lập ra 1 bộ phận chuyên ngiên cứu và đi kiện nếu những hãng khác sử dụng trái phép bản quyền của họ cũng là dễ hiểu
Bản thân Microsoft cũng sở hữu rất nhiều bản quyền và giữa họ với Apple, Google hay các hãng sx đều có những thỏa thuận chéo với nhau. Tuy nhiên hiện tại Microsoft lại sở hữu cả lượng bản quyền khổng lồ của Nokia nữa, tổng cộng lại họ có lượng sáng chế rất nhiều, các hãng kia dù ko muốn cũng phải thỏa thuận bản quyền chéo. Chuyện bảo quyền cũng là lí do Gg mua lại Moto và dù bán đi rồi cũng vẫn giữ lại quyền sở hữu bản quyền là vậy
@barminhtri Cám ơn bạn đã giải thích.Nhưng việc Microsoft có rất nhiều bản quyền, cộng với những bản quyền của Nokia không có nghĩa là họ không cần tới những bản quyền của SS, Apple khi sx điện thoại
@hungthinhttx Đương nhiên rồi, mình có bảo là Microsoft ko cần những bản quyền của các hãng kia đâu, họ vẫn phải thỏa thuận bản quyền chéo để cùng sản xuất đt mà. Giờ đây nếu thương vụ mua lại này được diễn ra, chỉ có Nokia là rảnh chân thôi, Microsoft thì được thoải mái sử dụng bằng sáng chế của Nokia, các hãng khác phải thuê lại với một giá trị nhất định. Microsoft chỉ được thỏa thuận chéo với các hãng khác về số bản quyền mà họ làm chủ, họ ko được thỏa thuận chéo những bản quyền mà Nokia đang nắm giữ. Thiệt hại lớn nhất thuộc về các hãng sx khác, họ ko còn được thỏa thuận chéo với Nokia nữa mà phải bỏ tiền thuê lại
@barminhtri thế cũng vô lý nhỉ.nếu Nokia phá sản thì mấy hãng kia sẽ như thế nào (với các bản quyền của Nokia)
minhk49vcu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hungthinhttx bạn ơi apple, samsumg ko cho mic và mic k o cho sam sung vs apple thì ko hãng nào sản xuất đc đt cho bạn dùng đâu
Có lộn không vậy ? Microsoft chỉ mua mảng thiết bị và di động của Nokia thôi mà, còn bản quyền thì Nokia đâu có bán, nhưng Nokia sẽ cho phép Microsoft sử dụng một số bản quyền, theo như mình cập nhật tin tức là vậy. Chứ nghĩ sao mà mảng thiết bị di động + 1 rừng bản quyền mà có hơn 7tỷ USD ? Mà thương vụ này sao sao ý, đến bây giờ mà mình vẫn chưa rõ ràng lắm !
hsthpt
TÍCH CỰC
10 năm
@jhonson9x 1 số lớn bản quyền của Nokia được giao cho M$ trong thời hạn 10 năm đó bạn ơi 😃
@hsthpt Theo bài đăng từ lâu trên TinhTe, 2 Tỉ chỉ là M$ đc phép dùng thỏa thik toàn bộ bằng sáng chế trong 10 năm. Chứ ko phải bán cho MS trong 10 năm hay bán luôn cho M$. Vì bằng sáng chế là thứ mà Nokia ăn tiền. Công ty Nokia sau khí bán mảng di động cầm tay bây h chỉ còn kinh doanh bằng sáng chế, bản đồ và hệ thống thì đó mà Simen j đó chứ. Nếu vậy các hãng kia làm j phải sợ khi chủ của chúng là Nokia. MS đc phép sd đều đó ko có nghĩa M$ đc phép đi kiện ngoại trừ Nokia. MS chỉ có thể báo ai đang vi phạm cho Nokia và còn lại để Nokia định đoạt
hsthpt
TÍCH CỰC
10 năm
@umbalaxibua2811 Bạn ơi chuyển giao đây là cho mướn nghĩa là trong 10 năm Nokia thích kiện ai cũng được trừ M$ còn gì 😆
@hsthpt Bạn có đọc bài mình ko vậy, mình có nói là Nokia đi kiện thôi chứ M$ đâu có quyền đó. M$ đâu thể đem bằng của No mà đi kiện như thể nó là của mình đc. Nếu như vậy, thì các hãng đã đăng kí sử dụng cuả No thì lo j chứ. Còn việc dùng chùa thì No cứ quất thẳng tay thôi. HTC là 1 ví dụ
Phải lo thôi, vì trong đó có chú Samsung đang bá đạo android,
Viễn cảnh nokia bị cấm bán toàn châu á cũng dễ xãy ra lắm nhỉ.
@chetnhacon Bạn cho e hỏi, nguyên nhân dẫn đến việc ''Nokia bị cấm bán toàn Chẩu Á'' =))
@chetnhacon chắc bạn không hiểu bạn đang nói gì đâu
tuấn bon
ĐẠI BÀNG
10 năm
@chetnhacon sai rồi. phải là Viễn cảnh nokia cấm bán điện thoại khác toàn châu á
@Do Tien Luong cũng như 1 số vấn đề của bài này, căn bản là sợ cạnh tranh không lại 😁
@chetnhacon TQ phán 1 cái Châu Á phải nghe hả bạn :eek:
liệu có thể mấy chuyện xì xào to nhỏ này là chiêu trò pr của nokia và mcr chăng? giả vờ yêu nhau nhưng ko đến được với nhau thì ai đi đường người đó, điều quan trọng làm các đối thủ mất phương hướng. hí hí. em chỉ mong nó chia tay thôi. nokia dạo này hot phết roài, đế chế đang dần lấy lại sức mạng và vị thế :p
@kiemphisongdao Nokia ko có bầu sữa của MS khéo đứt từ lâu rồi. Nokia quá to nên không có thời gian để hấp hối đâu. Sẽ đi nhanh hơn Moto, BB rất nhiều.
3 năm qua có MS chống lưng nên Nokia mới ko lao dốc nữa thôi.
Quan ngại là đúng rồi.
Dạo này mod viết bài "không tinh tế " chút nào. Gọi theo dân gian là "cẩu thả". Lỗi chính tả sai tùm lum đến ngớ ngẩn với những từ cơ bản. Hi vọng tinhte mở một lớp tiếng việt cho các mod học lại. 😃
@ChaiminzThongsang " tiếng Việt" chứ không phải "tiếng việt" bạn nhé. Thông cảm vì đã bắt lỗi của bạn.
Mac18
TÍCH CỰC
10 năm
nó đúng chứ nó có sai đâu 😁 bản quyền của nó hết mà =)
Nhiều hãng lo ngại thương vụ này quá, nhưng sao hổng thấy Apple lo gì cả vậy, chắc đã " chung" đủ cho anh Nokia rùi, còn mấy anh kia chắc sợ bị anh No tăng giá với kiện

Nhận làm mẹ nuôi cho những em thiếu tình mẫu tử thích " méc"- báo xấu- người khác
hy vọng như anh gg, mua về để bảo vệ bản thân
hunterlovex
ĐẠI BÀNG
10 năm
"Microsoft mua lại mảng thiết bị và dịch vụ của Microsoft"
locyt
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hunterlovex Xem ra thương vụ này căng như dây đàn đây 😁
Tai sao các a kia ko sáng tạo rồi bjo ko chịu trả tiền.liệu rằng nếu là của các anh ấy các anh áy có ko làm thế ko
@huydinhhd90 Bạn có hiểu gì không mà nói vậy? Mỗi công ty có khả năng sáng tạo khác nhau thế mạnh khác nhau. Nói như thế thì mỗi người phải tự nghĩ ra mọi thứ không được dùng của người khác à? Bình luận STUPID nhất trong cái topic này :mad::mad::mad:
@quangk137a bạn cũng dố.t như b.ò vậy đổi lại nếu là các lĩnh vực các cty kia nắm giữ thì các cty đó có ko làm tương tự hay không ? khi nói nên hỏi ngược lại xem bạn khôn chưa đã rồi nói nhé!
Viết bài mà không có kiểm tra hay đọc lại hay sao mà cứ thấy Tinh Tế đăng bài đa số đều có lỗi chính tả hết là sao? Lỗi mà lỗi lớn mới chịu...!!!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019