Các dòng CPU - độ phân giải và cách phân biệt để chọn file APK - Data

SlayerX
20/2/2012 9:55Phản hồi: 706
706 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dn9116
TÍCH CỰC
12 năm
bác chủ cho mình hỏi 1 câu thế này, mình xài LG optimus LTE tức là GPU giống vối HTC sen, nhưng độ phân giải con mình là 1280x700 (lớn hơn con sen), vậy thì mình có thể lấy file apk game của sen cài vào máy mình sau đó down data trực tiếp bằng wifi hay ko? (cái này mình nghĩ là dc)
thứ 2 là mình có thể lấy luôn data trực tiếp của sen chép vào chơi luôn dc ko (cái này mình ko chắc)
thứ 3: VD máy mình có gpu giống sen nhưng cpu khác sen thì có ảnh hưởng gì cho việc sử dụng cùng file apk ko ?( cái này mình nghĩ là ko)

bác chủ giải đáp giùm mình 3 câu hỏi trên với nhé 😁
@dn9116 chỉ dùng chung apk dc khi game đó hỗ trợ độ phân giải màn hình của máy bác.còn data thì gpu giống nhau nên dùng chung dc.cpu khác nhưng gpu giống thì ko ảnh hưởng gì,quan trọng là có hợp với độ phân giải màn hình ko thôi.
Thiếu ktouch w700 rồi bác.thuộc nhóm tegra2-geforce ULP
galaxy572:Đây là thứ tự về hiệu năng gpu
PowerVR SGX543~Adreno220 > Mali400MP > Geforce ULP(tegra2) > PowerVR SGX540 > Adreno205 > PowerVR SGX535 > Adreno200~PowerVR SGX530
@nguyenhiepsd thanks bác đã giải thích,con chip tegra của em thuộc hạng trung rồi 😁
@galaxy572 chả hiểu sao nó yếu hơn mali400mp mà cho data game của s2 vào vẫn chạy ầm ầm.@@
kilyku
TÍCH CỰC
12 năm
@nguyenhiepsd Cho mình xin cái dẫn chứng với, thấy máy của mình dùng Adreno205 thấy yếu yếu ý, mặc dùng CPU Snap Dragon 1GHz.
@kilyku em lấy bên xda nên ko rõ lắm.bác tìm thử xem.adreno205 thuộc dạng trung bình yếu mà,yếu là phải thôi 😁.geforce ULP em còn đang thấy yếu đây.
SlayerX
TÍCH CỰC
12 năm
Quan trọng là GPU, bạn khác CPU thì down vẫn down được, thậm chí chép data vào vẫn được, nhưng hình có full 720p không thì mình nghĩ nhiều khả năng là không. Một số game mang nguyên từ Desire HD lên Sensation do độ phân giải màn hình không bằng nên hình bị thu vào và có một vùng đen ở các cạnh. Tình trạng này mình nghĩ là có thể lại lặp lại.

Dân tình quăng gạch con này dữ lắm vì là hàng TQ nên mình không up vì tiêu chí của mình là up những con phổ thông ở Việt Nam mà!

Cái này thì khó nói lắm, theo mình thì xếp hạng chỉ mang tính tương đối thôi, vì điện thoại không hẳn là giống PC, build không thể mang chung các thành phần lên với nhau để compare được vì nó đóng gói cả cụm SoC chung gồm cả chipset, GPU, MultimediaCore, CPU... vào 1. Có thể GPU không mạnh nhưng chạy ở tốc độ cao, CPU mạnh thì vẫn cho khung hình tốt hơn mà.

Với cả thường thì dòng PowerVR vẫn được đánh giá cao hơn dòng Andreno cùng cấp, không phải ngẫu nhiên mà có tin Qualcomm đang đàm phán để tích hợp các dòng GPU PowerVR Series 6 vào các thế hệ SoC tiếp theo của mình và S4 Pro là dòng SoC cuối cùng dùng GPU Andreno.
Con w700 từ khi có thương gia bán 4tr3 chính hãng ko bị đáp gạch nữa đâu bác.thành most wanted bên tư vấn rồi ạ.còn thứ tự gpu thì em chẳng rõ nữa.em lấy bên xda về đấy.
cho hoi x8 man hinh gi vay
@mololele hvga 480x320 bác à.
@nguyenhiepsd thank bac
Cho e hỏi câu hơi gà chút: trong mấy cái GPU ở trên (Adreno, PowerVR, Gefore, Mali...) thì hiện dòng GPU nào dc hỗ trợ chơi nhiều game nhất vậy các bác?
@magic_q như nhau hết đấy bác.vì có chainfire3D nên ko cần quan tâm gpu gì nữa.
dracula1997
ĐẠI BÀNG
12 năm
bác cho em hỏi là motorola droid razr maxx và galaxy s có cùng GPU (GPU Power VR SGX 540) nhưng khác cpu, và độ phân giải galaxy s (Samsung Hummingbird
S5PC110, WVGA), droid razr maxx (Texas Instrument OMAP
44x0, qHD) thế droid razr maxx có chơi đc game của galaxy S k? Nếu k thì droid razr maxx chơi dc game của máy nào?
@dracula1997 có thể dùng chung data nhưng có thể ko dùng dc cùng file apk do ko cùng độ phân giải😃
SlayerX
TÍCH CỰC
12 năm
@nguyenhiepsd Thực ra là dùng chung được cả apk lẫn data, vụ độ phân giải thì không phải lúc nào cũng dính, mình cài bản shadowgun của Desire HD WVGA lên Sen qHD vẫn full hình, còn cài Asphalt thì chơi bình thường nhưng bị bé hình.
dracula1997
ĐẠI BÀNG
12 năm
@SlayerX thế cài game của galaxy s vào dc droid razr maxx có full hết màn hình k bác :-s
@dracula1997 có game full,có game ko full bác ợ.
dn9116
TÍCH CỰC
12 năm
tức là bây h mình lấy file apk game của máy galaxy nexus nhét vào con LG optimus LTE của mình (vì cùng độ phân giải màn hình), rồi down data wifi là ok phải ko bác
@dn9116 cũng có thể hiểu là như thế ạ.😃
SlayerX
TÍCH CỰC
12 năm
LG Optimus LTE xài GPU Andreno còn Galaxy Nexus xài GPU SGX 540, chơi chung sao được bạn. Ưu tiên tương thích cao nhất bao giờ cũng là GPU mà. Optimus LTE thì chơi chung với HTC được.
@SlayerX chép data khác là dc mà bác
đâu cần kiếm apk khác đâu
dn9116
TÍCH CỰC
12 năm
@SlayerX theo như bác nói thì em có thể lấy apk của htc sensation để nhét vào máy em sau đó down data từ wifi về dc à? em nghĩ ko làm vậy dc, vì 2 con này resolution ko giống nhau, LG > HTC, vì thế khi dùng chung file apk sẽ bị lệch màn hinh hoặc bị lỗi cảm ứng
Em tưởng samsung galaxy mini có Gpu tốt hơn Galaxy Y nhìn cái kia thì = nhau ak
Anh ơi. Sao không có HKP 4s Retina
@toankaka262 nó giống mấy con hkp kia.nhưng dùng màn qHD
Giống mấy con kia là con nào hả anh. Anh có thể nói rõ được không.
@toankaka262 giống lũ h7,h8 ấy
dn9116
TÍCH CỰC
12 năm
mấy bác cho mình hỏi, con sky A820L dùng cpu gì và gpu gì vậy, tại mình lên gsmarena thấy ghi cpu dual-core 1.5 nhưng ko ghi rõ là gì, còn gpu thì ko có
@dn9116 cpu msm8260 1.5ghz,gpu là adreno 220.cấu hình con sky này giống htc sen XE bác ợ.
dn9116
TÍCH CỰC
12 năm
@nguyenhiepsd ủa, sao bên box sky A820L bác kia bảo co này xài chip msm8660 + MDM 9600 ta
Em cũng ko rõ lắm,vì tìm đc ít thông tin quá.nhưng mà gpu bác nói sao tên lạ thế?quallcom bao giờ cũng dùng adreno mà.
dn9116
TÍCH CỰC
12 năm
@nguyenhiepsd ko ko, gpu con này là adreno 220, còn cpu thì như bác kia nói là msm8660 + MDM9600. Mình cũng chả hiểu là cái gì nữa😔
SlayerX
TÍCH CỰC
12 năm
@dn9116 Dòng Sky 8xx dùng MSM 8660, MSM 8260 và MSM 8660 hiệu năng không khác gì nhau vì thực ra nó là 1 bạn ạ, bản 8660 tích hợp thêm chip sóng CDMA, chấm hết. Còn MDM9600 là core quản lý multimedia, đó!
antutu benchmark ae tải ứng dụng này trên googeplay về mà test.sử dụng dễ dàng và kết quả nhanh chóng
googleplay va tìm phần mềm antutu benchmark
dn9116
TÍCH CỰC
12 năm
Có 1 vấn đề mình vẫn chưa thể nào giải quyết dc, đó là lựa chọn file apk. Sự việc là thế này:
1. trước đây mình dùng galaxy nexus nên có file apk game của máy. sau này mình đổi sang LG optimus LTE (2 con này cùng độ phân giải, khác gpu), mình chép file apk cũ của nexus vào lg, sau đó download data bằng wifi, máy Lg chiến đấu tốt

2. Hôm qua mìn đổi qua con sky A820L. Còn này res bằng galaxy Note nhưng cũng khác gpu. Mình áp dụng cách cũ là lấy file apk của note chép cho sky và down data wifi tiếp. Kết quả thì game fifa12 chiến ngon lành, nhưng 2 game 9mm và modern combat 3 ko chơi dc, vào đến phần data nó kêu máy mình ko hỗ trợ

Câu hỏi đặt ra là, với những dòng máy ko phổ biến như sky, thì khi chép file apk, mình lựa file có cùng res hay cùng gpu
@dn9116 cùng res nhưng phải sửa lại build.prop để đánh lừa gameloft,khiến ta có thể chơi đc những game ko hỗ trợ dòng máy đang dùng.vd như máy bác là sky a820l thì sửa thành galaxy note,sau đó down data về là chơi đc.
dn9116
TÍCH CỰC
12 năm
@nguyenhiepsd bác có thể nói rõ hơn giúp mình cách chỉnh sửa thế nào dc ko. thanks bác😁
Bác xem build.prop của note rồi sửa vào 5 dòng sau cho giống của note là dc.

ro.product.model=
ro.product.brand=
ro.product.name=
ro.product.device=
ro.product.board=
dn9116
TÍCH CỰC
12 năm
@nguyenhiepsd bác cho em xin cái buil.prop của nó luôn nhé, em chả quen ai xài note cả.hihi😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019