Các hacker có thể đánh cắp dấu vân tay của bạn thông qua những bức ảnh

Gia Tường
30/12/2014 19:19Phản hồi: 79
Các hacker có thể đánh cắp dấu vân tay của bạn thông qua những bức ảnh

Ăn cắp dấu vân tay thông qua những bức ảnh, đó là một vấn đề an ninh mới vừa nảy sinh do một nhóm hacker Châu Âu kết luận. Với sự phát triển không ngừng của công nghệ máy ảnh, đặc biệt là camera của điện thoại và các thiết di động, vấn đề có thể bạn sẽ không bao giờ tin: Ăn cắp dấu vân tay. Nhưng, các hacker cho biết họ có thể phân tích và tìm ra dấu vân tay dựa trên những bức ảnh mà bạn đăng lên internet, ví dụ như ảnh trên Facebook.

Chủ đề này đã được đưa ra thảo luận bởi Chaos Computer Club, cộng đồng hacker lớn nhất Châu Âu. Trong buổi thảo luận này, một hacker tên là Jan Krissler (hay “Starbug”) đã trình diễn khả năng khôi phục dấu vân tay của Bộ trưởng bộ Quốc phòng Đức: Ursula von der Leyen từ những bức ảnh chụp vị lãnh đạo này. Krissler đã thu thập nhiều hình ảnh của vị bộ trưởng trong một buổi hội thảo gần đây. Một bức ảnh "nền" sẽ làm phần khung và các ảnh khác sẽ lấp các vân tay vào đó ở nhiều góc độ khác nhau.

Camera ngày càng phát triển và nếu công nghệ nhận diện vân tay này được phát triển đầy đủ, người ta sẽ phải suy nghĩ kỹ trước khi đưa nguyên bàn tay của họ ra trước công chúng.

"Các chính trị gia sẽ phải đeo găng tay khi nói chuyện trước công chúng" Krissler cho biết

Ông Obama có thể bị thu thập dấu vân tay từ những tấm ảnh như thế này trong tương lai.​

Theo Petapixel
79 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có lẽ lúc ấy sẽ có biện pháp xét ADN trên dầu trùng vân tay mới là thủ phạm !
tuyenthu13
TÍCH CỰC
9 năm
KLQ nhưng bác Gia Tường này để avatar ghê quá.
klq nhưng chứng minh thư của em có vân tay không giống vân tay của em giờ được đi phạm tội đệc lo dấu vân tay à?
@kieuminhtien994 Mình cũng bị khi sơ ý thái rau cũng bị đứt tay 1vết nhỏ mà khi liền vân tay lại ko liền như cũ mà hình dị cmn dang luôn....phạm tội công an mà quét vân tay chắc chết cười!!😆
Nhận diện màu mắt 😃
HungAnh9
TÍCH CỰC
9 năm
giờ ai sủ dụng dấu vân tay để bảo mật nữa đâu - chỉ có dân thường mình thôi, mà để suy từ ảnh ra như thế thì ảnh phải thật hoàn hảo tức là chụp trực diện vào ngón và ảnh phải có độ phân giải cao mới dc
@HungAnh9 Cũng không hẳn phải ảnh siêu nét mới được bạn ah. Ở trên người ta cũng nói là thu thập nhiều ảnh khác nhau rồi cho chồng lên nhau, như vậy thì dù ảnh không rõ lắm nhưng nếu chồng càng nhiều thì vân tay càng rõ. Chắc thế 😃
Ngày xưa dấu trim. Giờ còn phải dấu các ngón tay đi nữa. Mệt.................
Touch ID phải chuyển sang nhận dạng vân chân thôi.

Nằm trong giày, úp xuống dưới thì có lẽ an toàn hơn =))
peterpan80
TÍCH CỰC
9 năm
@htpcty ý hay...nhưng hôi lắm...😁
Không cẩn thận thì sẽ bị hack thôi, công nghệ phát triển hacker cũng thông ra thêm 😃
Chỉ có nhận diện "vân ti" là có độ bảo mật cao nhất, an toàn trong mọi trường hợp, bất chấp mọi hacker 😁
oldman20
TÍCH CỰC
9 năm
@hnadov giờ nó mốt chụp selfi một phần vì bán bưởi thôi, lúc nào chả thấy ti, bảo mật vào mắt
vutoantrang
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hnadov Các diễn viên ... Không thích điều này

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
bernerasu
TÍCH CỰC
9 năm
rồi xong, công nghệ bảo mật vân tay bị đánh đổ bằng các bức ảnh, mai mốt tên lửa bay lung tung do hacker cho mà xem
dragonking91
ĐẠI BÀNG
9 năm
chủ thớt có phải tên nguyễn gia tường k nhỉ?

phần mềm nào mà hacker sử dụng để lấy dấu vân tay vậy?
Chụp bằng cái máy cỡ cái máy scan hôm trước thì xác cmn định luôn chứ còn gì nữa.
ở VN thì lo trộm cướp thôi chứ lo gì hacker
TrungDungSi.
ĐẠI BÀNG
9 năm
bụt cao 1 thước ,ma cao 1 trượng ,, bảo mất vân tay tưởng đã hoàn hảo ai ngời , hack vẫn giả quyết được ,,, không có gì là hoàn hảo tối đa cả
@TrungDungSi. Đạo chứ bụt nào, đã vậy còn bôi đen.
hungmk867
ĐẠI BÀNG
9 năm
@saudita2711 Đâu nhất thiết phải nói y người đi trước đâu bạn, vậy thì còn gì vui và sáng tạo nữa, nói sao cho khớp và đủ nghĩa là ok rồi. Và bớt bắt bẻ nhé bạn mất vui đi.
Mai mốt hình chụp các quan chức lớn thì phần vân tay sẽ bị làm nhoè đi
monkey1510
ĐẠI BÀNG
9 năm
Rất ngạc nhiên! Tôi có làm về mảng xử lý ảnh vân tay này, thông thường ảnh vân tay trong các máy quét đạt phân giải 512ppi, trong khi các ảnh chụp thì độ phân giải thì tầm khoảng 90 đến > 100 ppi, đưa vào xử lý thì lem nhem hết! Nhưng ảnh trên thì tương đối rõ đường vân.
Tuy nhiên mất chi tiết nhiều như vậy thì cũng ko làm ăn dc gì đâu ! :-D
monkey1510
ĐẠI BÀNG
9 năm
@barminhtri Trước hết mình phải khẳng định với bạn mình ko hề suy nghĩ la mình giỏi lắm gì cả, ở đây mình ngạc nhiên vì với 1 bức ảnh vân tay mà họ cắt ra vẫn có thể chuyển thành ảnh nhị phân với chất lượng đường vân tốt như vậy!
Thứ 2, mình không phải là người dùng phần mềm, mình là lập trình viên đã từng lập trình xử lý ảnh vân tay thế này, tuy nhiên trong hiểu biết tầm mức cá nhân hạn hẹp mình có thể nói với bạn về các phương pháp đối sánh vân tay được phân làm 3 loại chính:
+ Đối sánh dựa độ tương quan.
+ Đối sánh dựa đặc tính vân.
+ Đối sánh dựa vào điểm đặc trưng.
Hầu như tất cả các phương pháp đối sánh đều chuyển thành ảnh mức xám hoặc ảnh nhị phân như tấm hình trên. Nhưng tấm hình trên bị mất rất nhiều chi tiết dẫn tới mất đặc trưng vân tay, khó mà thực hiện đối sánh chính xác được.
Phần mềm mà bạn nói phải đi kèm với phần cứng là thiết bị đọc, quét dấu vân tay, nó cho ảnh nhị phân với chất lượng cao. Còn chỉ có phần mềm không, ảnh đầu vào không chất lượng, chụp từ camera không thì khó xử lý được như bài viết trên bạn nhé.
monkey1510
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nguyenlinh712 Hì, chắc mình cũng có sơ sót khi đánh giá chủ quan! :-D Ảnh chụp từ di động ppi thường ko cao ah bạn, 1 tấm hình của 808 mình xem cũng có 96 ppi ah! :-D
Ảnh chụp từ máy cơ khủng thì mình chưa test xem xử lý được ko do chưa có điều kiện, bạn có thì giúp mình chụp macro cận cảnh vân tay cho e test xử lý thử cái nhé ! :-D
@monkey1510 Mình cũng ko biết nhiều về công nghệ bên xử lý ảnh lắm. Mình thì hay xem nên biết là với những công nghệ kín chuyên dụng, ng ta làm được thôi.
Còn về nội dung trong bài viết, đưa lên hình ảnh chỉ là minh họa. Còn thì ngay trong bài viết cũng nói là phân tích hàng ngàn bức ảnh. Phân tích theo hướng như bạn nói, 1 bức ko được thì 100 bức sẽ được. Đối với những ng quan trọng, ko chỉ các mạng xã hội mà truyền thông cũng là nơi hình ảnh của họ được khai thác tối đa. Việc có những bức hình chất lượng cao là hoàn toàn dễ dàng. Theo bạn, nếu dùng một chiếc máy ảnh tốt ( kiểu chuyên dụng của phongs viên), chỉ chụp chân dung với ngón tay ở vị trí đẹp, ở khoảng cách 5-10m thì liệu có thể có một bức ảnh đủ để quét theo phân tích của bạn ko?
monkey1510
ĐẠI BÀNG
9 năm
@barminhtri Mình xin khẳng định với bạn, không có cái công nghệ phần mềm nào xử lý ảnh vân tay chính xác được nếu không có thiết bị phần cứng lấy được ảnh vân tay chất lượng cao!
Bạn có thể tham khảo các công ty sử dụng biện pháp chấm công bằng máy quét vân tay, đó cũng là biện pháp phần cứng! Nếu sử dụng 1 hệ thống phần mềm cũng phải có 1 thiết bị fingerprint scanner để lấy ảnh vân tay!
Tiếp theo, mình sẽ nói với bạn về vấn đề resolution của ảnh vân tay, bạn có thể tham khảo các thiết bị fingerprint scanner trên thị trường, hầu hết đều đạt mức tối thiểu là 512 dpi, ảnh thu được là ảnh mức xám với 256 giá trị màu, hoặc là ảnh nhị phân với 2 giá trị trắng đen để xử lý ảnh!
Một thiết bị chụp ảnh tốt cũng khó lòng đạt dpi cao đến 512. Dưới đây là dpi của máy EOS 60D, tuy ko phải là hàng bro, nhưng cũng đủ để cho ảnh chất lượng tốt xài bình thường:
View attachment 2836867
Mình sẽ ví dụ cho bạn về quá trình chuyển từ ảnh thu được từ máy quét sang ảnh dùng để xử lý, ảnh cuối cùng là ảnh nhị phân, và đã làm mảnh về độ dài đường vân còn 1 pixel, thu được các đặc trưng vân tay như sau:
Ảnh trên đã được mình xử lý làm mượt đường vân, loại bỏ các điểm đặc trưng nhận nhầm! Thế nên việc ảnh lem nhem chất lượng chưa đủ như trên thì việc nhận nhầm đặc trưng là điều chắc chắn xảy ra, để đối sánh là điều khó có thể chính xác được!
thời đại này cái gì củng bị hack hết, cúm thật
Vân tay là thứ bất biến theo thời gian, vì vậy cũng nguy hiểm khi bảo mật bằng vân tay. Nói chung cái nào cũng có hai mặt, không có gì là hoàn hảo cả.
Nói đi nói lại chơi bảo mật nhiều lớp và đặt mật khẩu thật bá đạo có vẻ chắc ăn hơn, lâu lâu đổi mật khẩu một lần với mật khẩu mới bá đạo hơn cả mật khẩu cũ 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019