Các hacker đã có thể cài Linux lên máy DSLR Canon nhờ firmware từ Magic Lantern

Gia Tường
3/4/2015 3:23Phản hồi: 80
Các hacker đã có thể cài Linux lên máy DSLR Canon nhờ firmware từ Magic Lantern

Magic Lantern là một nhóm chuyên làm các firmware đặc biệt cho máy DSLR của Canon, giúp mở rộng rất nhiều tính năng mà Canon cố tình giấu đi hoặc không phát triển. Mới đây nhóm cho biết đã thành công trong việc đưa bộ Linux kernel V3.19 chạy được trên cùng thư viện của Magic Lantern Firmware. Về mặt lý thuyết thì tất cả các máy được Magic Latern hỗ trợ đều sẽ cài được Linux và nhóm đã thử nghiệm thành công trên 60D, 600D, 7D, 5D mark 2 và 5D mark 3.

Với bước tiến mới này, các lập trình viên có thể can thiệp trực tiếp vào phần cứng của máy và dùng linux để phát triển rất nhiều tính năng mới cho DSLR. Nhóm đang nỗ lực để thực hiện bước tiếp theo là xây dựng giao diện (GUI) hoàn chỉnh cho bản Linux này và tập trung phát triển các tính năng mới. Nếu bạn biết lập trình và muốn tham gia phát triển, bạn có thể tải về mã nguồn đầy đủ tại đây: Magic Latern Forum

Nếu bạn nào chưa biết về Magic Lantern thì đây là một custom firmware cho Canon DSLR. Sau khi cài vào, bạn sẽ có được những tính năng mà máy vốn dĩ không có. Ví dụ chiếc Canon 50D của bạn có thể quay video, 5D mark 3 có thể quay video RAW 24FPS với bitrate cực lớn hoặc thêm vào những tính năng như Focus Peak, interval timer cho nhu cầu quay timelapse,..... Hiện Magic Lantern hỗ trợ 13 loại máy ảnh Canon và bạn có thể tìm hiểu thêm các tính năng của từng dòng máy tại ĐÂY

Linux đã chạy thành công trên DSLR, tiếp theo liệu có thể là Android?

80 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quá đã . Tiếc là chưa có máy 😁
abckeyboard
ĐẠI BÀNG
9 năm
😃 Magic Lantern hơi bị hay, cài đơn giản nhưng tính năng thì tuyệt vời. Bạn nào thích MF, chỉ cần bật chức năng focus trap, chỉ cần đúng nét là chụp 😁
@Cường T.V Hình như bạn nhầm. Contrast detect là công nghệ lấy nét phổ biến nhất trên DSLR từ xưa đến nay, phase detelà công nghệ mới sau này 😁
@Cường T.V à, đọc hiểu rồi. Bạn đang nói về Canon EOS 5D. Mình cứ nghĩ là đang nói nguyên series 5D thì không đúng vì 5D mark II đã có live view rồi 😁
abckeyboard
ĐẠI BÀNG
9 năm
@wildhorse_bt Bác kia nhầm với focus peak 😃
Nếu hay sử dụng Manual focus thì ống có AF vẫn chơi cái này được
Mình chụp ảnh thì kém nhưng lại thích nghịch ngợm vọc vạch. Lôi con 60D ra test xem 😁
Các bác vọc máy dựng chết thì có mà móm nhé!
khuyến cáo nếu kg có nhu cầu thì đừng vọc
Úi, chúc mừng fan canon lại có thêm cánh nữa
Để em cài linux lên con smartphone Nokia1280 của em cho các bác xem nhé. 😁:D:D:D
Magic Lantern nha @Gia Tường
cuemkid
ĐẠI BÀNG
9 năm
@manu_crazyfan90 Bạn ấy ghi thiếu dấu " " thôi ấy mà :p
@manu_crazyfan90 Cảm ơn bạn. Đã sửa. <3
hay thiệt, bây giờ mới biết. 😁
nhóm này thì bá đạo rồi...vì nó mà sau này có lên đời máy thì mình vẫn chọn canon
đi đâu cũng linux, k có nó chắc kìm hãm nhiều thứ lắm nhỉ 😁
Đã quá, phải mượn máy bà chị thú nghiệm mới dc ha ha 😁
@thanhsangmobile Thử nghiệm được gì bác?

Cả video em thấy 3 cái máy nó chỉ boot lên được màn hình đen toàn chữ.
tranhuyluyen
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nguyenduythuc Cùng ý kiến với bác này =)))))
Red_Skin
TÍCH CỰC
9 năm
@nguyenduythuc Bài viết nói là đã có thể cài đc Linux, mount và boot đc, và họ cũng đang làm giao diện Guide cho bản Linux đấy, chứ có nói là đã ứng dụng đc gì đâu 😃
Cho nên đừng sốt ruột. Linux nó khác Window, mà máy ảnh nó cũng ko khác PC, nên đừng mong chờ chơi game hay làm Office trên máy ảnh...

Chỉ có cái ML là đáng giá với bác nào thích vọc vạch và quay phim. Chụp ảnh thì có vài settings cho hình ảnh nhưng tôi thấy ko có tác dụng mấy. Tôi chỉ hay dùng nhất là focus peak và interval time để chụp timelapse, trước kia ko có cái ML này muốn chụp timelapse phải mua thiết bị riêng mất vài chục đồng :'(

Bác nào bảo ML ko ổn định nhể? Thật sự là dân pro ko dùng nó, vì dân pro dùng máy pro, còn dân thường, thích vọc vạch, thích thẩm du thiết bị quay chụp chơi thì dùng ML rất nhiều. Ở nước ngoài cũng thế thôi, người làm ra sản phẩm bằng ML thì ít nhưng ng chơi ML thì rất nhiều, tuy vẫn có crash nhưng hình như chưa thấy ai bị brick cả con máy ảnh, tôi cũng xài lâu dài trên 5D2 mà cũng chưa thấy crash bao h.
Nói chung là chả dại 😁.
bernerasu
TÍCH CỰC
9 năm
máy ảnh cũng đối xử như laptop được à?
dual1
CAO CẤP
9 năm
@bernerasu không!
ôi, video 4k raw 24fps ngốn dữ à nghen
@cardmanhinh.com bác bị hoan tưởng ah. 1080p thôi ah nhưng mà RAW non compressed. Magic lanterm cho máy bác mua máy amater vọc chơi thôi pro thì cũng chả ai dùng vì nó không ổn định.
ostar
TÍCH CỰC
9 năm
Khuyến cáo là hãy học làm chủ được máy của mình đang có đã. Sau đó thấy thiếu tính năng gì thì mới tìm hiểu xem ML bổ sung được tính năng đó không thì hãy mày mò cài. Cài ẩu tèo máy thì mệt. 😁
Re0
CAO CẤP
9 năm
Khủng thật , pro công nghệ
mAd_lOvE
ĐẠI BÀNG
9 năm
Trước cài thử ML dùng trên 5D 2 vài lần thì OK. Vừa rồi thử nghịch với 5D 3, thấy nó boot kiểu khác, mỗi lần tắt máy đi xong bật lại là phải tháo pin, thẻ ra rồi bật lại thì mới nhận, thấy ghê ghê nên thôi cứ về 1.2.3 dùng cho lành 😁
trừ mấy bác khá giả, chứ đối với nhiều anh em đam mê nhiếp ảnh, sắm được cái máy fullframe là cả một gia tài. Cài mấy cái này lên lỡ đơ luôn thành cục gạch chắc chỉ biết ôm máy khóc
Hay quá!! Giời ơi chưa có xiền mua máy 😔

Sent from my iPad using Tinhte.vn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019