Các nhà khoa học tuyên bố đã tìm ra lời giải đáp cho hiện tượng "bóng đè"

ND Minh Đức
15/1/2015 0:2Phản hồi: 457
Các nhà khoa học tuyên bố đã tìm ra lời giải đáp cho hiện tượng "bóng đè"
Bóng đè (ma đè) là hiện tượng khá phổ biến và theo thống kê có tới 40% số người cho biết họ đã gặp phải vài lần trong đời. Theo lời kể của những người từng gặp phải, họ chợt tỉnh giấc khi đang ngủ, cảm nhận được thế giới xung quanh nhưng cơ thể không thể nào dịch chuyển được, lúc đó họ cảm thấy như có một thứ gì đó đang đè lên cơ thể của họ. Các nhà khoa học đã thực hiện rất nhiều nghiên cứu nhằm lý giải hiện tượng này và theo kết luận mới nhất, đây có thể là tình trạng tê liệt khi đang ngủ kết hợp với ảnh hưởng của nền văn hóa.

Theo tiến sĩ Baland Jalal, nhà thần kinh học tại Đại học California, San Diego: "Trạng thái tê liệt khi đang ngủ (Sleep paralysis) có thể là một trải nghiệm hết sức đáng sợ đối với một số người. Việc hiểu biết một cách rõ ràng về căn nguyên của hiện tượng này có thể xóa tan bức màn thần bí xung quanh nó và có tác động lớn đối với những người đã từng trải qua."

Các nhà nghiên cứu cho rằng tê liệt khi đang ngủ xảy ra khi 1 người tỉnh giấc trong giai đoạn giấc ngủ REM (Rapid Eye Movement). Con người trong giai đoạn này thường xuất hiện những giấc mơ, nhưng cơ bắp của họ gần như bị tê liệt. Đây có thể là một thích nghi từ quá trình tiến hóa để giữ cho con người không hành động theo diễn biến của giấc mơ. Tuy nhiên, khá là khó khăn để lý giải tại sao chỉ có một nhóm người cảm thấy đang có "một cái gì đó" đang ở trong phòng ngủ và đè lên người họ.

Trạng thái tê liệt khi đang ngủ

Trong nghiên cứu đăng trên tạp chí Medical Hypotheses, Jalal và đồng nghiệp của ông là nhà thần kinh học Vilayanur Ramachandran đã lý giải rằng: "Có thể đó là ảo giác phát xuất từ sự nhầm lẫn của não bộ khi vùng não điều khiển toàn bộ hệ thống thần kinh vận động của cơ thể đã bị xáo trộn." Trong não bộ của con người đã lưu giữ sẵn một hình ảnh "khuôn mẫu" của cơ thể họ. Những nghiên cứu trước đây đã xác định rằng hình ảnh này được lưu trữ trong thùy đỉnh trên não.

Có thể rằng trong lúc trạng thái tê liệt trong giấc ngủ diễn ra, thùy đỉnh ra lệnh cho cơ thể di chuyển, nhưng sau đó nó không phát hiện ra bất kỳ chuyển động thực tế nào ở các chi. Điều này dẫn tới sự xáo trộn quá trình não bộ nhận thức về hình ảnh của cơ thể(lúc này đang tạm thời tê liệt). Và khi đó, não người sẽ cố gắng tạo ra hình ảnh của chính cơ thể họ. Vô tình hình ảnh đó lại gợi lên ảo giác về một nhân vật thần bí nào đó đang xuất hiện bên cạnh họ.

Tiến sĩ Jalal cho biết ý tưởng này là khá hấp dẫn nhưng rất khó khăn để kiểm tra tính xác thực. Để xác định điều gì diễn ra bên trong não trong suốt giấc ngủ, cần phải thu thập đủ bằng chứng thông qua việc khảo sát những người có "hình ảnh cơ thể do não tạo ra" khác nhau. Thí dụ như, nếu khảo sát những người bị khuyết tật, nếu hình ảnh do não họ tạo ra (bóng ma) cũng bị khuyết tật giống như họ, thì có nghĩa là lời lý giải trên là đúng. Tuy nhiên, việc so sánh kết quả của thử nghiệm là việc làm khá khó khăn. Đồng thời, số lượng người đủ tiêu chuẩn tham gia nghiên cứu khá ít.

Ảnh hưởng từ nền văn hóa

Bức họa do họa sĩ người Thụy Sĩ Henry Fuseli thực hiện, mô phỏng cảm giác của con người khi bị "bóng đè"

Dưới góc độ khác, những người đến từ các nền văn hóa khác nhau thì trải nghiệm của họ khi xảy ra tê liệt trong giấc ngủ có thể sẽ theo đó mà khác nhau. Các nghiên cứu trước đây đã lập luận rằng những hình ảnh mà con người "thấy" được khi bị "bóng đè" có thể hình thành từ nền văn hóa nơi họ sống. Trong nghiên cứu công bố hồi năm 2013 trên tạp chí Văn hóa, y học và tâm thần, tiến sĩ Jalal và cộng sự của ông là Devon Hinton đến từ Đại học Harvard đã thống kê tỷ lệ những người bị tê liệt khi ngủ. Những tình nguyện viên đến từ 2 nền văn hóa hoàn toàn khác nhau: Ai Cập và Đan Mạch.

Kết quả, nhóm đã phát hiện ra rằng so với người Đan Mạch, những người Ai Cập bị rơi vào trạng thái tê liệt khi ngủ thường xuyên hơn, kéo dài hơn và cũng gây ra nỗi sợ hãi lớn hơn. Tiến sĩ Jalal nhận định: "Đây là 2 nền văn hóa rất khác nhau; người Ai Cập có truyền thống tín ngưỡng từ lâu đời, trong khi người Đan Mạch lại là một trong những quốc gia vô thần nhất thế giới." Hầu hết những tình nguyện viên Đan Mạch đều tin rằng tình trạng tê liệt khi ngủ gây ra bởi các yếu tố sinh lý, sự cố não bộ hoặc ngủ không đúng cách. Trong khi đó, hầu hết người Ai Cập đều cho rằng nguyên nhân đến từ các thế lực siêu nhiên.

Trong một cuộc khảo sát khác, 1 nửa các tình nguyện viên Ai Cập nói rằng trạng thái tê liệt khi họ ngủ là do Jinn (một sinh vật ma quỷ, đầy đe dọa trong thần thoại đạo Hồi) gây ra. Cuối cùng, tiến sĩ Jalal và các đồng nghiệp kết luận rằng niềm tin về thế lực siêu nhiên khiến cho tình trạng tê liệt khi ngủ ở một số người trở nên sợ hãi và kéo dài hơn. Ngược lại, nỗi sợ hãi có sẵn cũng góp phần tạo điều kiện cho trạng thái tê liệt trong giấc ngủ dễ xuất hiện hơn.

Ông cho biết: "Nếu bạn có sẵn nỗi sợ hãi, trung tâm xử lý nỗi sợ hãi trong não sẽ dễ kích hoạt hơn khi rơi vào trạng thái tê liệt trong lúc ngủ. Và trong thời gian rơi vào trạng thái này, những ý tưởng từ nền văn hóa mà bạn luôn có sẵn trong đầu sẽ được bổ sung thêm, dầu sẽ được thêm vào lửa và kết quả là nỗi sợ hãi của bạn sẽ đạt cực đại cùng với những hình ảnh, suy nghĩ ma quái." Bằng 2 hướng tiếp cận dưới góc độ sinh lý (trạng thái tê liệt khi ngủ) và văn hóa, các nhà nghiên cứu tin rằng nghiên cứu sẽ giúp con người hiểu biết hơn về hiện tượng "bóng đè", mang nó ra ánh sáng khoa học và giúp con người chống lại được nỗi sợ hãi khi gặp phải trong tương lai.

Quảng cáo

Tham khảo MH, Ncbi, LS, Ảnh Wiki
457 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hiện tượng này thường gặp khi mình thức quá khuya, tinh thần mệt mõi là dễ bị lắm
@ngohoangquan09 đúng r đó bạn. Ngày nào mà mình thức khuya và mệt thì lúc đó dễ bị lắm. Cứ mỗi lúc bị là khó chịu kinh khủng, cảm giác khó thở. Lúc đó mình cứ thở thiệt mạnh để thoát khỏi nó.
aquarius0289
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ngohoangquan09 Thực ra chỉ là do não thiếu oxi nên có chỗ có điện có chỗ mất điện thôi. 😁
kingking7
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ngohoangquan09 tôi bị mấy lần vào buổi trưa,buổi tối bị 1 lần và cũng là lần ám ảnh nhất(nằm ngủ cảm giác bị thằng khác bóp cổ nó thật ko tả đc,vùng vẫy đc 1 lúc tỉnh lại thì thấy 2 tay mình đang ôm cổ)tôi là người ko thích ngủ trưa,hôm nào ngủ trưa là hôm đó khá mệt và tôi bị mấy lần liền,nên tôi nghĩ những lúc bị bóng đè thường là lúc mệt mỏi,ngủ vắt chéo chân hoặc khoanh tay lúc ngủ,dẫn đến cơ thể bị tê cứng,vùng vẫy trong mơ cứ tưởng tỉnh rồi nhưng ko phải,nó cứ lập đi lập lại nhiều lần cảm giác sợ đến khó quên
Dà, Thường là thức khuya, suy nghĩ nhiều thì hay gặp.
levu136
CAO CẤP
9 năm
Ghét cái cảm giác bị đóng đè, cảm giác như linh hồn rời khỏi xác. Mặt dù có nhận thức nhưng không điều khiển được cơ thế😔
kenls
ĐẠI BÀNG
9 năm
@levu136 Có lúc mình cố vùng dậy mà ko đc 😆
Bị nhiều lần nên giờ chai rồi, cứ thả lỏng tận hưởng :v
Cảm giác hơi thốn tí, bị nhiều cũng thấy thích
Elkey
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kenls Mình cũng giống bác này. Bị bóng đè chả sợ gì , nhiều lúc còn thử nhắm mắt lại tận hưởng, cảm giác cơ thể chìm dần đi phê lắm ,nhưng k trụ lâu được , chỉ làm đc lúc thôi là phải thoát ra. Muốn thoát bóng đè cũng đơn giản , tậm trung tinh thần, nín thở và cố vặn người sang trái hoặc phải , có lúc một lần là thoát ,có lúc phải vài lần mới thoát được.
vienthuatuan
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Elkey mình ko thể nào nằm yên hưởng thụ được tại toàn hình ảnh khó coi.. hay đại loại như ma quỷ gì đấy.. thấy rất rõ mà mình ko thể tả được.. nói chung là ghê. bị đâu trong tháng đó 2-3 lần xong hết luôn tới nay.
camivacamiva
ĐẠI BÀNG
9 năm
bị vài lần... còn nhiều cái nữa mình gặp nhưng không giải thích được:
1. nhìn thấy 1 sự kiện đang diễn ra trước mắt nhưng cảm thấy cực kì quen thuộc như kiểu đã gặp hôm qua. còn thấy trc được những hành động tiếp theo của sự kiện nhưng chỉ trước khoảng 0,5 đến 1 giây.
2. chuẩn bị ngủ, nhắm mắt vào là thấy mệt mỏi, giật mình, tinh thần cố gắng chống cự lại để tỉnh táo, rồi lại nhắm mắt... vài chu trình như thế mới ngủ đc (hay gặp khi bị ốm sốt..)
3. từ bé đến giờ có 1 giấc mơ lặp đi lặp lại, một năm khoảng 1 2 lần: đi xe máy, cưỡi ngựa, ngồi sau xe đạp... đi vs tốc độ cao, ngã xuống vực... chưa chạm đáy thì giật mình tỉnh dậy..
@camivacamiva sao bạn bị y chang như mình thế. cả 1 và 2 rất giống. lam sao mà mình rất hay thấy truóc sự việc. đẻ chứng minh cho vợ mình còn gọi vợ ra tuòng thuật khoong sai chi tiết nào
@Django.BB có mà bạn. mơ tỉnh dậy thì ko nhớ đâu, tới khi ra quán cfe hay lên chỗ làm hay 1 địa điểm nào đó.. WTF?!! hình như cái này đã mơ thấy rồi, dường như khung cảnh và các sự việc diễn ra lúc đó rất quen thuộc
khoataha
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tuanngoc2911 Mỗi người luôn có một kiểu giấc mơ quen thuộc của mìh bạn ạ.
Mình cũng thướng xuyên gặp trường hợp 1 và 3.
Tuan Meister
ĐẠI BÀNG
4 năm
@camivacamiva 1 deja vu
2 thiếu ngủ + khó ngủ
3 khi mơ về tai nạn , 1 phần não cho rằng bạn đã chết lại xung đột với chính nó ( vì não vẫn dag hoạt động ) nên sự xung đột gây ra hiện tượng giật mình để kiểm tra bn.
xitolala
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ko thấy lí giải nguyên nhân bị tê liệt nhỉ. Nhiều người (bs Việt Nam) nói do thiếu dưỡng khí?
urbanboss
ĐẠI BÀNG
9 năm
@xitolala Cùng quan điểm với bạn, trước giờ tôi bị bóng đè nhưng ko có cảm giác bị vật gì đè lên người mà sau khi cố gắng thoát khỏi trạng thái này thì phát hiện ra 2 trường hợp: 1 là bị quạt máy xói thẳng vào mũi, 2 là nằm gối cao bị vẹo cổ làm khó thở. Vài chia sẻ, ai làm việc mệt về tới nhà bật quạt máy lên rồi lăn ra ngủ thì lưu ý😕
hongdai106
TÍCH CỰC
9 năm
mấy cái tâm linh này khoa học ko lý giải đc hết đâu, ngủ mà để 2 tay trên ngực là hay bị đè chẳng hạn
@hongdai106 mình theo đạo...nhưng cái này khoa học đúng do mình ngủ không đúng cách và lý tưởng...nếu có bị bạn hãy dùng não như đang suy nghĩ là mình ghét cái thằng đang đè mình, đạp nó, đâp và vùng vẫy nó...não của ta sẽ tự đông đánh thức mình.... có thể áp dụng khi bạn bi giấc mơ kép(mơ trong mơ) hãy cố gắng nhớ là mình đang ngủ..và cố gắng tỉnh....chúc bạn thành công
@hongdai106 mình để ý vài lần lúc ngủ để tay lên ngực là y như rằng bị "đè" : )) chắc là do tay chèn lên các mạch máu nó k Lưu thông lên tim duoc nên bị
khoataha
ĐẠI BÀNG
6 năm
@chanvan1611 Chuẩn
zời em ngủ thấy Ngọc Trinh nó đè em vài lần rùi hihi 😁
nanofone
TÍCH CỰC
9 năm
@nguyenvanac Chung giấc mơ :D , cơ mà mấy em bốc lửa hơn cơ :p
nguyenvanac
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nanofone Pác hay ngoại tình tư tưởng vậy kakak :rolleyes::D
@ruaxebottuyet 9
urbanboss
ĐẠI BÀNG
9 năm
@seogii91 Khéo bạn ấy mai lại thấy con ngọc trinh ẵm theo đứa bé lên đè chung ấy chứ😁:p
bkitnt
ĐẠI BÀNG
9 năm
1. Một tháng thì mình bị "đè" vài lần. :3 😔:(:(:(
2. Một năm nằm mơ khoảng vài lần kiểu như: Nằm mơ mà điều khiển xe ko theo ý mình được, không thể rẽ, oánh nhau cũng ko cử động và ra đòn được, nói chung nằm mơ oánh nhau thì xác định trong mơ bị ăn đòn. :v .....
@bkitnt Mình thì chạy trốn hay đánh nhau đều không có chút sức lực nào, chạy như đi bộ, đấm đá thì như gãi ngứa :v
@daovangiangtnvn Hì, lúc mơ mình cũng hay chạy, đánh nhau. Lúc ây không biết đang mơ, vẫn tự tin với khả năng đánh nhau và chạy của mình lắm nhưng quái lạ, hôm nay yếu thế, bị rượt mà chạy như rùa mà thấy nặng nề vô cùng, đấm thì đúng là cái thằng bị mình đấm nó cứ trơ ra mới tức. Nhưng tuyệt nhiên nó không hề đánh lại, chẳng đau. Rồi những giấc mơ lúc nào cũng kết thúc trong cao trào vì báo thức, có người gọi, âm thanh ồn ào...
@ntnuntild Mình nghĩ là nó phản ánh cảm giác bất lực về một việc khó khăn nào đó chưa giải quyết được 😃
khoataha
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bkitnt Toàn mơ kiểu xe ga mãi mà nó ko chịu chạy, hoặc chạy rất chậm. Nhưng mơ đánh nhau thì thích đánh thằng nào thì đánh, dù nó gấu cỡ nào.
Albert Pham
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình hay bị bóng đè khi ốm
vjnktb
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vừa hôm trước bị. Cảm nhận rõ đệm bị lún xuống như ng ngồi cạnh và còn thổi mạnh vào tai mình nữa. Ú ớ thành tiếng vàn vẫn nhận thức đc mình ra cố nói j nhưng ko nói vs ko nhúc nhích ng đc. Nc là khi ng mệt là hay bị. Trước còn sợ sợ chứ giờ thấy tò mò lại thấy thích thích cái cảm jác ý 😁
Dương 1H
TÍCH CỰC
9 năm
e vừa bị bóng đè chiều nay xong 😔 Cố gắng trở mình sang tư thế khác lại ngủ ngon lành :p
@khanhduonggeo Kieu nay minh cung hax dung nay .
Trơ ve tu the cu la y rang bj lun
Khi thoát khỏi tình trạng bóng đè, thường có cảm giác sợ và bất an...
Mình ko bít hút thuốc. Bia uống kém.
toàn mơ thấy hút thuốc. Uống bia. Mà thấy rất ngon.
bóng đè thì lúc mệt. Lo lắng hay coi phim ma hay bị.
Thi thoảng giật mình. Tỉnh như ban ngày.
Ai bị ko nhỉ
mình cũng vậy thấy sự kiện diễn ra rất wen thuộc như đã từng trãi wa nhiều lần và biết trư
mình hây bị trường hợp 1 và 3
đang bị,tg die cố mãi mới thở đc.
vjnktb
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hiện tượng 1 sự việc
Sự việc lặp lại có rất nhiều ng gặp mà bạn. Lên google tìm hiểu là thấy à. Hồi nhỏ cũng gặp vài lần còn tưởng mình có năng lực siêu nhiên. Rồi kể vs mấy đứa bạn bọn nó cũng xác nhận đúng. Cụt hứng luôn :v
lyakhoi
ĐẠI BÀNG
9 năm
cái này đọc cách đây mấy ngày rồi
Hiện tượng mình cũng đã gặp . Tiến sĩ này nói cũng hơi quá . Bệnh này chủ yếu do tim và mạch máu . Mình có khám đông y . Thầy thuốc nói mạch có vấn đề dễ bị treo ( hiểu theo điện tử ) ông cho vài thang thuốc uống giờ mong bị bóng đè cũng không đc
Lúc bị bóng đè người ngoài vẫn nghe đc mình ú ớ trong cổ họng chân tay vung vẩy nhưng trong tiềm thức chúng ta lại khác cảm thấy chân tay không động đay được như gần đất xa trời . Mình rơi vào trạng thái đó . Lúc đó mình chỉ nhớ về con gái mình tự nghĩ mình phải sống vì con gái mình cứ tự ám kỷ mình phải vượt qua và rồi mình thức giấc ngay sau đó . Ai bị vậy hãy kiếm thầy thuốc đông y giỏi về tim mạch và siêng vận động đảm bảo muốn bóng đè cũng k đc
zongsheng
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lenovoimate Bác giống mình vãi. Mình bị từ bé, cao điểm nhất là thời học đại học, gần như ngày nào củng bị. Ngày trước có mỗi khi bị bóng đè, tỉnh dậy người vã mồ hôi, thở hỗn hển, giờ thì hết rồi, Mãi thành quen, giờ thì mổi lần bị bóng đè ko còn cố gắng tỉnh dậy nửa mà cố gắng ngủ trong mơ luôn.
Ps. Bác nào mơ 1 giấc mơ, rồi vài ngày sau thấy thực tế diễn ra y hệt như giấc mơ của mình ko? Bị vài lần, nên lần nào mơ mình củng cố chạy đi xem giải đặc biệt mà ko dc. Hix
Mh bị đúng 1 lần duy nhất cho tới h, lúc đó xem phim ma xong lên giường nằm còn đang sợ, tự dưng ng tê cứng, một vòng xoáy lớn hiện ra rồi biến mất, cảm giác như cơ thể đang bay bổng rất là sợ, tầm 30s sau thì hết, chạy ra ngủ vs mẹ luôn 😆
@huutruonghn2 Hồi còn nhỏ hình như mình cũng bị giống vậy, lúc đó bị ốm nên cứ mê man không ngủ được, mở mắt dậy cũng thấy 1 vòng xoáy cái gì đó trên trần cứ hút mình lên, lúc đó bị hút vào tưởng die luôn rồi chứ, được 1 lúc thì tỉnh dậy, lần đó suýt khóc luôn 😔.
Còn 1 lần bị bóng đè, mở mắt ra thì thấy một người đàn ông nằm kê đầu lên ngực, đầu tóc bù xù, đang nhìn mình như thật, mà ko cử động được mới chết chứ, lúc sau tỉnh dậy thấy cái gối ôm kẹp trên nách mới thấy đỡ sợ, lần đó cũng 1 phen hú vía :v

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019