Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Các sinh viên đại học Harvard đang chế tạo Ophone, phụ kiện gởi mùi hương qua smartphone

ND Minh Đức
21/1/2014 8:15Phản hồi: 65
Các sinh viên đại học Harvard đang chế tạo Ophone, phụ kiện gởi mùi hương qua smartphone

Các sinh viên trường đại học Harvard đang làm việc cùng với các chuyên gia tại phòng thí nghiệm Le Laboratoire nhằm tạo ra một phụ kiện điện thoại cho phép người dùng "gởi tin nhắn khứu giác tức thời từ khắp nơi trên thế giới" giống như gởi những tin nhắn văn bản hay tin nhắn thoại thông thường.

Mùi hương được tạo ra từ một thiết bị nhỏ tích hợp bên trong gọi là Ophone. Theo các nhà phát triển, Ophone có thể phát ra hơn 10.000 loại mùi hương khác nhau dựa vào lệnh nhận được từ một ứng dụng trên smartphone. Người sáng lập phòng thí nghiệm Le Laboratoire, David Edwards đã mô tả dự án là một cách "không chỉ để cải tiến phương pháp hiện có, mà còn tạo nên một loại ngôn ngữ mới."

David giải thích: "Chúng tôi muốn tìm cách để tạo nên mùi hương chính xác và đồng bộ mùi hương với các hình ảnh. Đây là 2 ý tưởng làm cơ sở cho sự ra đời của Ophone. Do đó, không những Ophone có thể nhận và gởi mùi hương mà còn có thể đồng bộ với những hình ảnh trên màn hình điện thoại của người dùng."

Theo ITProPortal
65 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Rảnh quá, thích mùi gì mua về xịt là xong , phải chờ em nó gửi qua thì rách việc quá
@dmt4ukhw4 Đúng là thiếu kiến thức... bạn tự nay nấu 1 món ăn và muốn gởi mùi hương của món ăn đó đến người mình quan tâm thì sẽ khác... bạn sẽ cảm thấy thế nào nếu nhận được 1 tin nhắn có mùi hương từ 1 món ăn người thân mình gởi đến... chắc chắn sẽ rất nôn về nhà đấy... Ý tưởg rất hay, nhưng cần nhiều thời gian và sự đầu tư... 1 like ủng hộ
@lynznguyen Trước khi nói người ta thiếu kiến thức thì hãy xem kiến thức của mình tới đâu nha bạn.
Thật khôi hài. Có quá nhiều người chưa kịp nhận ra người khác nói gì đã phán.

Thế thằng tình địch nó gửi cho bạn mùi 1 con chuột chết thì chắc bạn vui lắm nhỉ.
Hay con pé nào đó móc elốp nó gửi cho bạn thì tha hồ mà thích nhé.
toro04
ĐẠI BÀNG
10 năm
Có nhiều mùi ko xịt được chứ bạn @dmt4ukhw4 😆
2uye1
ĐẠI BÀNG
10 năm
Troll 1/4 của google giờ đã thành sự thật
hongducwb
TÍCH CỰC
10 năm
bump :troll:
mua lọ nước hoa xịn, lưu vào đâu đấy bằng ophone, mỗi lần cần là dùng là xịt ra :rolleyes:
vandatAT
TÍCH CỰC
10 năm
Ghê nhỉ, tạo ra được tận 10000 mùi khác nhau.
toidq
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ai mà bị gửi cho mùi xì hơi thì tức ói máu 😁
Có 7 mùi cơ bản là : xạ hương, long não, hoa, bạc hà, ê te, mùi hăng và mùi thối. Điện thọai sẽ có 7 ô chứa 7 mùi này. Khi nhận lệnh nó sẽ phóng thích với 1 tỷ lệ thích hợp các mùi cơ bản này để tạo nên mùi mong muốn ví dụ mùi ... hách trong nôi !!!
Khi nào 7 ô mùi này sử dụng hết thì ... bỏ điện thoại !!!
iApples
TÍCH CỰC
10 năm
Quả này bác nào mà đang đi ị tự dưng có cuộc gọi khẩn thì thật là vô phúc cho người gọi :v :v :v
Ghét ai thì cứ H2S làm tới 😆
cứ nghĩ đến mùi là mọi người lại hay nghĩ bậy... giống em!
Gửi mùi làm gì. Mấy pápa bí đề tài nghiên cứu rồi
@Mơ à người yêu ở xa nhớ mùi của nhau...có gì mà đâu mà bí đề tài
Phụ kiện này chắc chả ai dùng:oops:
laibiang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ViệtNamChampions Mục đích troll là chính 😁
coixuong
ĐẠI BÀNG
10 năm
có lúc sẽ có ích, rủ nhau đi ăn ngoài việc đc xem ảnh còn thêm mùi thì càng có hứng đi mà ;)
Mùi hôi có ko nhỉ ?
tranngan1
ĐẠI BÀNG
10 năm
spam mùi có mà chết à?
ơ , độc chiêu thế nhỉ ? :eek:

thế nhỡ mai em đang...hic hic :rolleyes:

Gõ xong và gửi đi tức thì từ vỉa hè Tinh Tế !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019