Các thủ thuật nhỏ khi sử dụng Windows 10 Technical Preview trên điện thoại

Duy Luân
21/2/2015 0:5Phản hồi: 77
Các thủ thuật nhỏ khi sử dụng Windows 10 Technical Preview trên điện thoại

Bữa giờ có lẽ các bạn cũng đã nghịch Windows 10 Technical Preview nhiều rồi. Hôm nay mình không nói về những tính năng mới của nó nữa mà chỉ chia sẻ với các bạn một vài thủ thuật nhỏ để việc sử dụng máy trở nên dễ dàng hơn, hiệu quả hơn. Mọi người có gì lạ, hay mà bài viết không nhắc đến thì hãy bình luận ngay trong topic này để anh em đang dùng Windows 10 trên điện thoại có thể tham khảo và nghịch theo nhé.

Bỏ qua từng thông báo hoặc bỏ cả cụm

Trong khu vực Action Center của Windows 10, nếu bạn để ngón tay lên trên một thông báo riêng lẻ và kéo từ trái sang phải thì bạn sẽ bỏ qua chỉ một thông báo đó mà thôi. Còn nếu bạn cần bỏ hết mọi notification xuất phát từ một app nào đó, ví dụ như Facebook chẳng hạn, thì bạn hãy đặt ngón tay lên tiêu đề của app trong Action Center và kéo ngón tay là xong.

Khắc phục lỗi không dùng được thông báo tương tác

Thông báo tương tác (Actionable Notification) là tính năng cực hay của Windows 10 vì nó cho phép chúng ta thao tác với notification mà không cần phải thoát ứng dụng đang xài. Tuy nhiên, có một số bạn sẽ gặp phải tình trạng không thể sử dụng được tính năng này. Đây là một lỗi của Windows 10 TP và cách duy nhất cho đến thời điểm hiện tại để khắc phục đó là reset lại thiết bị của bạn. Bạn hãy vào Settings > System > About > Reset Your Phone để tiến hành khôi phục lại máy, lưu ý rằng mọi dữ liệu sẽ bị xóa sạch nên nhờ sao lưu ra trước khi thực hiện.

Đừng quên tính năng đổi đơn vị bằng ứng dụng máy tính

Trong bài viết về Windows 10 mình đã nói một lần, sẵn đây đề cập lại cho các bạn biết luôn. Ứng dụng máy tính của Windows 10 Technical Preview không chỉ có khả năng tính toán đơn thuần mà Microsoft còn tích hợp luôn cả việc đổi đơn vị. Bạn có thể chuyển đổi giữa nhiều đại lượng khác nhau thuộc các loại như khối lượng, độ dài, thể tích, diện tích, áp suất, nhiệt năng, thậm chí là cả bộ nhớ máy tính nữa. Rất hay. Để tìm thấy các tùy chọn chuyển đổi, trong app máy tính, bạn hãy trượt ngón tay từ trái sang phải, khi đó bạn sẽ thấy được thanh điều hướng.

Cách kích hoạt Cortana

Mặc định Cortana trên Windows 10 bị vô hiệu hóa đi, và bạn sẽ phải thiết lập lại dữ liệu vị trí cũng như ngôn ngữ để mang cô trợ lý nào "sống dậy". Cách thực hiện như sau:
  1. Vào Settings > Time & Language
  2. Chọn Language > Add Language > English (United State)
  3. Nếu ngôn ngữ này bị đẩy xuống bên dưới, bạn hãy nhấn giữ vào nó và chọn "Move up" đến khi nào nó lên trên hàng đầu tiên thì thôi
  4. Khởi động lại máy
  5. Vào lại Settings > Time & Language nhưng lần này chọn Region
  6. Ở ô "Country/Region", chọn United State
  7. Khởi động lại máy thêm lần nữa, xong, Cortana sẽ xuất hiện

Lưu bản sao của ảnh sau khi chỉnh sửa

Đây cũng là một tính năng mới được Microsoft bổ sung cho ứng dụng Photos trên Windows 10. Khi bạn cắt cúp, chỉnh sửa ảnh bằng app này, bạn có thể lưu thành phẩm của mình thành một bản sao khác để đảm bảo rằng bản gốc không bị tổn hại gì cả. Cách làm như sau:
  1. Chạy ứng dụng Photos
  2. Chọn ảnh mong muốn, nhấn biểu tượng hình cây viết để chỉnh sửa
  3. Sau khi chỉnh xong, bạn nhấn nút menu có hình ba dấu chấm ở thanh công cụ nằm ở cạnh dưới màn hình
  4. Chọn vào "Save copy", xong

Quảng cáo

Chỉnh độ sáng bằng thanh trượt

Trước đây trên Windows Phone 8.1, chúng ta chỉ có 4 mức độ sáng để chỉnh là tự động, thấp, trung và cao. Giờ đây, trên Windows 10 Technical Preview, bạn có một thanh kéo để thoải mái chỉnh độ sáng theo ý mình muốn mà không phải bó buộc vào vài mức cố định nữa. Bạn nào hay nhìn vào màn hình điện thoại trong phòng tối cũng sẽ thấy là bạn có thể điều chỉnh độ sáng sao cho dịu mắt nhất mà vẫn đảm bảo không quá tối, điều không thể làm trước đây.

Để chỉnh độ sáng, bạn vào Settings > System > Display > Brightness Level.

Hai kích thước Tile mới

Trong Windows 10 TP Microsoft có tích hợp 2 kích thước Live Tile mới: một hình vuông khổng lồ và một hình chữ nhật dài từ trên xuống dưới. Lưu ý rằng không phải ứng dụng nào cũng hỗ trợ hiển thị 2 kích thước mới nói trên, hiện tại mình thử thì chỉ có app People và Cortana là có mà thôi (Windows 10 Technical Preview build 9941.12498). Cách kích hoạt thì vẫn như bình thường, đó là nhấn giữ vào ô Tile của People, sau đó nhấn nút mũi tên để chuyển giữa các kiểu ô mong muốn. Bạn nên trải nghiệm ngay tính năng này bởi Microsoft từng nói rằng có thể hãng sẽ bỏ nó ra khỏi các bản build Windows 10 về sau tùy thuộc vào ý kiến của người dùng.

Quảng cáo

77 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mr.CG
ĐẠI BÀNG
9 năm
sao từ hôm qua r mà ko ai cmt?
wp10 hay thật hi vọng sớm có cho 520
@Mr.CG Mình post từ hôm qua nhưng hôm nay mới ra cho các bạn coi 😁
Mr.CG
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Duy Luân làm e tg wp bị ghẻ lạnh :D
sếp làm bài hướng dẫn tính năng mới BB 10.3.1 đi sếp, cài profile riêng và chỉnh màu đèn led, chức năng 3 loại màn hình android mới...
@Duy Luân lên wp10 mà lỡ máy bị brick thì có xuống lại 8.1 được không bác
livfc2010
TÍCH CỰC
9 năm
730 mà vẫn chưa dám lên. Chắc phải đợi thêm ít thời gian nữa cho nó ổn định rồi mới lên được. Đang chờ cái tính năng tương tác trực tiếp với các ứng dụng bằng Tile mà nó vẫn chưa có.
thienla
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lumia_525_99 haizz bác nói thế làm em lại muốn lên lại nhưng giờ không được nữa rồi. Lu520
@livfc2010
@lumia_525_99 730 không có 3G. Bạn có vậy không ?!
lumia_525_99
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Vu Nam Ha hình như v.lúc có lúc ko.tại mình toài sài wifi nên ko để ý
tết nhất lên ko có thời gian lên thử 10, ko biết bây jo còn lên đc nữa ko nhỉ.
Ginerbread
TÍCH CỰC
9 năm
Cuối cùng thì đến 2015 WP cũng đã xuất hiện thanh trượt điều chỉnh độ sáng. Tuyệt vời!!!!
Rất tin tưởng vào những bước tiến chậm mà vững chắc của HĐH này. Hy vọng trong vòng năm sau sẽ có thanh trượt điều chỉnh âm lượng để thỏa lòng những fan của WP như mình.
@Ginerbread hả thanh trượt điều chỉnh âm lượng có từ đời 8 oánh nào r còn gì???
@Ginerbread wp 8.1 bây giờ cũng có thanh trượt điều khiển âm lượng mà bạn?
@Ginerbread Muốn chê thì cứ chê đi nhưng đừng gia danh là win fan và nói những điều để người khác phải coi là ngu ngốc và thiếu hiểu biết. Dù chẳng có máy WP trên tay nhưng ai ở diễn đàn này điều biết wp 8.1 đã tách âm lượng và có thanh trượt rồi.
@Ginerbread
khicon_9
TÍCH CỰC
9 năm
Chờ bản chính thức cho các máy khác chứ không chơi vội được đen mà đie cái máy là xong luôn cả gia tài của mình:stick:
Có một sự thật ai cũng háo hức lên để ra sau đó quay về vị trí củ. Nhiều cái hay nhưng mình ko chịu được độ lag của nó 😔
mấy cái này trg bài những tính năng mới của win 10 bác Luân nói r mà. sao lại viết 1 bài tg tự nthe lm gì???
@sieu_nhan Có những cái có rồi, có cái chưa có bạn ơi. Mình tổng hợp lại đủ hết mà. Bài kia nói tính năng, bài này chỉ cả cách xài nữa.
qua một thời gian dùng wp10 mặc dù có nhiều lỗi nhưng dần quen rồi . nhưng có một cái e không hài lòng là mất cái on/off dữ liệu mạng ở thanh thông báo hi vọng bản cập nhật sẽ khắc phục điều đó
fromzerotoZ
ĐẠI BÀNG
9 năm
bác @duy Luan test thử WiFi Sense ok ko bác?
Hóng WP 10 cho Lumia 525 quá
thag microsoft làm ăn chán bỏ mẹ...đến giờ mà win 10 chưa có cho lumia 925...bun thiệt
xuanhong95
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Cuteo₫ bạn lên làm thay đi 😃 ngồi đó mà phán. Haha. VN có những tư tưởng như bạn thì biết bao giờ mới khá. Mở mồm là phàn nàn. Lúc nó ra sớm mà lắm lỗi cũng chửi rồi đòi sống chết về như cũ
@xuanhong95 Đậu má, a thiếu mẹ gì tiền mà phải đi làm...nó cần a chứ a đâu có cần nó...bùn là a bán đi mua sony z dùng thôi..cần j nói nhiều..
Mình lên win 10 trên 525 rồi reset lại máy. Độ mượt bằng khoảng 95 % với win 8.1. Các tính năng trên đều đã tự mày mò và trải nghiệm. Tuy rất thích nhưng cuối cùng lại phải về 8.1 vì không thể kết nối được 3g. Đành đợi 😁
mod @Duy Luân cho mình hỏi 730 khi lên win 10 bị lỗi không cài được ảnh nền và bị văng ra ngoài . có cách nào khắc phục hiện tượng trên không
@Queen'sDragon 730 của mình ngoài lỗi đó ra còn bị đen màn hình phải giữ phím nguồn 5 - 8s để reset, màn hình chủ không còn mượt, không ẩn được thanh navigation tá lả T.T
@Queen'sDragon Mình không dùng 730, nhưng cũng nghe nhiều người than phiền. Mình không biết cách khắc phục 😔
@ThevipdarcularII Thì tất nhiên rồi, bản preview mà sao đòi hỏi nó mượt như tiên được bạn
maiquoc
ĐẠI BÀNG
9 năm
cái máy tính hơi bị hay....
pdmhung
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tôi cài Windows 10 preview trên Lumia 630. Máy thường xuyên bị treo. Có bạn nào biết cách gỡ bỏ Windows 10 để về lại 8.1 không?
truongvangam
ĐẠI BÀNG
9 năm
máy mình 920 bị lỗi điêm truy cập.ngoài ra ok hết.
chỉ thêm có vài ba tính năng mà android đã có từ trước nhưng lag thì tung chảo, vậy khác nào MS đã xác nhận : "WP của tôi mượt vì nó thiếu nhiều chức năng và khả năng tối ưu hóa hệ thống của chúng tôi không tốt" ???
@14025025 thằng nào fan wp vô đây em chấp hết, xài wp từ thời con Hd7 đây
atusu
ĐẠI BÀNG
9 năm
đang chờ thằng em trả cái 525 để dọc. ko dám dọc trên 1520
xjchlo3gac
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chủ đề hơi nhạt 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp