Các thủ thuật với ứng dụng S Note trên Galaxy Note 4: giúp việc ghi chú hiệu quả hơn

Duy Luân
11/11/2014 7:39Phản hồi: 139
Các thủ thuật với ứng dụng S Note trên Galaxy Note 4: giúp việc ghi chú hiệu quả hơn

Trên Galaxy Note 4, Samsung có trang bị ứng dụng S Note khá hay để giúp chúng ta tận dụng cây bút S Pen đi kèm. App này hỗ trợ tốt cho việc viết và ghi chú bằng bút, lại còn hỗ trợ đồng bộ dữ liệu với tài khoản Samsung hoặc tài khoản Evernote để giúp lưu trữ ghi chú tốt hơn. Nhưng đó chưa phải là tất cả, nếu anh em áp dụng thêm những thủ thuật trong bài viết dưới đây thì S Note và S Pen sẽ càng trở nên hữu ích hơn trên chiếc điện thoại của anh em.

1. Nhớ đăng nhập tài khoản Evernote hoặc Samsung

Thực ra thì S Note có thể hoạt động với đầy đủ tính năng mà không buộc chúng ta đăng nhập vào hai tài khoản trực tuyến này, tuy nhiên các bạn nên đăng nhập bởi vì dữ liệu của chúng ta sẽ được đồng bộ lên máy chủ của Evernote hoặc Samsung. Việc đồng bộ như thế này có hai cái lợi lớn:
  1. Các ghi chú của chúng ta, dù là ghi chú dạng văn bản bình thường hay ghi chú bằng S Pen, đều được sao lưu liên tục. Lỡ như bạn có bị mất máy hay điện thoại hỏng thì toàn bộ ghi chú vẫn được bảo toàn.
  2. Bạn có thể truy cập ghi chú của mình mọi lúc mọi nơi, bất kể là trên điện thoại, trên tablet hay trên máy tính. Mình khuyên các bạn nên chọn đăng nhập Evernote bởi dịch vụ này có phần mềm cho Android, iOS, Windows Phone, Windows, OS X luôn.
Nếu bạn đã bỏ qua bước đăng nhập Evernote/Samsung Account ở lần đầu chạy S Note lên thì cũng không sao. Bạn vẫn có thể đăng nhập lại bằng cách vào S Note > nút menu (biểu tượng ba dấu chấm ở góc trên bên phải màn hình) > Cài đặt > Tài khoản.

Sau khi đồng bộ lên Evernote, nếu bạn xem bằng máy tính hay thiết bị khác Galaxy Note thì ghi chú của chúng ta trông sẽ như thế này. Còn nếu xem trực tiếp bằng Note 4 thì ứng dụng S Note sẽ tự động mở ghi chú ra để bạn xem hoặc chỉnh sửa.

2. Tổ chức ghi chú cho hợp lý, gọn gàng hơn

Ứng dụng S Note sẽ tổ chức ghi chú của chúng ta theo cấu trúc như sau: Thư mục > Sổ > Trang > Ghi chú. Chính vì thế, bạn nên sắp xếp các ghi chú của mình theo từng loại để việc tìm kiếm được nhanh chóng hơn so với việc cứ tạo đại hàng tá ghi chú ở tùm lum nơi. Ví dụ, mình tạo ba thư mục lớn là Ghi chú chung, Công việc và Cá nhân. Thư mục đầu tiên chứa toàn bộ ghi chú nào đó chung chung. Thư mục thứ hai chứa những thứ ghi chú liên quan đến công việc như danh sách việc cần làm, ghi chú cuộc họp, dặn dò của sếp, cách thực hiện một tác vụ nào đó… Thư mục cuối cùng là nơi lưu những ghi chú của cá nhân như số chứng minh nhân dân, số hộ chiếu, số thẻ bảo hiểm y tế, số điện thoại bạn của bố bạn gái...

Từ trái sang phải: Thư mục, cách tạo thư mục mới, trong thư mục có nhiều sổ, trong sổ có nhiều trang

Để tạo thư mục: nhấn vào nút S Note ở góc trên bên trái màn hình > "Tất cả”. Tại đây bạn có thể nhấn vào nút menu > "Tạo thư mục mới”.

Để tạo ghi chú mới bên trong các thư mục, bạn hãy nhấn vào thư mục chính, sau đó nhấn vào biểu tượng dấu + ở góc trên bên phải màn hình. Bạn cũng có thể chọn một ghi chú ở bên ngoài rồi di chuyển vào thư mục cũng được.

Trong mỗi ghi chú, bạn có thể tạo nhiều trang cho nó bằng cách nhấn vào dấu + ở cạnh dưới màn hình. Ví dụ, với ghi chú cuộc họp hàng tuần, cứ mỗi tuần mình dành một hoặc hai trang để ghi chép, sang tuần sau thì lại tạo trang mới. Tương tự, nếu bạn còn đi học thì có thể xài một sổ ghi chú cho mỗi môn, sau đó tạo nhiều trang bên trong.

Quảng cáo

3. Phóng to một phần của ghi chú

Để làm gì mà lại cần đến tính năng này? Khi bạn vẽ đồ thị bằng S Pen, hoặc đơn giản là bạn đang thể hiện một tác phẩm, một ý tưởng nào đó mà cần vẽ các chi tiết nhỏ thì đây là thứ bạn cần.

Trong một ghi chú, bạn có thể kích hoạt chế độ phóng to bằng cách:
  • Nhấn vào biểu tượng cây bút nếu bạn chưa ở chế độ chỉnh sửa
  • Nhấn phím menu (góc trên bên phải màn hình) > “Hiển thị ghi chú phóng đại"
  • Một phần ghi chú sẽ được phóng to ra. Bạn di chuyển phần tô sáng đến vị trí mong muốn, sau đó viết vẽ thêm vào khung phóng đại ở bên dưới. Các thay đổi sẽ tự phản ánh lên trên

4. Chèn nhiều loại nội dung khác

Bên cạnh việc ghi chú bằng bút và văn bản nhập liệu theo kiểu bình thường, bạn còn có thể chèn ảnh, chèn đoạn ghi âm và nhiều loại nội dung khác vào ghi chú để giúp ghi chú trở nên hữu ích, ngắn gọn và dễ hiểu hơn. Hãy thử tưởng tượng bạn đang trong một cuộc họp, thay vì phải chép lại mọi thứ thì bạn có thể ghi âm, như vậy tiết kiệm được thời gian và công sức rất nhiều. Hoặc sau khi thảo luận gì đó với bạn bè, thay vì phải xài S Pen để chép lại thì bạn chỉ việc chụp một bức ảnh trên bảng đen rồi chèn vào ghi chú là xong.

Để chèn những nội dung như thế, trong giao diện chỉnh sửa ghi chú, bạn nhấn nút menu ở góc trên bên trái màn hình > “Chèn”. Hàng loạt kiểu tập tin sẽ xuất hiện cho bạn chọn và thực hiện các thao tác tương ứng, bạn không cần phải thoát S Pen đâu nhé.

Quảng cáo

5. Cài thêm những tính năng mới cho S Note

Ngạc nhiên chưa? S Note không chỉ dừng lại ở những tính năng sẵn có mà bạn còn có thể cài thêm một số chức năng khác từ bên ngoài vào. Hiện tại thì chỉ mới có 3 tính năng có thể cài được mà thôi, trong thời gian tới hi vọng Samsung sẽ bổ sung thêm.

Để cài đặt những tính năng mới này:
  1. Nhấn nút S Note ở góc trên bên trái màn hình
  2. Chọn dòng “Tính năng khác"
  3. Bạn có 3 tính năng thêm: phác họa ý tưởng (cung cấp một số hình vẽ mẫu), biểu đồ (cho phép tạo bảng, nhập số liệu và tạo biểu đồ như bên Excel) và ảnh nền ghi chú.
Để sử dụng tính năng mới cài thêm: lúc soạn thảo ghi chú, bạn nhấn nút menu > “Chèn” > "Biểu đồ" / "Minh họa".

6. Tận dụng các mẫu ghi chú có sẵn

Bạn cần viết một bức thư cảm ơn, bạn cần ghi meeting minutes cho cuộc họp của công ty, bạn cần tạo danh sách việc cần làm có ô check hoặc một lịch biểu? Thay vì phải tự mình kẻ hàng, canh trang thì bạn hãy dùng có mẫu có sẵn của Samsung. S Note cung cấp cho chúng ta khá nhiều mẫu đẹp và tiện, cả theo chiều dọc lẫn chiều ngang. Bạn có thể tạo những ghi chú mới từ các mẫu này bằng cách nhấn nút menu > “Sử dụng mẫu mới” > chọn mẫu.

7. Đánh dấu yêu thích để truy cập ghi chú nhanh hơn

Bạn thường phải xem số tài khoản ngân hàng của mình, bạn rất hay phải dùng đến số chứng minh nhân dân nhưng không thể tự nhớ nên bạn tận dụng S Note để lưu lại. Vấn đề là khi tìm kiếm những ghi chú này thì khá mất thời gian nếu sử dụng công cụ search thuần túy. Thay vào đó, với các ghi chú thường xài, bạn có thể đánh dấu ưa thích cho chúng, khi cần xem thì S Note có cung cấp một khu vực riêng để liệt kê chỉ các ghi chú đó mà thôi.

Cách đánh dấu ưa thích cho ghi chú:
  • Nhấn giữ vào ghi chú mong muốn để chọn
  • Nhấn nút menu ở góc trên bên phải màn hình (biểu tượng ba dấu chấm) > “Thêm vào yêu thích”.
Để truy cập nhanh các ghi chú ưa thích: nhấn nút S Note ở góc trên bên trái màn hình (hoặc lướt ngón tay từ trái sang phải) > “Yêu thích”.

Đó là những thủ thuật mà mình có được sau một thời gian sử dụng S Note, còn bạn thì sao? Nếu có gì hay thì hãy chia sẻ cho mọi người ngay trong bài viết này nhé. Xin cảm ơn và chúc các bạn thành công!
139 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mấy cái ghi chú này có được đồng bộ lên evernote không đồng chí?
Có chứ. Phần 1 em có ghi kìa
cho xin screenshot của evernote mấy cái note ghi tay nó đồng bộ lên đi, xem nó như thế nào 😁
bangth
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vuhai6 Của bác
plato86
TÍCH CỰC
9 năm
@vuhai6 Đồng chí chưa có đánh giá pin về con này cho ae tt nhỉ.

Trả lời đi nào Noters. 😁:D:D
@izandroidz Có máy mà cầm thử coi có rảnh để cầm bút không !
@izandroidz Bạn chỉ mất 1 dây cuộc đời để rút cây bút. Và bạn nhận đc những thứ tuyệt vời hơn thế.
Nhưng có điều đưa 1 cái máy tính cho 1 kẻ phá hoại và lười động não thì cũng vô ích
@Tranguyenghia Bác nói cũng đúng. Mình thấy mấy lão dùng Note toàn ngồi ghế sau.
@izandroidz Cây bút S-pen nó cắm ngay cạnh ở sườn của mấy em Galaxy Note đấy thôi nên máy đi tới đâu thì bút đi tới đó mà
thích cái chữ viết tay quá,viết rất là đã,y như trên giấy,kiềm hãm tới năm sau vậy 😔
Note 4 cải tiến thế nào thì không biết chứ lúc trước cỡ giấy mặc định chỉ có vài dòng, lật trang mệt nghỉ.
Toàn xài Write thế, nhiều tùy chọn và đỡ màu mè hơn, tốt hơn Papyrus tính phí.
Công nhận samsung làm quả s note, spen phối hợp ăn ý qua.. vêf khoản phablet sam vẫn đỉnh lắm
ducnsh
CAO CẤP
9 năm
chưa dùng qua dòng note của ss bao giờ nhưng rất ấn tượng với dòng này
Giờ vô phòng thầy giảng là quay phim , chụp hình lại trong 5 nốt nhạc , ai rảnh ghi note néo làm cái j !!!!!
plato86
TÍCH CỰC
9 năm
@nhox123ngox Hứa với bác là 7 video kia bác kia chưa có coi đâu. Mình cũng chưa coi luôn. Nhưng xài ké note 3 của gấu thấy ok và chuẩn bị làm luôn note 4.

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
tanhoa2004
ĐẠI BÀNG
9 năm
@galabuon ah chú em còn đi học ah. Vậy mà chén ác zữ. Chắc nhà có điều kện rồi
tanhoa2004
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Emxinthua.hihi Thông cảm em nó còn đang đi học. Và làm nhà báo
@dac Cty mình họp trên bảng. Bảng hỏng ko in từ lâu nhưng ko sửa (chưa hỏng cũng ngại cắm nguồn, đợi) toàn shot hình. Mà từ bao giờ cái máy ảnh cha chung ko ai khóc hỏng nên toàn chơi smp chụp rồi mail lại, cả sếp lẫn dân 😃
Đúng là cái smp bây giờ đắc lực

(. )( .)
Một điện thoại thông minh smart rất hài lòng đúng nghĩa.
Note thì với gì đó mini retina + Notes Plus (Viet Tran - Ủng hộ hàng Việt) + Jot Script là quá đủ.
austindang
TÍCH CỰC
9 năm
cần ghi chú nhanh mà cứ mở ra chọt chọt phát mệt
@austindang Bạn nói thế thì bạn chẳng biết gì về note rồi. Cố gắng nếu muốn chê thì hãy tìm hiểu ký chút hãy chê nhé. Nếu phải chọt chọt như bạn nói thì note đâu còn là note nữa. Cái này bạn chưa dùng note nên mới noi vậy, bạn rút cây bút ra là đã có tờ giấy hiện ra để bạn ghi chép ngay rồi và nội dung bạn ghi được liên kết với 7 đường khác nhau như : gọi, danh bạ, nhắn tin, email, bản đồ, địa điểm và lịch. Note thông minh đến mức khi bạn viết tên người và số điện thoại lên đó, nó sẽ tự động lưu vào danh bạ ngay mà không cần phải sửa và chỉnh gì cả, nó cũng có thể cho bạn gọi trực tiếp từ số bạn vừa viết ra, cho nhắn tin, cho gửi mail. cho tìm trên bản độ, cho add vào lịch để đánh dấu sự kiện. Duy Luân trình bày ở trên chỉ là một số tính năng về ghi chú của note thôi, note ngoại chạy đa nhiệm và đa cửa số ra nó còn có 5 lệnh không chạm với cây bút có thể làm bất cứ điềuì bạn muốn như kéo thả, cắt xét, tạo album thông tin và ảnh từ web, khi đã tạo, nó còn để lại đường link cho bạn có thể từ đó vào thẳng trang web chứa nội dung ảnh đó. Ngoài những công cụ đó ra note tại thời điểm ra mắt luôn có cấu hình mạnh nhất nên dù không dùng bút, chỉ chơi game, lướt web xem phim cũng rất tuyệt rồi. Tùy theo nhu cầu ai dùng thì dùng không dùng thì thôi.
@vtb center Đồng ý với bạn,bạn nói rất hay.Mình cũng thường dùng nhưng chưa mày mò được hết các tính năng của nó.Cái mới,cái sáng tạo bao giờ cũng có 1 số thành phần bảo thủ kềm hãm, lý do thì nhiều : vì ko hiểu,vì ko thích cái mới,cái phức tạp,vì quan niệm truyền thống chi phối,vì ghanh ghét,vì đụng đến lợi ích nào đó của họ hoặc thậm chí vì họ ko có v.v...và v.v....Đó là sự phổ biến trong xã hội.Đôi khi họ có thể "giết chết" cái mới,cái sáng tạo (ví như họ có thế lực,quyền hạn).Chiếc spen của galaxy note series đã "sống" được 3 năm rồi và ngày càng chứng tỏ có "sức sống" trong xã hội.
austindang
TÍCH CỰC
9 năm
@vtb center Những công việc này, không có cây bút làm cũng được và máy nào làm cung duoc
@austindang bạn chắc máy nào cũng làm được không? Nếu không có bút thì bạn viết chữ bằng tay ah? nếu nói như bạn thì note sẽ không tồn tại. Các hãng khác ra bút, nhưng đơn giản chỉ là bút thường và không the làm được như note.
liminzun
TÍCH CỰC
9 năm
không biết khi nào note 3 mới được cập nhập nhỉ
Noted.
yêu em này quá, cơ mà chẳng có lúa :/
2014-11-09 22.38.22.jpg Mấy bác chưa xài note 4 vào phán kinh quá!
Phải thế này mới được nói chuyện 😁
Chờ bản docomo gia rẻ....
Ko ưa sam lắm, nhưng hqua ra cầm con Z3 và N4 thằng N4 cao hơn 1tr(17tr99) nhưng quả thật là Z3 kỳ này die rồi, ko có một cái j ăn đc N4 ngoại trừ cái kiểu dán là theo ý thích từng người, 3 cái phím ảo thiết kế oải dã man, vào menu còn hơn lag mới khó hiểu ! Đúng Note của sam là sản phẩm đáng mua nhất, nếu phải chiến sam !

Đú đởn tý cho zui 😃
@noobnhat Sao Samsung bất hạnh vậy ? Không dám lôi S5 ra so với Z3 mà cứ phải lôi 1 con phablet ra so với 1 con smartphone nhỉ ?
Ghét nhất topic chia sẻ kiến thức cứ phải vào so sánh tùm lum cho cố thể hiện. Văn hóa forum ở VN kém đừng hỏi, lên những forum nước ngoài không bao giờ tồn tại những topic kiểu này, nếu có so sánh cũng rõ ràng từng ưu nhược điểm, có dẫn chứng rõ ràng.
@caongoctunglam 2 con ra cùng thời điểm thì so sánh nó công bằng mà bạn, s5 ra lâu rồi so với z2 đó, z3 mà chỉ dám so dc với s5 cũ kỹ chẳng phải hạ nhục sony quá sao?
@powenramp Quan trọng là 2 con nằm ở 2 phân khúc hướng đến những đối tượng hoàn toàn khác nhau. Giống kiểu so sánh cái quần với cái ghế rồi bảo cái ghế dùng để ngồi tốt hơn, chả có tí giá trị gì.
Với cả nhiều bạn bỏ quên những cái tiến về Audio trên Z3 mà Sony cung cấp, như khả năng phát định dạng Hi Res hay công nghệ tái tạo âm thanh DSee vốn chỉ xuất hiện trên dòng Walkman cao cấp. Nếu so sánh với Note theo kiểu Z3 không có S Pen và các tính năng liên quan có phải là thiếu công tâm quá không.
Mình đang dùng Xperia, nhưng cũng rất thích dòng Note của Samsung, nhưng mình quan điểm như thế này, một khi đã so sánh thì phải dùng những chuẩn chung được công nhận, chứ không nên dùng góc nhìn cá nhân để so sánh, nếu so sánh như thế, thử tưởng tượng xem 1 cụ ông sẽ bảo 1202 ngon hơn Note vì nhỏ gọn hơn, dễ dùng hơn ???
Hãy vì 1 cộng đồng khoa học và công nghệ với những comment thực sự khoa học, nếu thích kiểu fan cuồng sang 360 Kpop mà chơi.
Ko hiểu sao dùng bút để ghi chép mình thấy ko hiệu quả bằng gõ bàn phím, kể cả bàn phím ảo vẫn hơn.
Còn để vẽ nghịch thì bút ngon rồi, nhưng cũng để nghịch thôi 😃
@dac Hồi học đại học bác có bao giờ take note trên tập chưa?
dungo155
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dac Không chỉ là ghi chú không.Mà còn ghi chú ảnh,ghi chú trên tài liệu sẵn có b ạ.
@music_editor_9x Chưa, thề luôn 😃
Thời mình học (~20 năm trước) thì chả mấy khi ghi vào sách. Con mình giờ (học cấp 2) thì đúng là hay ghi vào sách thật.
Nhưng sách là sách, nó ko phải phone
@dungo155 Ý mình là dùng bút để nhập nội dung văn bản thì ko hiệu quả (kiểu ghi meeting minutes bằng bút thì mệt lắm)
Còn tất nhiên ghi chú, đánh dấu thì tốt
phong sport
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dac Xác nhận là xài bút hoàn toàn bất tiện hơn type = bàn phím. Chỉ ai có nhu cầu vẽ, phác họa, biểu diễn đồ thị,...mới thực sự cần spen

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019