Các ứng dụng hay cài sẵn trên ZenFone 2: dọn dẹp máy, điều khiển smartphone bằng PC, sao lưu...

Duy Luân
20/5/2015 1:30Phản hồi: 154
Các ứng dụng hay cài sẵn trên ZenFone 2: dọn dẹp máy, điều khiển smartphone bằng PC, sao lưu...

Trong giao diện ZenUI mới của ZenFone 2, Asus đã cài sẵn cho chúng ta một số ứng dụng khá hay và hữu ích có thể giúp việc sử dụng thiết bị trở nên dễ dàng hơn. Đầu tiên là phần mềm Clean Master để dọn dẹp nhanh bộ nhớ trong của thiết bị, kế đó là công cụ backup tiện lợi, không thể không kể đến trình quản lý app chạy lên cùng với Android. Ngoài ra còn có cả Mini Movie là một phần mềm tạo slideshow ảnh và PC Link để điều khiển ZenFone ngay từ trên chiếc máy tính.

Nội dung chính

1. Clean Master - dọn dẹp bộ nhớ và tối ưu CPU

Đây là một phần mềm đa năng được Asus tích hợp sẵn, bạn không cần phải lên Play Store tải về nữa. Tính năng chính của Clean Master đó là dọn dẹp bộ nhớ và RAM của máy, không có gì lạ lắm, nhưng điểm đặc biệt của app nằm ở khả năng phát hiện file rác và chế độ dọn dẹp tự động. Khả năng quét rác của Clean Master rất mạnh và nó có thể giúp chúng ta giải phóng vài GB bộ nhớ sau một thời gian sử dụng. Mình chỉ mới cầm máy có 1 tuần mà đã dọn được hơn 1GB file tạm do các app sinh ra rồi. Tất nhiên, bạn cũng chỉ nên xóa file tạm của các phần mềm ít dùng mà thôi, chứ còn các app hay xài thì cứ để file tạm đó nhằm tăng tốc độ hoạt động.

Tương tự, với RAM, máy có thể quét để biết các phần mềm nào đang chạy và dung lượng RAM chúng tiêu thụ là bao nhiêu, từ đây bạn có thể quyết định sẽ tắt bớt một số app nào đó để dành tài nguyên cho những phần mềm quan trọng hơn. Ví dụ, bạn quyết định tắt bớt Chrome khi đang chuẩn bị đua Asphalt chẳng hạn.

Ngoài ra, có một tính năng mình khá thích thú với Clean Master đó là chức năng “Làm CPU mát hơn”. Cơ chế hoạt động của chức năng này đó là tắt bớt các app không cần thiết để giảm tải cho CPU, từ đó hạ nhiệt cho chip.

Thực chất thì bình thường bạn cũng không cần dùng đến Clean Master đâu bởi bản thân ZenFone 2 đã hoạt động khá ngon lành rồi. Trong suốt thời gian thử nghiệm máy, mình chỉ chạy Clean Master có một lần khi đang chuẩn bị chơi game, và một lần nữa là để viết bài này cho anh em đọc. Cứ xài thoải mái app đi nhé, không cần phải quá lo lắng đến những chuyện như RAM, CPU hay nhiệt độ gì cả.

2. PC Link - dùng máy tính điều khiển điện thoại

Ứng dụng này đã có từ năm ngoái trên ZenFone đời đầu, sang năm nay nó vẫn còn đó và lại được cải tiếng cho tốt hơn. PC Link hỗ trợ kết nối điện thoại vào máy tính. Khi đã kết nối xong, toàn bộ màn hình ZenFone sẽ hiển thị trên PC và bạn có thể tương tác với nó y như khi đang cầm điện thoại trên tay. Bạn có thể xài chuột để click vào chỗ này chỗ kia, xài bàn phím để điều hướng hoặc nhập liệu, xem các thông báo (notification) của điện thoại ngay từ máy tính… Mình thường hay dùng PC Link để trả lời tin nhắn cho người thân khi đang ngồi làm việc trên PC, lúc này gõ bằng bàn phím PC sẽ sướng và tiện hơn so với việc phải cầm điện thoại lên như những gì vẫn làm từ trước đến nay.

Đặc biệt: PC Link cho phép kết nối bằng cả dây cáp USB lẫn Wi-Fi. Nếu xài Wi-Fi thì máy tính và điện thoại của bạn phải truy cập vào cùng một mạng không dây.

Tải PC Link dành cho máy tính Windows tại đây. Trên điện thoại thì không cần cài gì thêm.

Quảng cáo

Video

3. Backup - sao lưu và phục hồi dữ liệu ứng dụng

Không nhiều hãng tích hợp được công cụ sao lưu mạnh mẽ như thế này vào điện thoại của mình như những gì Asus đang làm với ZenFone 2. Ứng dụng Backup có sẵn trong thiết bị sẽ giúp bạn sao lưu các thiết lập hệ thống cũng như các app do bạn cài vào, rồi sau này phục hồi lại khi cần (trong những tình huống như bị mất máy mua lại máy mới, hay cần reset thiết bị).

Nói riêng về khả năng backup app, bạn có thể lựa chỉ backup các cài đặt của app hoặc backup luôn cả file APK. Tùy vào mục đích, nhu cầu mà bạn có thể lựa chọn cho phù hợp. Mình thì thường chỉ backup cài đặt thôi, do app có thể cài lại từ Play Store một cách dễ dàng. Nhưng nếu bạn muốn đẩy nhanh quá trình phục hồi sau này thì nên sao lưu luôn file APK, bù lại dung lượng file backup lúc đó sẽ lớn hơn.

4. Auto start manager - quản lý các ứng dụng chạy cùng Android

Với Auto Start Manager, bạn có thể cho phép hoặc cấm một app nào đó chạy lên cùng hệ điều hành, từ đó tiết kiệm RAM nói riêng và tài nguyên hệ thống nói chung và đẩy hiệu năng hệ thống lên cao hơn. Thế nhưng thực tế sử dụng thì mình không nhận thấy nhiều điểm khác biệt lắm, trừ khi tắt hết mọi app thường xài không cho nó chạy chung với Android, nhưng như vậy thì còn gì là thú vị nữa.

Quảng cáo

5. Mini movie - tạo slideshow ảnh đẹp và nhanh

App này mình đã giới thiệu với các bạn trong một bài riêng rồi, giờ sẵn đây nói lại luôn. Mini Movie sẽ giúp bạn tạo video slideshow ảnh trong 3 bước cực kì đơn giản. Bằng cách tạo slideshow, bạn sẽ làm cho bộ ảnh của mình trở nên sinh động và vui hơn so với những ảnh tĩnh nhàm chán. Bạn bè, người thân cũng sẽ hứng thú xem slideshow hơn là xem từng tấm ảnh một. Hướng dẫn sử dụng chi tiết mời các bạn xem ở bài viết này, hoặc coi video bên dưới.

6. Photo Collage - ghép ảnh nhanh và dễ

Việc tạo ra một tấm ảnh lớn ghép từ nhiều tấm nhỏ (collage) có lẽ không còn xa lạ với anh em ở đây. Trong ZenFone 2, Asus cài sẵn cho chúng ta một ứng dụng với tính năng như thế với tên gọi Photo Collage, và việc sử dụng cũng vô cùng đơn giản. Chỉ việc chọn các ảnh bạn muốn ghép, thêm thắt vài dòng chữ hoặc chỉnh lại viền ảnh nếu muốn, vậy là xong. Tuyệt hơn, chúng ta không cần phải cài thêm app thứ ba nào bên ngoài cả, có sẵn trong máy rồi, mua về là xài thôi.

154 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

libieu
CAO CẤP
9 năm
thích cái minimovie này nhất 😁
@libieu Cái gì đây các bác @@! ( ké top )
libieu
CAO CẤP
9 năm
@hien200 cái hộp thần thánh bị mở ra rùi hả bác 😁
Zenphone 2: đầy đủ 3 tiêu chí NGON BỔ RẺ
imsolazy
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thích nhất cái double tap để mở màn hình và khóa màn hình... nay đã có trên Zenfone 2 :eek:
@imsolazy ứng dụng nào bác, để xem cài trên zen 6 được kô?
imsolazy
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cardmanhinh.com Có đấy bác ạ, nằm trong setting
imsolazy
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cardmanhinh.com Bữa em có ra thử ở shop, mới biết tính năng double tabp này có trên tất cả 4 loại Zen 2 ... Em mới mua cái Zen 5 cho thằng em của em xài nên giờ nghĩ lại cảm thấy tức tửi giá như chờ thêm vài tuần nữa là .... :mad:
ime762
ĐẠI BÀNG
9 năm
@imsolazy zen 2 có hỗ trợ phần cứng mới có thôi nhé.. zen 4;4.5;5;6 ko có..
@imsolazy Với cấu hình của Zen 2 này thì những cái tối ưu kia là thừa thải, không cần thiết.
thằng asus này cũng cài lắm ứng dụng. hôm nọ ngồi đếm trên con zen 4. hơn 2 chục ứng dụng linh tinh asus cài sẵn @@
Cứ thấy tích hợp sẵn ba cái dọn rác với quét RAM là ghét rồi -_-
Đang phân vân con này với Nex5 secondhand, thôi chứ N5 mà tương vậy.
Mấy ông dùng Android cấu hình khủng long mà tối ngày chỉ lo tắt app chạy ngầm, tối ưu ram, dọn dẹp máy... Chán vồn :sosad:
JNG
TÍCH CỰC
9 năm
@dangkiena3 Nói kiểu như bạn kiểu gì cũng chống chế dc, hơn kém nhau 0.x s đáng kể j ko bạn, với Asphalt 8 đó, quan trọng vô chơi chạy mượt ko lag suốt lúc chơi là được. Cái live tile nó nhảy liên tục sao ko tính, chứ cái giao diện android có gì đâu mà nặng, mấy cái hiệu ứng chuyển cảnh nó quá nhẹ so với cấu hình, mà vẫn lag đó thôi.
lmviet
ĐẠI BÀNG
9 năm
@biahoi5ngan Bạn có một cái xe rất đẹp và bạn có muốn nó luôn luôn đẹp không, muốn thì lại phải chăm rửa xe , bảo dưỡng. Cũng như cái Ram 4gb, chả ai muốn bật cả chục app cùng lúc r để cho nó chạy 70 80% cả nên người ta clear ram đi cho nhẹ nhàng. Quen rồi thì chả thấy có gì là phiền cả , vài thao tác mất được bao nhiêu thời gian.
@duyduy2508 Từ Android 5.0 Lollipop trở đi googler chuyển qua xài ART rồi nên android mượt lắm, với lại ngày nay máy điện thoại RAM 1GB-2GB thông dụng rồi.
Nên android cũng ko còn lag như xưa nữa.
Xài android Lollipop 5.0 trở đi mới thấy android đã khác xưa nhiều rồi.
Mềnh không chê gì ở Zenphone mà chỉ chê cái Logo của Asus quá xấu nên không mua sản phẩm vì cảm giác nó không cao cấp thoai. Do vậy không mua sản phẩm nào của Asus (à nhầm, có mua mainboard máy tính bàn)
@iPhonecafe Móa ơi, mua đồ trung cấp mà cảm giác nó không "CAO CẤP". Cái suy nghĩ của chú cũng thuộc dạng siêu đẳng. Giống máy chú xài iphone mà tưởng như Vertu hay Mobiado vậy đó. Mỗi sản phẩm đều có thị phần khách hàng tầm thấp, trung, cao và nhà thiết kế cũng phân biệt rõ việc này. Nên bạn đừng cảm giác dư thừa vậy nhé.
seek4l0ve
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hoanglong-2011 chuẩn bác. tiền nào của nấy. với mấy bác ném đá hội đồng thì cứ phải thế này 😁
@hoanglong-2011 À ừ, bác cứ kệ em, em dùng iPhone, em dốt nhưng em ko tưởng nó là vơ tu. Mà cái em chê ở đây là em chê cái "Logo" của ASUS chứ ko chặt chém gì ai đâu
formica
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình chỉ khoái họ cài Greenity để có gì ngăn facebook vs messenger chạy ngầm đỡ tốn Kb thôi.
Zen2 này pin ko ko mấy bác ?
ok, khỏi phải tốn công đi cài từng cái 1, vì ASUS tích hợp sẵn rồi.
Không biết các bác thế nào chứ em thấy Clean Master hơi thừa , Zenfone nên cân nhắc CCleaner 😁
😁 Cái phần mềm đầu tiên nhảm nhí vãi. Ko cài thì thôi còn bị ép cài sẵn. Clean master ư? Cắp sách qua học CCleaner và Es file+task manager nhé.
Còn lại khá hay.
không biết chất lượng mấy em này đã cải thiện hơn chưa, vẫn còn ớn vụ zenphone 4 😔
@ngocquang_t2 nên mua xiaomi vẫn hơn asus đó nha
tilamdong
ĐẠI BÀNG
9 năm
Asus rất hăng hái đính kèm app linh tinh mỗi lần ra bản update.
chỉ mất công xóa đi
Ram 4Gb vẫn phải clear Master và tắt ứng dụng chạy ngầm 😕😕😕
@viettrung0101
ứng dụng vô bổ vl luôn :v làm mát cpu =))
kevinpham720
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ae biết phần mềm nào na ná giống Asus PC Link ko... Chỉ mình với. 😁
seek4l0ve
ĐẠI BÀNG
9 năm
Asus tích hợp nhiều nhỉ. Cơ mà ram to thì sợ bố con thằng nào chứ 😁
henryduc96
TÍCH CỰC
9 năm
trong 6 cái này thấy clean master máy nào cũng cài dc ko nhất thiết phải nói là ứng dụng hay của asus mà chỉ nên nói 5 cái kia thì hay hơn
Pin Zenfone2 như thế nào vậy mầy bác, cho em xin ít thông tin với, đang lăn tăn quá 😃
libieu
CAO CẤP
9 năm
@longleepro pin em nó nói chung là ok mình sài khoảng 1 tháng rùi , 30p' xem youtube tốn khoảng 9% pin ở mức độ sáng 70% có mở tiết kiệm pin , nhỉnh hơn con lg 180 lúc trước là 14% , game tốn pin nhiều nhất chỉ có asphat 8 với dungeon 5 khi trung bình là khoảng > 30%/1h , chụp ảnh cũng khá tốn pin nếu chụp nhiều . đây là bản Zen 2 Full HD mình nghĩ phiên bản 720p chắc sẽ tốn ít pin hơn nhiều 😁
@libieu Trong tầm 1 ngày, fb, web đọc báo, zalo, ít game ...thì zen 2 kham nổi không bạn 😃
libieu
CAO CẤP
9 năm
@longleepro chỉ zalo với facebook thì chắc dc hơn 1 ngày rưỡi , mình trung bình 1,5 ngày sạc 1 lần 😁
@libieu Tks bạn, chắc cuối tuần ghé CellphonS làm 1 em quá 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019