Cách cài đặt driver khi cài ubuntu 14.04

Bibomup
17/4/2015 8:25Phản hồi: 28
Mình vừa cài Ubuntu 14.04 vào xài thử,mình không biết máy mình có đủ driver chưa vì cũng không biết cách kiểm tra chổ nào từ hệ điều hành ubuntu,bạn nào rành chỉ dùm mình cách kiểm tra,và sẳn tiện chỉ mình cài đặt và update nếu trên ubuntu bị thiếu driver 😔
28 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vào ô search->additional driver. nó báo ko tìm thấy gì là máy đủ driver rồi
hướng dẫn:
http://www.psychocats.net/ubuntu/drivers
haingo2012
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hệ điều hành ubuntu nó tự nhận driver bạn nhé còn phần kiểm tra driver thì mình không rành nhờ ai tư vấn hộ
kattylee07
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đã nhiều chủ đề nói về driver, nhưng mình thấy toàn là chỉ các cài driver còn thiếu, còn mình thì thắc mắc, sau khi cài xong ubuntu, đương nhiên ubuntu sẽ nhập driver mặt định, tuy nhiên minh muốn cài driver từ nhà sản xuất thì làm sao?

Mong mọi người giúp đỡ 😃
@kattylee07 linux hoàn toàn khác windows ko có cái gọi là driver mặc định.
ubuntu và các linux khác đều có gần đầy đủ driver trong nhân hệ điều hành chỉ cần cài vào là đủ rồi chỉ trừ những driver mã nguồn đóng như driver card đồ hoạ rời hoặc driver quá mới chưa kịp cập nhật vào nhân linux. Những driver còn thiếu thường cập nhật qua additional driver.
các hãng phần cứng gởi driver mã nguồn mở đến nhóm làm nhân linux để họ cập nhật vào nhân. Vì thế driver của các phần cứng dù cũ thế nào thì nó vẫn nằm trong nhân linux.
Ngược lại windows nhân hệ điều hành chưa chứa driver. MS thường để các nhà sản xuất tự cung cấp driver của mình đến khách hàng.
Thường có hiện tượng phần cứng cũ ko có driver của win mới (ví dụ như một số máy có driver win xp nhưng ko có win 7)
heomap.ngo
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em đang chuẩn bị chuyển sang linux xài. Mà còn phân vân quá. Tại trước giờ chưa cài OS nhiều. Em tính setup thằng Ubuntu 11.04, mà không biết cần những driver gì cho nó. Mong các anh giúp đỡ. Cần những driver nào cho máy. Em xài desktop.
Cấu hình máy như thế này, mong các anh giúp đỡ, tư vấn thêm :
HDD : 80G 😔
Ram : 1G :
Card MH : 384.0M
Chip type : Intel (R) GMA 3100 - 32 bit.
peh0299
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em đang chuẩn bị chuyển sang linux xài. Mà còn phân vân quá. Tại trước giờ chưa cài OS nhiều. Em tính setup thằng Ubuntu 11.04, mà không biết cần những driver gì cho nó. Mong các anh giúp đỡ. Cần những driver nào cho máy. Em xài desktop.
Cấu hình máy như thế này, mong các anh giúp đỡ, tư vấn thêm :
HDD : 80G 😔
Ram : 1G :
Card MH : 384.0M
Chip type : Intel (R) GMA 3100 - 32 bit.
haingo2012
ĐẠI BÀNG
9 năm
@peh0299 Hãy xác định rõ mục đích chuyển OS của mình. Nếu thật sự cảm thấy tò mò và muốn tìm hiểu thì trước hết hãy đọc sơ qua về Linux cũng như Ubuntu nói riêng để nắm được những đặc điểm chính của nó. Tài liệu không quá khó đọc và có rất sẵn tại forum cũng như wiki. Và mình tin chắc bạn sẽ tìm được câu trả lời cho chính mình. Như vậy có phải là thú vị không nhi? ^^

Cố lên. Chúc bạn thành công
tunamcthew
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đã nhiều chủ đề nói về driver, nhưng mình thấy toàn là chỉ các cài driver còn thiếu, còn mình thì thắc mắc, sau khi cài xong ubuntu, đương nhiên ubuntu sẽ nhập driver mặt định, tuy nhiên minh muốn cài driver từ nhà sản xuất thì làm sao?

Mong mọi người giúp đỡ
@tunamcthew hình như ubuntu tự nhận hết driver rồi,nó tương tự như mấy bản ghost all main vậy,còn nếu bạn muốn xài driver của nhà sản xuất thì vào phần setting trong đó nó sẽ show ra những driver cần thiết bạn chi có việc cài đặt thôi,
tinngan124
ĐẠI BÀNG
9 năm
cho mình hỏi về driver nvidia, mình đã Active cái driver cho Nvidia Graphic Card trong Additional Driver của Ubuntu, nhưng không hiểu sao mình vào System Detail để xem lại thì Card đồ họa nó báo là Unknown 😔 . Không biết có gặp vấn đề gì không, hay là mình Active nhầm cái :(, hay là phải Active cả 2 cái :( (Vì mình thấy 2 cái giống nhau nên chỉ Active 1 cái)
@tinngan124 1. bạn nên cài cái recommended ấy! cái update kia có thể có bug!
2. search forum và gòogle thêm về Bumblebee nhé! sẽ hỗ trợ VGA nVidia tốt hơn!
chúc vui!
VUHEO
TÍCH CỰC
9 năm
@lucky_star2014 Bumblebee chỉ khi bạn muốn xài hoặc không xài card màn hình rời, nghĩa là lúc bật lúc tắt trong quá trình sử dụng, nó xài core chung nên không nhanh và không ổn khi bạn xài cổng Multimedia ví dụ như nghe nhạc qua HDMI.
Bạn nào cài xong mà bị đen màn hình thì lúc khởi động vô lại tùy chọn recovery để remove cái driver đó ra, sau đó cài lại cái khác. Thường thì card rời có vài tùy chọn không chắc nó sẽ fix với cái đã được recommend, như máy mình là HP 8710w, chạy driver 310 nó không smooth mà chạy cái cũ hơn là 304 thì mới xuất âm thanh qua cổng HDMI được.
Linux nói chung có cái hay riêng của nó,màu của nó chân thực hơn khi làm đồ họa, âm thanh của nó không bị méo khi nghe nhạc với dàn máy xịn. Nhưng đối với công việc thì hơi khó nói. Ví dụ làm văn phòng thì bộ office của nó định dạng không tương thích hoàn toàn với định dạng trên windows nên khi xuất bản in sẽ không khớp nhau.
Mình thường dùng dualboot trên laptop để khi làm việc thì vào win, khi giải trí hay vẽ vời thì lại linux. Với Linux, khi bạn tò mò tọc mạch trên web thì cũng sẽ không sợ malware hay sâu bị gì cả
pellee1203
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hi mọi người! Mọi người cho mình hỏi với máy tính mình như vầy thì có được Ubuntu hỗ trợ không?!? Acer 4745G ATIMobility Radeon HD 5470 512MB VRAM (Card rời) / Intel(R) Graphics Media Accelerator HD(Card onboard). Máy tính mình chạy win7 thì switch giữa 2 cái này OK! Nhưng sang Ubuntu thì khi mình cài bằng "Addition Driver" và chọn "Active" thì khi khởi động lại nó bị đen màn hình!!! Mọi người chỉ mình các khắc phục với 😔
Hiện tại mình có dùng card ATI MSI HD4670. máy nhà mình chỉ dùng Ubuntu 10.04 thôi. Mình xin chia sẻ với bạn để fix lỗi card đồ họa:
+ download driver từ trang chủ của AMD. bạn nhớ chọn đúng phiên bản Ubuntu nhé!
+ sau khi download xong file cài đặt, bạn chép file đó ra thư mục home.
+ dùng hết 100% công lực bấm tổ hợp: Ctrl+shift +F3.
+ đăng nhận vào giao diện dòng lệnh.
+ gõ lệnh: sudo /etc/init.d/gdm stop
+ gõ tiếp lệnh: sudo sh ~/ati-driver-installer-*.run
+ theo các hướng dẫn trên màn hình để hoàn thành quá trình "tu luyện"
chúc bác đạt tới trình độ thượng thừa! Có lỗi nào bác post lên cho anh em biết nhé!
@lindatran3117 ko cần thiết, additional driver nó tự cập nhật
tanthien17
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ubuntu có khả năng tương thích với hầu hết các phần cứng hiện nay. Tôi từng cài đặt Ubuntu nhiều lần trên các máy tính khác nhau từ Desktop tới các Laptop, thậm chí là điện thoại HTC HD2 và tôi ít khi phải xử lý các vấn đề liên quan đến sự không tương thích phần cứng, ngoại trừ các card đồ họa rời như ATI/nVidia hoặc vài loại Card âm thanh thì có đôi chút vấn đề. Tuy nhiên, đã có một vài phương pháp cài đặt Drivers tự động, vì vậy sắp tới chúng ta có thể quên công việc tìm và tải, cài đặt Drivers các loại Card đó.
Ai biết chỉ giùm mình với ạ! Mình cài Ubuntu( Kali, Linux mint nhưng windows thì lại bình thường) thì khi boot vào bằng USB để cài đặt thì màn hình máy tính tắt trong khi máy vẫn đang chạy nên mình không thể bào cài đặt được. Máy mình HP elitebook 8570p ( cad
AMD Radeon HD 7570M
)
Mình thấy trên trang support của HP vẫn có driver cad đồ họa cho LINUX.
AK mình đem USB đó sang máy khác thì vẫn boot bình thường.
Ai cao thủ chỉ giáo với ạ 😁
VUHEO
TÍCH CỰC
8 năm
@hahunghau1994 Hỏi cái gì hiểu được chít liền a
Túm cái váy là cái ubuntu đã cài được chưa?

Thừng nhóc mình 13 tuổi cũng biết đút cái USB vào thì bấm F9 khi dùng HP và F2 khi dùng Dell ấy ạ
ý mình là mỗi lần boot vào cài đặt thì màn hìnhn ó lại tắt đấy bạn
@hahunghau1994 Bạn dùng phần mềm gì tạo USB boot vậy? Thường là dùng UNetbootin tạo(usb ở fat32).
@MTo3U mình dùng unetbootin rồi bạn ! cả mấy trình tạo USB boot khác cũng vậy bạn ak! chắc không phải do lỗi tạo USB vì mình cắm sang máy khác thì vẫn boot live được!
Mình đăng video lên youtube thì cũng có bạn dùng máy giống mình và bị tình trạng y hệt bạn ak
VUHEO
TÍCH CỰC
8 năm
Kiểm tra ổ cúng đang chạy định dạng gì, Windows đang cài là bản mấy
@VUHEO Mình dùng ổ cứng NTFS windows 10 bạn!
mà trước mình đã thử trên cả windows 7 và 8
VUHEO
TÍCH CỰC
8 năm
@hahunghau1994 Từ khi đen màn hình đến khi bạn quyết định tắt máy là bao lâu
@VUHEO Mình thử để nhiều nhất là khoảng 4 phút!
VUHEO
TÍCH CỰC
8 năm
@hahunghau1994 Với cấu hình laptop 8570 thì chờ 4p là quá lâu rồi.
Bạn tạo USB boot bằng chương trình gì?
Bạn thử tạo lại bằng UUI trên Windows xem sao.
Nếu bạn tạo USB boot trên chính máy muốn cài thì khi tạo xong đừng restart ngay mà eject Usb trước, tắt máy, đưa Usb đó sang cổng khác rồi mới khởi động. Cty mình xài toàn HP từ PC cho đến laptop, kinh nghiêm là dòng elitebook khó cài, workstation thì cài như cách mình chỉ mới chạy được
VUHEO
TÍCH CỰC
8 năm
Bạn tắt UEFI trong BiOS chưa, quên điều khá cơ bản nỳ,
Con hp 8570 này nguyên gốc chạy win 7 nên không phải gpt nhỉ

Sent from my Nexus 7 using Tapatalk
@VUHEO Bạn xem hộ mìnht trong giao diện BIOS như thế này thì tắt UEFI chưa ạ và mình thấy security boot bị ẩn ! MÌnh chưa biết nhiều về BIOS và mấy thuật ngữ trên nên hơi gà 😁
Mìnhth ấy nó đang ở chuẩn legacy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019