Cách cài đặt Windows 10 build 9901 với máy ảo VMWare, áp dụng cả OSX và Windows

Duy Luân
16/12/2014 0:38Phản hồi: 97
Cách cài đặt Windows 10 build 9901 với máy ảo VMWare, áp dụng cả OSX và Windows

Bản build Windows 10 build 9901 có cách cài đặt hơi phức tạp một chút so với bình thường. Nó không cho phép dùng firmware BIOS để chạy lên mà phải chạy bằng EFI thì mới hoạt động, nếu không khi bạn thiết lập máy ảo thì sẽ nhận được thông báo "virtual CPU fail" và chẳng thể nào gọi Windows 10 lên được. Trong bài hôm nay mình sẽ hướng dẫn anh em cách làm điều đó. Lưu ý rằng VMWare cho Windows hay cho OS X thì cách làm cũng tương tự như nhau. Anh em nào xài Parallel thì hãy tìm cách đổi fimware thành EFI cho máy ảo nhé, có thể chia sẻ vào bài viết này cho mọi người tham khảo luôn.

Chuẩn bị:
Thao tác:

Vào VMWare Player hoặc Fusion tạo một máy ảo mới bằng nút "Add" hình dấu +. Chọn "Install from disk or image", duyệt đến tập tin ISO bạn mới tải ở trên khi được hỏi.

Chọn hệ điều hành là Windows 10 x64.

Để nguyên hết các cấu hình khuyến nghị rồi chọn nơi lưu tập tin máy ảo. Khi đã có máy ảo, khoan hãy chạy lên. Thay vào đó, bạn dùng File Explorer hoặc Finder duyệt đến chỗ bạn lưu máy ảo. Nhấp phải chuột vào tập tin máy ảo, chọn "Show package contents" với OS X hoặc chỉ đơn giản là mở folder nếu bạn dùng Windows.

Tìm tập tin *.vmx, nó là tập tin lưu cấu hình máy ảo, mở ra bằng Notepad (Windows) hoặc TextEdit (OS X). Kiếm các dòng usb_xhci, chèn vào bên dưới nó dòng chữ firmware = "efi", lưu tập tin lại.

Quay trở lại VMWare, nhấp phải chuột vào máy ảo của bạn, chọn Settings. Trong hộp thoại mới xuất hiện, chọn mục Startup Disk và chọn CD/DVD.

Quảng cáo

Bật máy ảo lên, ngay khi có dùng chữ "Press any key to boot from CD or DVD" thì lập tức nhấn bất kì phím nào trên bàn phím. Trình cài đặt Windows sẽ chạy lên, tiến hành cài đặt và sử dụng như bình thường. Không cần phải tinh chỉnh gì thêm cả.

Chúc các bạn thành công!

97 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

key này là microsoft share hả em?
bản 10 beta ms cho key xài mà, hồi xưa win 8 cũng có key dành cho dev, key thường sẽ hết hiệu lực khi có bản chính ra, không sao cả
thế còn máy tính thuờng dùng BIOS không cài trực tiếp lên ổ cứng được à. đắng thế 😔
@iSkyfree Tôi đố bạn chuyển trế độ boot từ legacy sang Uefi nếu Bios chính chủ từ nhà sản xuất không hỗ trợ đấy . Vậy bạn không kiếm bản mod bios cho máy đó thì làm éo gì chuyển sang Uefi được ?

P/s : tôi vẫn còn con Dell Xps L502 ( cấu hình dư mạnh như bạn nói ) , mịa phiên bản bios chính chủ từ Dell cấp , không có trế độ Uefi đâu nhé .

Lần tới đọc không hiểu thì đừng bắt bẻ lung tung
forum.notebookreview.com/dell-xps-studio-xps/635536-l502x-modded-bioses-download-gpu-voltages-more.html
biladin123
ĐẠI BÀNG
9 năm
@linglie sao bác duy luân ko hướng dẫn cài qua vituabox cho rễ nhỉ.thấy cài qua VNWARE này năng máy lắm
bbanana
ĐẠI BÀNG
9 năm
@trungakira máy mình dell inspiron N4050 từ năm 2011 có mod miếc gì đâu, cài thẳng từ thời win8 tới giờ
tuhai944
TÍCH CỰC
9 năm
@trungakira Nói như bác thì 90% máy tính chău có UÈFI thì dừng lại ở Win8.1 à bác.?
xitrum35
TÍCH CỰC
9 năm
có phải bản Win 10 này chỉ cho cài trên chuẩn UEFI?
cài xong rồi mà sao không thấy 1 chút hứng thú nào hết vậy ta... thôi xóa...

Screen Shot 2014-12-16 at 9.42.47 AM.jpg
@Airblade14 Nhìn nó xấu thật :eek:
@Airblade14 Nhìn cái start menu lai nửa nạc nửa mỡ là hết có cảm tình rồi. như win 8.1 là đẹp. Đang rất hài lòng với 8.1
@BietSoSoThoi không đẹp bằng win 8.1 nhưng mà mình thích có settings như di động để xóa và cài đặt dễ hơn
asimo7777
TÍCH CỰC
9 năm
BIOS thì phải làm sao. Cài trên máy thật í.
superuser10
ĐẠI BÀNG
9 năm
cho em hỏi có thể update tư win 8.1 lên 10 dc k?? tải ISO về rồi update kiểu như 7 lên 8 keep data ấy
@superuser10 đc, ko phải cài lại soft. mình đã lên như vậy nhưng vẫn lỗi ko nhận đc máy in. Những build đầu tiên ko bị như vậy nhưng build này lại bị.
bbanana
ĐẠI BÀNG
9 năm
@superuser10 Được bạn à, nhưng mình khuyên nên cài mới không vào déktop chỉ nhìn đc mỗi con trỏ chuột thôi. Máy mình đang dùng thì có hiện tượng hdd full load 100% và trước khi vào màn hình welcome thì tối thui một lúc lâu. Không biết mọi người có gặp rắc rối nào ko?
superuser10
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dinhmanhht86 có full disk 100% k bác =D
superuser10
ĐẠI BÀNG
9 năm
@bbanana haizzz... vân full disk 100% thì chán quá,,,
Mr.Geccu
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đang dùng Parallel, thấy có cái tuỳ chọn tự down Win10 về xong cài luôn, chả thấy có gì đặc biệt, Windows chỉ là công cụ làm việc, nhìn mãi nhàm quá rồi mà ko có ko được 😔
cảm giác ngồi vào bàn sài pc cũng rất sướng.
moi toanh
ĐẠI BÀNG
9 năm
đang win8.1 bản quyền, chỉ hóng được lên free win10 thì ngon
em thì không biết cài mà bác cài song thì xóa😔:mad:
e dốt nên chưa biết cài
Máy mình để Legacy đây. Vẫn chạy bình thường nhé.

@kimigatame Bác lÀM THẾ NÀO ĐỂ XOÁ HÊT WATER MẢK ĐI ĐẤY Ạ??
máy nào mà chẳng cài được, miễn là máy tính đủ mạnh, chứ làm gì có cái loại win gì chỉ support UEFI trong khi đó số lượng máy chạy chuẩn MBR/ Classic BIOS chiếm đến trên 90% tổng số máy tính hiện nay, có lẽ MS muốn giải nghệ 😁
@iSkyfree b nên biết đây là bản leak. và MS k có ý cho mọi ng cài đâu 😃
Qua giờ mình cài nó bị cái này hoài ta?
Hay máy mình mạnh quá?

vuongtube
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuhiep hỏng màn hình rồi a cuhiep ạ 😆
dinhht
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuhiep Driver card màn hình nhé Cu Hiệp
cái thanh sợt dưới taskbar chiếm không gian quá, chắc có option hiện hay không hiện chứ nhể, bản chính thức mà còn thể nào cũng sẽ có tip gỡ nó 😁
acthu
TÍCH CỰC
9 năm
nhìn font chữ trên mac thích thật. HIc.
icemain
TÍCH CỰC
9 năm
Phím phải taskbar chọn Search, sẽ có lựa chọn Show icon hoặc Show searchbox. Cái Search đấy là để Hi Cortana đấy 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019