Cách cài máy in canon LBP các loại trên Mac Lion

LiemPT
27/7/2011 19:55Phản hồi: 58
Cách cài máy in canon LBP các loại trên Mac Lion
Tình hình là trước đây mình đã có bài về việc các máy in Canon LBP không hoạt động trên MacOS X 10.7 Lion, rất may là hôm nay Canon Australia đã có bản driver CAPT 3.36 mới dành cho hệ điều hành này. Xin được chia sẻ cùng mọi người. Rất đơn giản, chỉ cần tải về và cài đặt là xong. Với các máy in hiệu khác bạn cũng có thể làm với cách tương tự.

1. Tài driver từ link sau: Click chọn ô download

2. Double Click file vừa download về -> vào thư mục MacOS -> Instalation CAPT.app để cài đặt. Sau khi hoàn tất cài đặt thì driver máy in được chứa trong đường dẫn thư mục sau:

3. Cài đặt xong vào System Preference -> Print & Scan -> Click nút dấu "+" để add printer -> Hiện ra cửa sổ có hiện thị máy in mà ta đang cắm vào Laptop. Ở đây là máy in Canon LBP 3500 -> Chọn "Print Using" -> "Select Printer Software"

4. Chọn Driver máy in tương ứng trong hộp thoại -> Click "Add":

5. Khởi động lại máy.

6. Vào lại Print & Scan -> Chọn máy in vừa cài -> Click "Open Print Queu ..."

Quảng cáo

7. Từ menu của hộp thoại máy in Canon LBP3500 chọn "Printer" -> "Print test page" -> OK

và thế là máy đã in test xong và máy in đã hoàn toàn work được trên Lion.

58 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lúc trước đã bảo chưa hỗ trợ driver mà 😁. Mỗi lần up lên Preview với GM bạn cũng post bài báo máy in ko work. Bây giờ thì vui rồi nhé. Chúc mừng.

Lion ra Final rồi mà cái trang support bảo driver test bằng P4 mới ghê chứ. :cold:
Mình thử với Canon 3300 xem.Mỗi lần in phải copy ra USB rồi ra máy khác để in.Quả là cực.
wildcat
ĐẠI BÀNG
13 năm
Canon LBP 2900 vẫn chưa chạy được.
[MENTION=72038]LiemPT[/MENTION]: máy in của bạn gắn vào máy Mac hay in qua network? Máy in mình dùng qua network, trong tab Default chả thấy đâu, phải qua tab IP rồi add IP address mới thấy. Gà mấy vụ printer quá :p.
CLong
TÍCH CỰC
13 năm
cái loại máy in LBP in trên win 7 cũng hay bị lỗi, của e chỉ in được mỗi Office, còn in ảnh trên window phôt , hay photóhop đều ko đc
coiyeun2b
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cảm ơn bài viết của bạn về máy in.

Tuy nhiên trong list này vẫn không có Canon MF4100 series trên công ty. Nản thật.
okharon
ĐẠI BÀNG
13 năm
2900 vẫn ko có nhỉ mình in từ máy thì ok , còn in qua network ko có driver , thử của dòng lbp khác ko ổn
wildcat
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn in từ máy với 2900 như thế nào, tôi in từ máy còn không được.
johnyluu
ĐẠI BÀNG
13 năm
Canon LBP 2900 vẫn chưa có 🆒
AnhBaKhia
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cảm ơn Bạn nhiều, mình đang gặp khó khăn với cái máy ở nhà :timebomb:
Thế này thì các ông tướng của Canon LBM tắt điện hết
AppleDG
ĐẠI BÀNG
13 năm
bác nào có cách in đc = canon lbp2900 thì share cho e với đợt trc thấy có bài nhưng ko hoạt động với lion 😔. thanks
win 7 load sẵn nên nặng hơn .
LiemPT
CAO CẤP
13 năm
MF4100 series của bạn không rõ là loại nào: "Laser imageCLASS" hay "MF4100" đơn thuần? Bạn có thể vào đường link sau để chọn thông số cho phù hợp, khi đó sẽ chọn được driver tương ứng.

http://www.canon.com.au/en-AU/Support-Services/Drivers-and-Downloads

Nếu là "Laser imageCLASS MF4100" thì bạn có thể download driver mới nhất support Lion:

http://support-au.canon.com.au/contents/AU/EN/0100356506.html

In qua network thì sau khi Bác ấn dấu "+" thì bác phải vào tab IP (chứ không phải tab Default), khi đó trong mục Address sẽ gõ hots nam hoặc IP address, đến đây phần "Print Using" vẫn chọn driver như chọn đối với máy in cắm trực tiếp.

@All: Đối với máy 2900 thì nó đã không có cách xử lý từ SL 10.6.6 cơ (chỉ 10.6.5 trở về trước thì giải quyết được). Mấu chốt vấn đề là cái file driver có đuôi *.ddp.gz ấy. Giờ chỉ mong chờ Bác nào hảo tâm, hiểu về lập trình thì tạo giúp file đó thôi. Khi có file đó thì copy paste vào các thư mục chứa driver như mình đã dẫn ở trên là OK.
Votas
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đúng rồi, driver cuả canon lbp2900 cho Lion vẫn chưa có. Mình upgrade lên Lion là không dùng được 2900 nữa. Lục tung mạng lên rồi, không thấy. Bà con hãy cùng nhau đào bới rồi chia sẻ nhé.
Mình dùng bản 10.6.8 mà cài xong chẳng tìm được drive của Canon 3300 đâu cả.Chán thật.
LiemPT
CAO CẤP
13 năm
Với 10.6.8 thì bạn cài theo bài hướng dẫn sau: http://www.tinhte.vn/mac-hoi-dap-chia-se-kinh-nghiem-27/lam-sao-cai-may-tren-lion-gm-755343/

Chúc bạn thành công!
từ khi apple ra đến nay chưa ai cài được driver của Canon LBP 1210 hết.
Bản lion này ko biết có gì mới không, ae nào cài dc driver này chia sẽ dùm nhé. tks

PS: Phòng làm việc có 2 cái máy in mà toàn Canon 1210 hết (Hic')
ko có LPB 3300 hjz, nó cứ đến printing là vậy hoài
LiemPT
CAO CẤP
13 năm
Có rồi đây. Mình vừa vào topic của bác [TAG]Votas[/TAG] thấy và chia sẻ với mọi người luôn. Cám ơn bác Votas nhé!

1) Download & Install theo link của drivers cho Lion v3.36 như đã chia sẻ ở đầu topic.
2) Download & Install theo link: http://www.uzhva.com/temp/Canon_LBP3000_to_LBP2900_patcher.zip
3) Khởi động lại máy.
4) Cài máy in như bình thường, mọi người sẽ thấy LBP2900 trong danh sách driver của Canon

Giải pháp này chính là cách chỉnh sửa file driver *.PPD.gz của canon LBP3000 thành của LBP2900.

Chúc mọi người thành công!

---------- Post added at 01:28 PM ---------- Previous post was at 01:21 PM ----------

LPB3300 có driver đây thôi bạn:

Nếu vẫn không work thì kiểm tra lại cable máy in hoặc là khởi đông lại nguồn máy in bạn nhé!
AppleDG
ĐẠI BÀNG
13 năm
đã làm được thanks bác chủ nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019