Cách cài và sử dụng nhiều ROM trên một máy HTC One M8

Duy Luân
4/10/2014 5:19Phản hồi: 76
Cách cài và sử dụng nhiều ROM trên một máy HTC One M8

Từ trước đến nay trên HTC One M8 cũng như phần lớn các thiết bị Android khác, chúng ta chỉ có thể flash 1 ROM duy nhất. Nếu bạn muốn sử dụng một bản ROM khác thì flash đè lên cái hiện có nên không tiện dụng chút nào. Giải pháp MultiROM đã khắc phục được điều này, nó cho phép bạn cài nhiều ROM lên một chiếc HTC One M8 duy nhất và khi khởi động thì chúng ta có thể chọn bản mà mình muốn sử dụng, giống như các phương pháp dualboot hay tripleboot trên máy tính vậy. Điều tuyệt vời nhất đó là MultiROM không đòi hỏi chúng ta phải dùng dòng lệnh gì phức tạp, chỉ chạm và chọn là xong.

Video

Lưu ý:

Hạn chế của MultiROM đó là chúng ta không có được một phân vùng dữ liệu chung giữa các ROM với nhau. Nói cách khác, mỗi bản ROM bạn cài vào One thì sẽ trở thành một "chiếc máy" riêng biệt. Điều này có nghĩa là nếu bạn download phần mềm ở ROM A thì sẽ phải tải lại nó khi chuyển sang ROM B. Hoặc nếu như bạn chơi game bên ROM A xong rồi qua bên B chơi thì sẽ không có save game, tương tự cho tin nhắn, lịch sử cuộc gọi... trừ khi bạn sao chép nó thủ công. Còn với danh bạ, Gmail, bookmark cho Chrome hay lịch thì chúng ta đã đồng bộ bằng tài khoản Google nên không có vấn đề gì.

Anh em nào xài One M7 thì MultiROM cũng có hỗ trợ, xem thêm tại đây.

Yêu cầu:
Cách cài MultiROM
  1. Tải về ứng dụng MultiROM Manager
  2. Chạy ứng dụng này lên, tích vào ba dòng "MultiROM", "Recovery" và "Kernel"
  3. Nhấn nút Install để app tự tải về và cài đặt những phần mềm cần thiết.
  4. Sau khi ứng dụng tải về hết, bạn sẽ được yêu cầu khởi động lại thiết bị. Nhấn Reboot và chờ cho máy khởi động lên là xong những bước đầu tiên.
Cách flash thêm ROM thứ hai, thứ ba, thứ tư...
  1. Truy cập vào recovery của HTC One M8 bằng cách tắt máy, nhấn giữ hai phím nguồn + giảm âm lượng, chọn "Recovery"
  2. Tiếp tục nhấn nút Advanced > MultiROM > Add ROM
  3. Flash tập tin ROM thứ hai theo ý muốn của bạn. Bạn cũng có thể flash nó vào bộ nhớ ngoài và lúc khởi động thì nhớ cắm thẻ nhớ/bộ nhớ USB vào máy
  4. Khởi động lại máy, khi máy boot lên sẽ cho phép bạn chọn khởi động vào ROM chính (Internal) hoặc ROM phụ (sẽ có tên hiển thị)
  5. Chọn lấy bản ROM muốn khởi động và xài thôi
Cách chuyển giữa các ROM với nhau:
  1. Chạy ứng dụng MultiROM Manager mà bạn đã tải về lúc đầu
  2. Trượt ngón tay từ trái sang phải, chọn "Manage ROMs"
  3. Ở đây bạn sẽ thấy ROM "Internal", đó là ROM chính có sẵn trong máy bạn, còn bên dưới là các ROM do bạn cài thêm
  4. Chạm vài tên ROM để khởi động lại và chạy ROM đó lên
  5. Bạn cũng có thể đổi tên ROM lại bằng cách nhấn vào biểu tượng cây bút
Cách cập nhật hoặc thay đổi ROM:
  • Với ROM chính
    1. Vào recovery, chọn nút "Install" rồi flash tập tin ZIP của ROM như bình thường. Nếu cần thì xóa bộ nhớ dalvik (nói chung là thực hiện y như ROM thông thường thôi). Bước này sẽ không gây ảnh hưởng đến ROM phụ của bạn.
    2. Sau khi flash xong, nhớ nhấn nút "Inject curr. boot sector" (nút này có thể tìm thấy trong Advanced -> MultiROM).
    3. Khởi động lại HTC One M8 là xong.
  • Với ROM phụ
    1. Vào recovery, chọn nút Advanced > MultiROM > List ROMs, chọn tiếp bản ROM bạn muốn cập nhật
    2. Chọn Flash ZIP rồi flash tập tin zip của nó
    3. Khởi động máy lại rồi sử dụng
Để gỡ MultiROM ra khỏi máy

Flash tập tin này: multirom_uninstaller.zip
76 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay quá , ko biết có dùng được cho htc one x ko nhỉ ?

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
uycuong
TÍCH CỰC
10 năm
hay quá, tiếc là đang xài Sony, kô có máy HTC one để test
Rất tiếc mình ko có M8 để test, Hiện tại thì rất hài lòng với Note3
Phần cứng của HTC thật bá đạo, ngày trước thì có con chạy đc multi OS (từ win phone, winmobile, android). Đến bây giờ thì lại chạy đc Dual ROM.
@chxhcnvn2010 Nó là HD2 " Thần Thánh"
@chxhcnvn2010 hình như bác đang nói đến con hàng HD2 =)))))
windows mobile, android, windowsphone,... đỉnh cao của Htc

Sent from my iPhone 5s using Tinhte.vn
tinhchemte
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bao giờ chạy dc ios với android mới bá đạo,sợ là ảnh hưởng đến tốc độ của máy thôi
@tinhchemte Ios mà chạy trên cấu hình cao cấp các máy android thì apple cạp đất mà ăn à hehebe
cac loại máy khác có chạy được không nhỉ ?
không dùng chung được vùng dữ liệu thì mình thấy cái này thừa thải quá. nghịch cho vui thì được. kiểu như Dual Win, chả dùng chung với nhau app được nhưng may là dữ liệu còn dùng chung được, chứ cái này đến dữ liệu còn chả dùng được. trên pc thì còn dùng Dual với mục đích cứu hộ hay gì đó khác chứ còn trên điện thoại mình thấy đâu có ích gì nhiều nhỉ.
@buathanqn1 Thì để nghịch, vọc mà 😁 dùng ổn định thì dùng 1 cái thôi
@buathanqn1 Mấy con Xiaomi cài 2 rom trên 1 máy dùng chung dữ liệu luôn :p
mymemory87
ĐẠI BÀNG
10 năm
Motorola cài đc nhiều rom song song từ hồi atrix 2 rồi

Sent from my XT910 using Tinhte.vn mobile app
Bozumbic
ĐẠI BÀNG
10 năm
😃 moto có lâu rồi mà nhỉ. nhưng hạn chế tại dung lượng bộ nhớ trong hơi thấp thôi
Mod nên có thêm thông báo này từ đầu cho các anh em thích vọc đỡ mừng hụt

This app only works on Nexus 7 (2012 & 2013), Nexus 4, Nexus 5, OnePlus One, Sony Xperia Z (yuga), Motorola Moto G and HTC One M7 and M8
SimChinhChu
ĐẠI BÀNG
10 năm
Quá ngon cho ae thích vọc.
@SimChinhChu nghich dại theo ong thớt đi rùi khóc
@clickeveryday Nghịch dại là sao?
KJR
TÍCH CỰC
10 năm
@clickeveryday Chém gió chân kinh 😆
lilrice
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cái này có lâu rồi. Mình dùng ROM chính 1 rom duy nhất ARHD còn rom phụ thì lâu lâu đổi 1 cái cho biết có gì mới. Dù sao cũng thanks Mod chia sẻ ;)
Có máy mà ko biết dùng với đau chứ.... Nhưng phải công nhận m8 pin cũng trâu bò phết.... Lướt web tầm 10 đến 11 tiếng mới hết pin...... 😃
Cái này hồi đó có trên Galaxy S2 lâu rồi mà. Volum up là Rom 1 và volum down rom 2
DzatBuon
TÍCH CỰC
10 năm
thử nghịch dại lên con M7 xem sao :p
Tối nay sẽ chơi môn này với m8. Ngon ngon. Đỡ thời gian flash rom khi ko mún dùng
Hay đấy nhưng dual boot với WP hay hơn hẳn 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019