Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cách chạy dual boot trên UEFI

phdinhcuong
22/8/2014 10:8Phản hồi: 14
Mình dùng máy HP ENVY 15t có windows 8 theo máy, mình cài thêm ubuntu nữa nhưng mỗi lần muốn dùng ubuntu thì phải disable secure boot và bật Legacy, và khi dùng windows thì phải bật lại secure boot mới vào được.
Vậy có cách nào dùng được cả 2 HĐH mà không cần phải làm như trên không? Giúp mình với.
14 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bạn tham khảo help.ubuntu.com/community/UEFI
phdinhcuong
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình có thể cài bản ubuntu-14.04-desktop-amd64.iso (AMD 64 bit) cho máy CPU Intel được không?
@phdinhcuong Xin lỗi bạn mình cũng không rõ 😔
@phdinhcuong Amd 64 là nói chung 64 bit thôi bạn. không phân biệt intel hay amd đâu.
Bạn cài trên UEFI thì lúc boot usb cũng cần phải vào uefi, nếu bạn không biết tạo usb thì cứ tải rufus về để tạo.
@phdinhcuong kiến trúc amd 64 chính là 64 bit đó
chính intel mua kiến trúc này về làm cpu 64 bit mà
phdinhcuong
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình đã cài bản 64 bit rồi nhưng khi muốn chọn vẫn phải vào bật legacy mới có thể vào được ubuntu, bạn có thể chỉ mình cách để tạo màn hình chọn HĐH khi khởi động không?
@phdinhcuong Đọc thử tiếp bạn vn-zoom.com/f228/dualboot-tripleboot-tren-uefi-cach-cai-va-go-bo-an-toan-he-dieu-hanh-os-2971635.html
phdinhcuong
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nocuttree Cảm ơn bạn
neobb
ĐẠI BÀNG
10 năm
đang quan tâm món này, oánh dấu để làm
cvthang
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hiện giờ Ubuntu hỗ trợ tốt UEFI, bạn chỉ cần tạo USB cài đặt ubuntu theo chuẩn UEFI (nếu không biết cách tạo thì nhờ GS GG) là cài song song Windows 8 + Ubuntu nhưng phải disable secure boot.
phdinhcuong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cvthang Máy mình disable secure boot là không vào Win8 được bạn à
@phdinhcuong Thì bạn bật nó lên, chỉ một số dòng máy mới cần tắt secure boot, còn lại là không cần thiết.
phdinhcuong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lazyboy76 Bật lên thì khi vào Ubuntu mình phải nhấn F9 trước khi Windows chạy chứ nó không có hiện cái màn hình chọn OS, bạn biết có cách nào để hiện màn hình chọn hệ điều hành không chỉ mình với.
Bạn vẫn vào được ubuntu từ menu F9 khi bật secure boot ? Mình muốn bạn tự kiểm tra những điều sau: ubuntu có cài trên uefi không hay chỉ có windows là uefi, bạn kiểm tra từ ubuntu xem file /boot/efi/EFI/ubuntu/grub.efi (hay file giống như thế) có tồn tại hay không, tính năng bạn bật/tắt là secure boot hay uefi boot. Nếu đúng là uefi thì bạn thử di chuyển file /boot/efi/EFI/Microsoft/Boot/bootmgfw.efi sang vị trí khác, /boot/efi/Microsoft/bootmgfw.efi chẳng hạn xem có thay đổi thế nào.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019