Cách chụp ảnh vs len zoom

kaitdoo
20/1/2015 13:28Phản hồi: 11
em đang định kiếm 1 con len pentacon 135mm để quay tay.
e thì ít khi chụp ong bướm, toàn chụp mẫu thôi>
bác nào có kinh nghiêm chụp bằng mf vào chỉ e vs, làm sao để lấy nét đc nhanh vs chuẩn ạ?
vs lại 135mm gắn trên ccrop thì phải đứng bao xa mới chụp đc cả ng mẫu ạ?
có cách nào để tính toán hay chỉ dựa vào kinhh nghiệm mới biết đc ạ
cảm ơn các bác đã đọc bài 😆
11 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hx100
CAO CẤP
9 năm
135 cắm trên crop thì bác xác định chỉ toàn bán thân đi
Huyen Quang
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sẽ đứng xa tới mức gào rát họng mà mẫu vẫn không nghe thấy ! Heheheheee......
các bác nói hơi quá rồi :p mình đã sử dụng pentacon 135 trên 50D. Nói chụp nhanh thì chụp MF ko nhanh được. Còn lấy nét chính xác thì do kinh nghiệm người chơi, lấy nét chính xác nhất là Qqua LCD. Còn khoảng cách thì mình chưa đo chính xác nhưng tầm 15 - 20m.
Huyen Quang
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hãy thử tưởng tượng bạn đứng cách xa mẫu 15m thôi và ân cần bảo nàng : " Vuốt tóc lên em ! Hãy nhìn sang hướng này ! .... Cái mạng mỡ em bị phòi ra kìa , lấy tay che nó lại đi em ! ... V.v..." trước mặt tất cả mọi người xung quanh trong khoảng cách ấy ...... :p
Với tiêu cự này trên crop thì gần được xem như hoàn hảo để ..... chụp lén . ( Còn thua 300mm ) Hahahahaaaaa. ....😁
bác nói chí phải, ở nơi đông người là um sùm lên như thế thì ngại thật. Nên em...toàn đưa mẫu đến nơi VẮNG VẺ chụp thôi hehe 😁:D:D
hịc, tại e thấy trong mf thì cái đó khá rẻ, còn mấy len 85 bị làm giá ác quá, e ko đủ lua hốt đc.
bác nào tư vấn cho e đc con nào ngắn hơn chút mà giá mềm mềm cho sv ko ợ? 😔((
@kaitdoo vỀ độ nét thì 135 2.8 nét lắm bác. khuyết điểm là chỉ chụp nơi có không gian rộng

có len nào tiêu cự ngắn hơn mà cuntgx nét ko bác?
Có nhưng giá chát lắm. Nếu ko bác cứ chơi AF 50 1.8 ngon bổ rẻ
@duykhoa.ag
@kaitdoo 50 1.8 chụp thì khoảng 50% nét 50% out nên 1 kiểu bác nên chụp vài lần. Còn nếu bác thích chơi MF thì chơi canon MF 50 1.4 SSC (con này màu lên hơi vàng nghe, đặc điểm của lens canon phim) nhưng trog đám lens MF mình tưừng sử dụng qua thì con pentacon 135 2.8 là nét nhất

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019