Cách đơn giản để hạ từ Windows 10 xuống Windows 7 hoặc Windows 8 không mất dữ liệu

Duy Luân
30/7/2015 23:10Phản hồi: 323
Cách đơn giản để hạ từ Windows 10 xuống Windows 7 hoặc Windows 8 không mất dữ liệu
Đã lên Windows 10 nhưng vì lý do gì đó mà bạn cần quay lại Windows 8.1, ví dụ như phần mềm ưa thích không chạy được hoặc driver chưa được hỗ trợ đầy đủ? Không sao, bạn vẫn có 30 ngày kể từ khi update để quay trở lại phiên bản Windows cũ hơn nếu muốn. Lưu ý là bạn nên sao lưu dữ liệu của mình hết trước khi tiến hành để lỡ giữa chừng máy có bị gì thì cũng không làm mất dữ liệu nhé. Việc quay trở lại Windows 7/8 theo cách này không làm mất dữ liệu cá nhân của bạn nhưng cứ backup cho chắc ăn. Sau khi đã quay lại rồi thì bạn sẽ phải cài lại các phần mềm của mình. Giờ thì bắt tay vào thực hiện thôi.

Bước 1: Từ Start Menu của Windows, chọn Settings > chọn Update & Security.

Bước 2: Trong màn hình mới xuất hiện, chọn "Recovery". Bạn sẽ thấy có tùy chọn "Go back to Windows 7/Windows 8".

Bước 3: Nhấn vào nút "Get Started" bên dưới dòng chữ "Go back to...". Máy sẽ hỏi bạn vài lý do vì sao bạn muốn quay lại, chọn những lý do nào đó rồi nhấn Next.

Bước 4: Quá trình khôi phục lại Windows cũ sẽ bắt đầu. Ngồi chờ đến khi hoàn tất là xong.

Lưu ý: cách này chỉ áp dụng cho những bạn nào chưa xóa thư mục "Windows.old" trong ổ C. Đây là nơi chứa dữ liệu từ Windows trước, mình thấy có nhiều bạn vừa lên Windows 10 xong thì đã xóa thư mục này để giải phóng bộ nhớ. Trong trường hợp đó thì để quay trở lại Windows 7/8 bạn chỉ có thể cài lại máy hoặc dùng các bản ghost hay file backup trước đây của bạn mà thôi.
323 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đang dùng Windows 10 và tin chắc rằng không muốn quay lại những bản cũ. :3
@Lekhanhhoa.HLY
@Lekhanhhoa.HLY
mình cũng đã xóa thư mục Windows.old rồi nên chắc không về lại được. Nhưng trong lúc xóa vẫn còn nhiều thư mục và file chưa xóa được, xin hỏi các bác cách xóa hết với ạ, cám ơn
@hoangtu_miennui Của mình vẫn ssd mà sao xóa bằng unlocker vẫn chậm
@ngsangmt cám ơn bạn nhiều
@ctcuonghut Bấm Disk Cleanup, chờ một lúc, chọn Clean Up System File, chờ một lúc nữa, chọn Old WIndows gì đó, bấm OK, chờ, xong.
fansex
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình thấy hài lòng vs Win 10
gnurtvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@fansex Are you sure ? minh co' loi khuyen chan thanh` cho cac' ban dang dung win7 ,dung` voi up len win 10
manhtan88
ĐẠI BÀNG
9 năm
ghost lại được ko ad
zimihieu
TÍCH CỰC
9 năm
Lên w10 pro được 1 ngày.liệt esc,cap,f2 ,f5.nhọ
@zimihieu Bạn xui thôi.
Cleaner xóa gần tháng rồi :v
Win 10 gõ tiếng việt trong trình duyệt sao vậy mọi người
@webzone.vn Bởi vậy mới nói trang tinh tế cùi bắp ko bt mấy mod tinh tế sinh ra để làm gì nhỉ chỉ giỏi ban nick thôi
w32
TÍCH CỰC
9 năm
@vinhokss http://www.unikey.org/bdownload.php
hahip13
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vinhokss bạn tải unikey 4.2 Rc4 về mà chạy. Đảm bảo ok. Unikey cũ nó bị lỗi trên ie11 và edge
Ageha.Kicho
ĐẠI BÀNG
9 năm
@webzone.vn Tinh tế lúc post bài có bộ gõ sẵn. Nếu lỗi thì để unikey sang tiếng Anh là gõ bình thường.
kz_se7en
ĐẠI BÀNG
9 năm
:v nó có thông báo là sẽ update cho mình mà đợi mấy hôm rồi chả thấy update gì cả :v
mà máy đang win 8.1 pro bản quyền. đợi bao giờ nó mới cho lên các bác ơi
nemo1560
TÍCH CỰC
9 năm
@kz_se7en bán down file Media creation tool về run và download bản 10 về cài thôi.
phuctu1985
ĐẠI BÀNG
9 năm
@TanoCaridi bạn tải file iso dúng với bản win hiện tại và cài đặt là đc mà. không phải chờ
xhxdxm
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kz_se7en Mình cũng vậy, ếu hiểu MS làm ăn kiểu gì, cứ đợi mãi chưa thấy cho lên cũng bực
@vnit00 rất hay cảm ơn đã chia sẻ
Kem Kerry
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đọc xong bài của anh Luân, xóa ngay Windows.old. Mới feedback cho Win10 5 sao.
vnit00
ĐẠI BÀNG
9 năm
Windows 10 không làm chúng ta thất vọng. Rất hài lòng và sẽ tiếp tục sử dụng ;)

Leminh81
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vnit00 Máy trâu phết, hơn hẳn cái máy mình đang dùng
@vnit00 Bạn ơi bày mình kích hoạt Cortana với
Lechinh2111
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Điềm Đú Đởn eng hết là được
@vnit00 bác có tình cờ dùng asus G giống em k 😆
Em dùng Recovery Image. 😃
vnndocket
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hehe! Hôm qua có hỏi nhân viên bên Microsoft sao Sureface Pro 3 chưa cho Update windows 10? Nó bảo đợi, từ 30 ngày đến 1 năm cơ mà, bạn lo gì. Bắt đầu buồn. Hôm nay vỡn check lại, nó cho download và đang đợi. Nếu về windows 7 thì còn nghe được chứ về lại windows 8 chắc chẵng ai quay lại đâu.
@vnndocket Bác nói sao chứ Surface Pro 3 Của tôi nó cho update từ sáng 29/7 cơ mà
@vnndocket Em lên windows 10 rồi bác ơi 😁. Nhưng do mua ở Nhật, nên giờ vẫn tiếng Nhật @@
Chẳng muốn xuống 8.1 nữa 🆒 Xóa luôn Windows.old rồi
có ai bị lỗi win10 không chơi pes15 được không nhỉ, chẳng lẽ phải xuống lại 8.1, nản
thaiha_vnn07
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kool_boyjuly Chơi ngon mà bạn!
@kool_boyjuly em đá bình thường mà bác ơi,tất cả các game chơi ngon như ở 8.1😁
Pop-up
TÍCH CỰC
9 năm
đang muốn lên còn ko đc đây các anh ơi 😔
@Pop-up đây bạn http://www.techrum.vn/threads/huong-dan-nang-cap-windows-10-neu-windows-update-khong-hoat-dong.26872/
hacungvp
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Pop-up bạn dùng tool của MC mà lên. ngon lành cành đào luôn.
phuctu1985
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Pop-up bạn cài win 7 pro rồi tìm key mak active là lên đc mà
@Pop-up dow fire iso ve bôt úb cai cho le
lưu ý là đừng xóa folder windows.old trước nhé 😁 :D
Máy mình nó down về rồi nhưng chưa giám cài sợ k tương thích 1 số phần mềm.
Các bạn cho hỏi mình lên win10 muốn về win 7 bằng fie backup có ảnh hưởng gì k. Và sau khi về có lên lại được Win10 k. Máy minhg Win 7 bản quyền theo máy nhưng mình lỡ xóa mất phân vùng recovery rồi 😁
phduong25
ĐẠI BÀNG
9 năm
Lên win 10 mà nút start không hoạt động. thì làm thế nào để xuống win 8.1 như @Duy Luân chỉ đây 😔
Hạ xuống làm j. Đang xài ngon mà

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019