Cách đưa dạnh bạ từ điện thoại lên Gmail trên Android !?

haivn1990
29/6/2010 3:51Phản hồi: 34
Chào mọi người, chuyện là em hiện đang tập tành về android. Em đang cầm trong tay con HTC Desire và Motorola Milestone, em muốn đưa danh bạ từ Desire lên gmail rồi từ gmail đưa danh bạ xuống Milestone hoặc có thể làm cách nào để chuyển danh bạ từ Desire sang Milestone không ? [ngoại trừ cách copy qua sim vì em có tới 1000 số danh bạ lận]

Em là gà mới, mong được mọi người giúp đỡ 😃
34 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hunggh
CAO CẤP
14 năm
e thì ko biết sync lên gmail, chỉ biết cách là bác export danh bạ ra thẻ nhớ ý, rồi copy cái file vcard sang máy kia rồi import vào là xong
cách này cũng hay, nhưng bác hướng dẫn cụ thể dc ko ^.^
Ai biết cách Sync contact lên gmail thì chỉ giúp em với nhé ^.^
x10man
ĐẠI BÀNG
14 năm
Đang xài android nhưng không xài 2 em đó nên không chắc có giống hay không, với X10, sau khi đã đăng nhập gmail vào Contact>Setting>Synchronize Data xem sao.
Hoặc Setting>Data Synchronization

Bạn nói đúng 1 phần thôi 😁

Báo cáo anh em, sau 1 thời gian mày mò, mình đã tìm ra được cách đưa danh bạ điện thoại lên Gmail trên hệ điều hành Android. Tiện thẻ mình xin hướng dẫn thủ công cho 1 số bạn mới tập tành như mình ^.^

Đầu tiên, mình phải đồng bộ danh bạ với outlook trước đã. Từ Outlook, mình chọn export ra file *.csv. Bước làm như sau:

- Sau khi đồng bộ outlook 2007 bằng HTC Sync. Vào outlook, chọn contact để kiểm tra danh bạ đã vào chưa.
- Trong Outlook, chọn File -> Import and Export.
- Để xuất ra 1 file chứa danh bạ vào PC của bạn, chọn "Export to a file" rồi nẽt, chọn tiếp "Comma Separated Values (Windows)" sau đó nhấn next, chọn thư mục sao lưu. Rồi nhấn next sau đó là finish.
- Bây giờ mình đã có 1 file chưa danh bạ với định dạng *.csv . Ta vào gmail, chọn phân Contact, chọn import sau đó chỉ đến đường dẫn sao lưu file *.csv vừa tạo để đồng bộ danh bạ lên gmail.
- Như vậy sau khi import xong, danh bạ của bạn bây giờ đã nằm gọn trên tài khoản gmail. Sau đó trên điện thoại (mình đang test HTC Desire) vào settings -> account & sync rồi sync tài khoản google. Vậy là lúc này chỉ cần đăng nhập tài khoản gmail trên điện thoại của bạn, là dạnh bạ sẽ tự động được back up sang điện thoại mới.

Với cách này, khi mình đổi sang dùng 1 điện thoại sử dụng hệ điều hành android khác, mình cũng chỉ cần đăng nhập tài khoản gmail rồi vào settings để sync tài khoảng google là mọi dạnh bạ từ điện thoại cũ sẽ sang được điện thoại mới. C5 thể là mình đã chuyển thành công bằng cách này từ HTC Desire qua Motrola Milestone :D

Chúc mọi người vui vẻ. Có thể cách này có nhiều cao thủ đã biết, nhưng em nghĩ cũng sẽ có nhiều người chưa biết như em trước đây. Mong được mấy pro chỉ giáo thêm ạk ^.^
x10man
ĐẠI BÀNG
14 năm
Làm thế này thì quá phức tạp mà kết quả cũng như nhau.
hunggh
CAO CẤP
14 năm
nếu có thể export ra file *.vcf thì bạn cpoy luôn vào ms rồi từ ms import la xong
cách của mình thì chỉ cần đăng nhập tài khoản gmail xong rồi vào settings để sync gmail là danh bạ của bạn có thể nhanh chóng được sao lưu vào điện thoại mới, sau này nếu có đổi dt khác cũng sử dụng hệ điều hành android thì mình cũng chỉ cần làm như vậy (đăng nhập gmail trên điện thoại rồi và settings để sync). Rất tiện lợi 😁
meosay
ĐẠI BÀNG
14 năm
Em đã làm được vụ này nhưng khi em thêm contact mới trong phone nhưng khi sync thì nó ko lên trong contact của gmail là sao hả các bác?bác nào chỉ em vụ này với ạ . . .
@meosay Không biết meosay đã xử lý được chưa? Vì bình thường lúc thêm contact mới máy sẽ lưu vào fone, nên muốn sync sang contact của gmail thì meosay vào từng contact lưu ở fone edit vị trí lưu từ fone sang lưu ở gmail. Meosay có thể cho hiện danh bạ những contact lưu ở fone cho dễ làm. Vào danh bạ, ấn hình là nó hiện ra display option đó. Lần mò một lúc là xử lý được thôi. Sau khi chuyển sang lưu ở gmail thì mình sync là ngon lành.
@cubihu cám ơn cubihu nhé , mình cũng đang k hiểu sao thì đọc đc cái này của bạn 😁
Em chả làm gì cả tự nhiên trong Contact ở Gmail có hết cả số má.
@cubodeptrai Mình cũng giống bác này, chẳng hiểu kiểu gì, tự nhiên Gmail có danh bạ, cũng chỉ là dùng đt để đăng nhập gmail thôi, hoặc dùng gmail làm tài khoản đt, vui ghê.
Giờ mới lại thắc mắc có bác nào giải thích giúp với.
Cứu em với, em mới reset lại phone, trước đó có backup cái contact sang SD card nhưng chưa import lên gmail...giờ nó ko cho import toàn bộ mà chọn từng contact 1. Em có hơn 1000 contact, add đến tháng sau cũng ko hết...cứu e với....tiên sư X10i 😔((((((((((((
Có 1 cách toàn vẹn cho bạn đây.
B1: Trước tiên bạn kết nối X10i với computer, sau đó copy files contact (*.vcf) mà bạn đang lưu trên thẻ nhớ sang computer.
B2: Đăng nhập vào tài khoản gmail bằng trình duyệt Web --> vào phần contact để import từ files contact (*.vcf) trên.
B3: Sync trực tiếp từ X10i để nó load contact từ gmail xuống máy.
==> Done

Lưu ý: Bạn có thể làm trực tiếp từ X10i mà không cần phải kết nối qua computer, với điều kiện máy X10i phải chạy 3G or wiffi.
Em gặp vấn đề là khi import file .csv lên google nó không hiểu tên ( name ) nên cái tên bị đưa vào mục ghi chú => sync với android ngon lành nhưng chỉ toàn số mà chẳng có tên, xem chi tiết thì thấy tên nằm trong "ghi chú" => sao bây giờ các bác?
thanks bác nhưng mà làm sao để import các file vcf lên tài khoản gmail? thông qua outlook nó cũng bắt mình làm từng vcf 1... e đang mệt quá...huhuhu
ScreenHunter_03 Aug. 27 13.56.gif ScreenHunter_01 Aug. 27 13.54.gif ScreenHunter_02 Aug. 27 13.54.gif
Bạn đăng nhập vào gmail = web. Bên tay trái vào phần contacts --> Chọn import contact --> Browse đến thư mục chứa files contacts *.cvf --> Import --> Done

Nhìn từ web bạn sẽ thấy contacts đã được import --> Sync từ X10i là sẽ có contacts.

Xem hình minh hoạ nhé.
Thanks bác, nhưng với file *.vcf của e backup sang thẻ nhớ, mỗi contact nó là 1 file vcf,import cũng đc từng cái từng cái à...hichci
x10man
ĐẠI BÀNG
14 năm
Kỳ vậy, thường nó bakcup ra 1 file duy nhất mà.
@hoangcongtu Bạn phải chuyển tất cả các file vcf này thành 1 file csv rồi import mới được.
tusitac
ĐẠI BÀNG
14 năm
Tôi vừa mua con LG optimus GT540 android 1.6 nên có thể góp ý như sau. Vào phần setting, chọn xuống chọn phần đồng bộ. ở LG của tôi gồm 5 mục. 2 mục trên tôi ko nhớ rõ nhưng có 1 phần là đồng bộ tự động (cái này ko quan trọng lắm) 3 phần dưới gồm đồng bộ Gmail, contact và lịch. Nếu muốn chọn phần nào thì nháy vào đó, nó sẽ hỏi tài khoản gmail (dùng cho cả 3 phần dưới). Bạn thiết lập tài khoản gmail cần đồng bộ contact và nhấn vào đó 1 lần nữa là tự động đồng bộ.
Lưu ý: trong phần contact của điện thoại phải vào setting để chọn hết các mục (ví dụ ở LG của tôi là phone, google, facebook...còn tùy máy các hãng) thì nó mới hiện ra, nếu chỉ phone ko thì nó chỉ hiện mỗi phần danh bạ lưu trong máy thôi.
Có vài góp ý nhỏ cho các bạn thử, tui cũng là người mới dùng android nhưng tôi nghĩ android là của google nên các mọi phiên bản đều hỗ trợ đồng bộ với contact của gmail cả, chỉ có điều là ta chưa biết cách thôi.
Hy vọng mọi người thành công như tôi
Cái này nhiều bác hỏi nhỉ.Em toàn dùng google sync,danh bạ h cũng gần 1000 rồi,với Google phone thì đởn giản rôi,add cái gmail là trong contact nó tự có phần chọn sync google mà.
Chả dùng outlook bao h vì nó ko tiện lợi
1969tnt
TÍCH CỰC
14 năm
mình đang dùng N1 thì cách thức rất đơn giản
Setting
Acount & sync
Auto-sync
thế là xong.
hic, mấy bác dùng android thì thất nhiên là dễ rồi.
Chỉ là đang dùng Nokia và chuyển sang android thì hơi lao đao.
Chắc dùng cách outlook như trên wa.
he he , file back up .csv từ blackberry qua , synce vào gmail lỗi ko hiển thì đc tên và số phone vào đúng trường của nó, pải edit lại hơn 600 contact 😔
https://www.facebook.com/groups/..................../ Hội những người thích mua bán điện thoại trên Facebook - Mua nhanh bán dễ Cùng tham gia nhé các bạn
Nếu chuyển dịch giữa các máy android cho nhau thì dùng Sync của Gmail là ổn. Nhưng nếu dùng 1 Android với 1 Nokia thì qua Outlook là tốt nhất. Mình dùng outlook để chứa danh bạ là chính (do có thông tin mail, ngày sn, nh nh...) do vậy luon dùng Outlok. Quan trọng là bất cứ dòng smartphone nào cũng hỗ trợ Outlook cả. Do đó giải pháp này luôn khả thi.

Sent from my GT-N7000 using Tinhte.vn
Bác nào chỉ mình cách chuyển contact của facebook sang contact gmail hay contact phone đc không ? Tại mỗi khi mình export danh bạ sang sdcard thì nó không chịu chuyển contact của facebook 😔 Hình như cái này là quy định của thằng fb !
các bác loằng ngoằng thế. t dùng galaxy tab7. vao phan contact ===> đồng bộ hoá danh bạ vào gmail==> chờ 1 lát ( Tuỳ vào số lượng danh bạ của bạn, t thấy 80 danh bạ hết khoảng 5P)
**Note: Bạn phải kết nối internet và có tài khoản gmail
ddon gian ma
Sau khi may thong bao dong bo du lieu xong thi vao gmail kiem tra trong muc Start in Android la thay toan bo danh ba thui

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019