Cách dùng Nokia Cinemagraph để tạo ảnh động, chia sẻ một số app vui vẻ khác liên quan đến camera

Duy Luân
26/8/2013 2:11Phản hồi: 79
Cách dùng Nokia Cinemagraph để tạo ảnh động, chia sẻ một số app vui vẻ khác liên quan đến camera

Cinemagraph được biết đến là một dạng ảnh động. Đó là một công nghệ xử lý ảnh với những đối tượng được ghi lại trong những khoảng thời gian ngắn; một vài đối tượng trong đó có chuyển động lặp đi lặp lại, còn phần còn lại của bức hình thì vẫn không đổi. Nói nôm na là bạn hiểu nó giống như một sự pha trộn đầy ngẫu hứng giữa hình ảnh tĩnh và video vậy. Để tạo ra được bức ảnh như thế trên các máy Lumia, Nokia đã tung ra một app cùng tên: Cinemagraph. Trong bài này mình sẽ hướng dẫn cách sử dụng nó, đồng thời giới thiệu thêm cho anh em một số app khác có liên quan đến tính năng chụp ảnh.

Tạo ảnh động với Cinemagraph

Cinemagraph_QRCode_2.png Cinemagraph_QRCode_1.png
Để quét mã này, bạn nhấn phím tìm kiếmtrên máy, nhấn tiếp vào biểu tượng con mắt
trong app Bing mới mở ra. Đưa camera của điện thoại lên để quét mã.

Tác dụng chính của phần mềm này là tạo ra một bức ảnh có yếu tố động, gần giống với ảnh GIF vậy, nhưng chúng ta có thể chỉ cho một phần của ảnh "động", các phần còn lại đứng yên. Một bức Cinemagraph mẫu có thể xem tại đây. Cinemagraph được cài sẵn trong một số máy Lumia, nhưng 925 hay 1020, còn nếu máy của bạn không có sẵn thì mời bạn quét mã QR ở bên trên hoặc nhấn vào đây để tải về.

Đây là một ảnh mẫu mình chụp

Tất cả những gì bạn cần làm để cho ra một tác phẩm Cinemagraph đó là đưa máy lên, nhấn nút chụp. Lưu ý là khi chụp thì phải giữ máy cho thật vững, như vậy hiệu ứng chuyển động mới được chính xác. Lúc chụp xong, trên màn hình sẽ hiện ra các vùng có ô vuông màu đen. Muốn chỗ nào chuyển động thì bạn chạm ngay vào ô đó là ổn.

Trước khi lưu, các bạn có thêm một cơ hội nữa để thêm bớt các vùng có chuyển động bằng cách vẽ lên màn hình. Bạn cũng được pháp chọn tốc độ thể hiện chuyển động, vòng lặp (tức là máy sẽ chỉ lặp một phần trong toàn bộ quá trình chuyển động), chọn hiệu ứng màu sắc.

Sau khi lưu xong, bạn có thể chia sẻ tác phẩm của mình lên các mạng xã hội khác nhau. Lưu ý rằng lúc share như thế này, ví dụ như lên Facebook chẳng hạn, thì bạn đang chia sẽ đường link dẫn sang trang web của Nokia có chứa ảnh động của bạn, chứ nó không phải là một bức ảnh hay video được đưa vào thẳng Facebook đâu nhé. Khi truy cập vào website đó, bạn có thể tải ảnh về theo dạng GIF.

Thêm nhiều hiệu ứng màu sắc với Sophie Lens

Để quét mã này, bạn nhấn phím tìm kiếmtrên máy, nhấn tiếp vào biểu tượng con mắt
trong app Bing mới mở ra. Đưa camera của điện thoại lên để quét mã.

Ứng dụng chụp ảnh này sẽ cho phép bạn áp một số hiệu ứng màu sắc lên tấm hình của mình để làm nó trở nên sinh động và nổi bật hơn. Có thể xem Sophie Lens giống như là Instagram vậy, nhiều hiệu ứng cũng giống luôn. Mặc định chúng ta sẽ có sẵn một bộ hiệu ứng màu sắc cơ bản, và nếu bạn đang sử dụng thiết bị Nokia Lumia thì chúng ta được mua thêm bộ hiệu ứng Lomo hoàn toàn miễn phí. Sau khi ảnh đã được chụp, bạn có thể nhanh chóng chia sẻ nó lên mạng xã hội để mọi người cùng xem.

Quảng cáo

Creative Studio (Studio Sáng Tạo) - Tạo hiệu ứng và làm mờ ảnh

Ứng dụng này cũng hơi hơi giống với Sophie Lens, nó cũng cho phép chúng ta áp hiệu ứng màu sắc vào ảnh. Ngoài ra, Nokia còn bổ sung thêm hai tính năng làm mờ ảnh khá vui, phù hợp để bạn tạo điểm nhấn cho ảnh của mình. Cách thứ nhất, bạn chọn "Đối tượng lấy nét", khi đó bạn có thể vẽ một vòng quanh đối tượng muốn nhấn và khu vực cảnh xung quanh (bên ngoài nét vẽ đó) sẽ được làm mờ đi một cách tự động. Cách thứ hai "Hướng tâm + xoay", thì làm mờ theo một hình tròn hoặc chữ nhật đã định sẵn. Bạn có thể di chuyển nó đến đúng vị trí mình muốn nhấn mạnh.

Cắt phim bằng Nokia Video Trimmer và tải phim lên YouTube thông qua Nokia Video Upload

Hai phần mềm thì thực chất không phục vụ cho tính năng chụp ảnh, mà liên quan đến việc quay phim. Video Trimmer cho phép bạn cắt một đoạn video đã quay thành một phần nào đó tùy ý bạn. Chúng ta chỉ việc di chuyển hai thanh chặn giới hạn điểm bắt đầu và điểm kết thúc của video là xong, nhấn lưu để chờ máy xuất phim hoàn chỉnh.

Quảng cáo

Trong khi đó, Video Upload thì hỗ trợ đăng tải video từ chiếc Lumia của chúng ta lên YouTube. Tất cả những gì bạn cần làm là đăng nhập vào tài khoản YouTube của mình, chọn video để tải lên và chờ đợi.
Nokia Video Trimmer
Nokia Video Uploader
79 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

fbboyz93
TÍCH CỰC
11 năm
quá ngon nhưng k có lumia
nhohanoi
TÍCH CỰC
11 năm
hay phết nhỉ :p
hvt2.0
TÍCH CỰC
11 năm
nokia đang rất nỗ lực, chỉ có Microsoft chậm chạp đến điên người
dichoinha1
ĐẠI BÀNG
11 năm
Trước khi dùng cái này, mình dùng Blink của Microsoft cũng khá là hay đó bạn 😃
nhìn zui nhẩy
vhtuananh
TÍCH CỰC
11 năm
Mình thấy thiếu Nokia Smart Cam nhỉ ;)

Vài tấm mình chụp thằng nhóc ở Tao Đàn.
vhtuananh
TÍCH CỰC
11 năm
@nguyenkimngan0690 Bạn chờ bài hướng dẫn chi tiết cách dùng Smart Cam và Pro Cam của bác chủ topic này nhé ;). Hy vọng bác chủ topic làm luôn clip hướng dẫn thì sẽ hay hơn.

Giờ mình chỉ cho bạn Smart Cam đại khái là thế này:
- một lần chụp là smart cam chụp 10 tấm ảnh liên tiếp.
- khi chụp vật thể chuẩn bị "lướt ngang" máy thì bạn bấm chụp và giữ máy cố định để smart cam chụp liên tiếp 10 tấm ảnh, nó thể hiện bằng cái vòng tròn xoay.
- khi chụp xong thì bạn mở tấm hình ra, smart cam hiển thị 5 chế độ: Best shot, Action shot, Motion shot, Change faces và Remove moving object.
- tùy vào mục đích của bạn mà chọn chế độ, mấy tấm hình của mình là chọn chế độ Action shot và Motion shot.
- vào chế độ Action shot thì smart cam hiển thị 10 tấm hình ra, bạn có thể ẩn/hiện tấm nào cũng được bằng cách chọn vào mấy dấu chấm phía dưới màn hình. Và trong chế độ này thì có chức năng nhỏ là Fade on/off, nghĩa là bạn có thể hiển thị hết mấy tấm ảnh rõ nét 1 lúc; hoặc chọn 1 tấm rõ và mấy tấm kia mờ mờ dần.
- với chế độ Motion shot thì smart cam cho phép bạn chọn 1 trong 10 tấm hình để hiển thị, và cảnh quan xung quanh sẽ bị mờ và lem đi.

Vậy nhé, hy vọng bạn sẽ làm được ;)
@vhtuananh Xác nhận là cả hai đều có clip và hình ảnh hướng dẫn cực kì chi tiết 😁
Dzu~
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vhtuananh Bác chụp bằng con Lumia nào zậy ??
vhtuananh
TÍCH CỰC
11 năm
@Dzu~ Mình chụp bằng 920
:p Smartcam chụp ban đêm xấu wắc
vhtuananh
TÍCH CỰC
11 năm
@77Smart.Net chủ yếu là chụp cho vui thôi, chứ ban ngày hình cũng xấu à ;)
@77Smart.Net Smartcam ko hỗ trợ đèn Led và ảnh chụp thực thì mấy con 920, 925, 928, 1020 là chụp được 5mpx còn mấy con khác chỉ có 1mpx thôi
@vhtuananh thì ra là vậy, làm mình nghi ngờ con Lumia 625 của mình hàng nhái vì chụp SmartCam xấu dã man
hay quá :rolleyes:
Cái chụp ảnh động này rất hay...! Ghét nhất là nó ko cho coppy trực tiếp ra máy tính....mạng yếu như chỗ mình muốn lôi đk 1 ảnh ra cũng toát mồ hôi hột!
@blueseaN9 Nếu nó cho lưu lên skydrive (ko biết tên mới là gì) thì chắc down về máy tính được mà. Cái này thì automatic nhỉ.
Quan trọng là máy tính có phần mềm để đọc ko thoai.
Thiển ý là vậy.
@vnstockguru IE thích điều này 😁. GIF mở bằng trình duyệt được đó bác :D
L3Dzuong
TÍCH CỰC
11 năm
@blueseaN9 kết nối với máy tính copy bình thường mà bạn
hitachi490
ĐẠI BÀNG
11 năm
quá hay, ai mê chụp ảnh thi thích phải biết ;)
HTC G1
ĐẠI BÀNG
11 năm
có cho android k ae, thích quá à
@HTC G1 chỉ độc quyền của Nokia thôi bạn ạ , máy Windows Phone của HTC hay Samsung cũng không có đâu bạn .
ứng dụng camera cua a no thì quá đỉnh.pro camera phải nói là tuyệt vời
cam nô ngày càng chất lừ😁
yoyo_tn
ĐẠI BÀNG
11 năm
khá đặc biệt ^^
hsta94
ĐẠI BÀNG
11 năm
Về khoản camera chưa ai so được với Nokia.
@hsta94 hồ ná mi thần thánh sẽ tiển nokia cũa bạn về vườn 😁 ( nghe sony fan nói vậy )
đang thèm nokia 1020 =))
dinhhocph
TÍCH CỰC
11 năm
Hay ghê 😁 hôm trước cầm em 520 vào phần này rồi mà Chưa biết :D
phải ảnh động này mà được up thẳng lên Facebook luôn thì còn gì bằng, không còn nghi ngờ gì nữa, Lumia đang là trùm camera phone thời điểm hiện nay
vvm69
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Duy_P900 up được lên facebook đó bạn, nhưng người ta sẽ thấy 1 link ( link được lưu trữ trên server của nó kìa ), bấm vào link sẽ xem được ảnh động.
Đặt 1 em 625 chơi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019