Cách Fix lỗi 1015 3G, 3GS không có sóng, Flash baseband 05.11.07

expandsale
11/2/2010 23:59Phản hồi: 64
Một số 3G, 3GS khi hạ cấp từ 3.1.3 xuống FW 3.1.2 (3.1 hay 3.0), sẽ bị lỗi không có sóng ( No Service) khi thực hiện unlock. Khi đang quá trình hạ cấp downgrade xuống 3.1.2 (3.1 hay 3.0) , itunes thông báo lỗi error 1015, bị dừng ở recovery mode, iphone không boot được. Sau đây là cách Fix lỗi này.

Vần đề ở đây là những iphone đã unlock rồi nhưng không có sóng. (iphone 3G, 3GS world, iphone 3G, 3GS Lock baseband 04.26.08, 05.11.07). Đối với baseband 05.12.01 không unlock được.

Nguyên nhân :

- Khi iphone nâng cấp lên FW mới hơn, iboot thuộc bootloader sẽ được nâng cấp lên version mới, nên khi hạ cấp FW, iboot không thể flash lại với version cũ , mới gây ra lỗi trên.
- Sau khi dùng một thời gian, nhất là 2G, 3G, đôi lúc baseband bị lỗi bộ nhớ NVRAM do tắt nguồn đột ngột hay lỗi nào đấy làm iphone vẫn không nhận được sóng cho dù unlock đầy đủ.

Vậy phải truy nhập vào iboot và reset các thông số mặc định.

Download iRecovery.zip , giải nén file này vào thư mục C:\ ; sẽ có thư mục mới C:\irecovery

Cài đặt libusb-win32-filter-bin-0.1.12.2.exe trên windows XP.( Không chạy được trên Windows Vista, 7)

1. Fix lỗi không có sóng " no service" đối với 3G, 3GS ; fix lỗi error 1015 khi downgrade FW 3.1.2, bị treo ở Recovery Mode (ăn cáp+dĩa) :

iphone phải đang ở chế độ recovery mode (màn hình hiển thị cáp và dĩa), itunes phải được đóng, mới truy nhập được vào iboot :

Vào run: gõ cmd "nhấn enter"
Vào màn hình DOS, gõ lệnh của DOS:

C:\irecovery\irecovery -s

Sẽ xuất hiện dấu nhắc :<recovery> iphone$ , gõ tiếp mấy lệnh của iboot trên dấu nhắc này:

Quảng cáo

setenv auto-boot true
saveenv
reset

iphone sẽ khởi động bình thường.

Nếu vẫn không có sóng , thực hiện bước 2:

setenv auto-boot true
saveenv
/exit

Quảng cáo

Nhấn cùng lúc Power và Home cho đến iphone boot lại bình thường

2. Fix lỗi No WIFI cùng với mất địa chỉ MAC address đối với iphone 2G, 3G :

Nếu 2G, 3G đang ở FW 3.1, 3.1.2, 3.1.3 đặt iphone vào DFU mode, hạ cấp xuống Firmware 3.0, mới thực hiện được các lệnh sau ở dấu nhắc :<recovery> iphone$ :

setenv wifiaddr xx:xx:xx:xx:xx
printenv wifiaddr
saveenv
fsboot
reset

xx:xx:xx:xx:xx là địa chỉ MAC mà bạn cần phải ghi cụ thể , nó có con số cuối cùng lớn hơn 1 so với địa chỉ Bluetooth

Ví dụ vào Settings > General > About > xem địa chỉ Bluetooth là 00:25:BB:EE:3A:40

xx:xx:xx:xx:xx phải là 00:25:BB:EE:3A:41

Đặt lại địa chỉ MAC sau : setenv wifiaddr "00:25:BB:EE:3A:41"

Chú ý đối với irecovery :

- Sau khi chạy lệnh -irecovery -s , thông báo lỗi " error system not able to read the file " hay " system can not execute the specified program" là do windows XP chưa cài Windows XP Service Pack 3.

- Sau khi thực hiện lệnh irecovery -s . nếu màn hình DOS xuất hiện dấu nhắc này là truy nhập vào iboot thành công:

Boot failure Count :0, Panic fail Count : 0
Entering recovery mode, starting command prompt
<recovery> iphone$.

- Xem được version của FW theo iboot tương ứng sau khi thực hiện lệnh: C:\irecovery\irecovery -s.
Công cụ này giúp ích cho việc xem version FW khi iphone mới chưa được active, bị lock màn hình, không vào xem được FW.

Sau chữ BUILD_TAG:
iBoot-596.24 : tương ứng với FW 3.0 , 3.0.1
iBoot-636.65 : tương ứng với FW 3.1
iBoot-636.66 : tương ứng với FW 3.1.2
iBoot-636.66.33 : tương ứng với FW 3.1.3

3. Flash lại baseband 05.11.07 :

Riêng trường hợp đối với baseband 05.11.07 unlock bằng blacksn0w RC1 gây lỗi crash baseband, gây nên tình trạng “Searching…” và không dò sóng được. Restore bằng Firmware custom 3.1.2 hay 3.1.3 sẽ không fix lỗi này được. Vần đề này giải quyết bằng cách restore bằng Firmware gốc 3.1.2 ở DFU mode (Recovery mode không được) thi mới flash lại toàn bộ baseband.
Tuy nhiên với một số máy 3GS không có lưu SHSH 3.1.2 trên Cydia server, không thể restore FW 3.1.2 được. Sau đây là giải pháp flash baseband 05.11.07 : (Theo Olethros)

Trước tiên vào Cydia xóa blacksn0w để iphone trở về trạng thái chưa unlock.
iPhone phải truy nhập được thư mục gốc (root) bằng iphone folders. Nếu iphone jailbreak bằng blackra1n nên cài thêm afc2dd trên Cydia. Nếu jailbreak bằng FW Custom hay Redsn0w thì đã cài sẳn afc2dd.

Giải nén 051107_bbupdate.zip, dùng iphone folders copy file ICE2_05.11.07.fls , ICE2_05.11.07.eep , BBUpdaterExtreme vào thư mục tmp/

Mở app MobileTerminal ( Cài trên cydia) :
Đầu tiên nhập lệnh: su, nhập password : alpine .
cd /tmp
chmod 755 BBUpdaterExtreme
launchctl unload /System/Library/LaunchDaemons/com.apple.CommCenter.plist
./BBUpdaterExtreme update -f ICE2_05.11.07.fls -e ICE2_05.11.07.eep

Update baseband sẽ thực hiện trong vài phút. Sau đó khởi động lại iphone bằng cách nhấn nút power. Sau đó cài lại blacksn0w RC2 , để unlock lại baseband 05.11.07.

- Cách này chỉ thực hiện đối với baseband 05.11.07.

- Nếu unlock bằng Blacksn0w RC1, khi khởi động iphone nhiều lần sẽ gây lỗi mất WiFi. Để tránh điều này , vào Cydia xóa Blacksn0w RC1, add sources : http://cydia.pushfix.info. cài lại blacksn0w RC2 để unlock baseband 05.11.07. Bản RC2 này fix được lỗi Wifi khi khởi động iphone nhiều lần vì nó sử dụng phương pháp độ trể trên Commcenter daemons để thực hiện unlock baseband khi khởi động iphone.
64 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nhatnt
ĐẠI BÀNG
14 năm
bạn có thể cho mình hỏi tí được không. Nếu máy world ko active được = sim + itune thì phải làm thế nào để active được sim bây giờ. Minh đang gặp trường hợp như thế mà ko biết làm thế nào. Model của mình là MB496ZP bạn giúp mình với. Thank ban nhiều.
Thì bạn restore lại FW 3.1.2 và thực hiện các bươc trên.
trời ơi, đọc khúc đầu thấy mừng ghê gớm, đến khúc file exe ko chạy đc trên win 7 mún té ghế lun oaoaoa có cách nào khác ko chủ topic? ko jb mấy tuần nay rồi, iphone ko còn là iphone hị hị
từ 3 dòng lệnh cuối fix lỗi no servire của Iphone 3gs mình hoàn toàn bị báo lỗi
Lúc chạy irecovery -s , bạn có thấy xuất hiện thông số version của NAND hay không ? Nếu không thì chưa truy nhập vào NAND được.
Lúc chạy thì nó hiện lổi k mở ra được chắc 100% là chưa truy xuất NAND được em dùng win7 k biết có phải do đó mới bị dậy k ?
Giờ k có winxp vậy theo anh em nên lên bản nào mà có thể qua được cái này restore 3.1.3 chẵn hạn sau đó jailbreak dc k nhĩ ? bản World 3gs
Window 7 không chạy được, phải chạy trên XP . nếu restore 3.1.3 sẽ không bị lỗi này . Mình có FW custom 3.1.3 sạch có nhũng sẳn Cydia.
http://www.tinhte.com/threads/319642-Restore-Custom-FW-3-1-2-3-1-3-iPhone-v%C3%A0-c%C3%A1ch-tr%E1%BB%8B-b%E1%BB%87nh-hao-pin
quicktimes
ĐẠI BÀNG
14 năm
ai bảo thế hã bros win 7 chạy tút
OK vậy mình sẽ thử restore nó lên 3.1.3 theo bạn, nhưng có cần dùng file hosts k nhĩ ? hay chỉ áp dụng cho 3.1.2
Nếu bạn chạy các app có bản quyền trên itunes bằng account itunes thì không cần (không có app trên Cydia)
Nếu cài các app trên Cydia, hay các app dùng mobileinstall hay appsync, phải dùng nó để tránh các spy.
UHM, nhưng bài bạn nói có chổ khó hiểu về hosts tức là file hosts bạn đưa ra là file .txt nó cùng tên với file hosts trong ect -> bạn nói hãy chép chồng lên tức là chép đè ( move and replace ) nhưng khó hiểu là 2 file này khác nhau làm sao mà chép đè lên, chỉ có nước là 2 file này cùng nằm trong thư mục ect phải k ?
Đổi tên file hosts.txt thành hosts, replace file hosts trên /etc của iphone. Để sửa lại trên topic mới được
Thanks.
Xin lỗi, mình đã lên 3.1.3 mà vẫn bị dính lỗi sim card k hổ trợ k thể active được
Hện nay mình chưa thể active cho 3GS World vậy mình dùng jailbreak luôn dc k nhĩ
vây đối vơi 3Gs lock vẫn không thể hạ BB 5.12.01 xuống 5.11.07 đc phai không bạn
Chính xác, đành chờ tool unlock và jailbreak firmware 3.1.3 BB 05.12.01 thôi
thank's .................. sau thơi gian sài 3.1.3 mình thấy pin rất tốt nếu có tool unlock nữa thì tuyệt 😁
Giúp mình với. Mình nâng cấp lên Fw 3.1.3 nhưng ko có cydia. Mình lại hạ xuống 3.1.2 thì mất sóng. Nâng cấp lên lại Fw 3.1.3 thì máy vẫn báo mất sóng ( no service ). Bây giờ không biết phải như thế nào nữa. Mong bạn chỉ giúp mình với. Cảm ơn nhiều lắm
Quên mất ! Mình iphone 3Gw. 8gb.
Thực hiện reset baseband như trong bài hướng dẫn là hết ngay.
mình đã làm theo hướng dẫn của bạn rồi. Nhưng ko xuất hiện dấu nhắc :<recovery> iphone$. Mình ko biết phải làm sao nữa. Mong bạn giúp mình với. Cảm ơn bạn nhiều
Phải đặt iphone vào Recovery mode mới được.
hanghonda
TÍCH CỰC
14 năm
Cây 3gs của mình ăn táo, mình up lên 3.1.3 Custom sau đó hạ về 3.1.2 custom_no_cydia và Unlock bằng blackra1n và Blacksn0w cũng vẫn ko có sóng...
Mà nếu tắt máy khởi động là là an táo liền, mình Restore mấy lần cũng vẫn y như vậy, vẫn ko có sóng và ăn táo khi khởi động lại,,,,

Giúp mình với..
Đã có trường hợp xảy ra giống như bạn, mình đã hướng dẫn và thực hiện thành công.

Xem link sau trường hợp của bạn vantruongdia

http://www.tinhte.com/threads/319642-Restore-Custom-FW-3.1.2-3.1.3-iPhone-v%C3%A0-c%C3%A1ch-tr%E1%BB%8B-b%E1%BB%87nh-hao-pin/page38
http://www.tinhte.com/threads/319642-Restore-Custom-FW-3.1.2-3.1.3-iPhone-và-cách-trị-bệnh-hao-pin/page39

Đặt iphone vào chế độ DFU mode, restore bằng bản gốc 3.1.2. ( Bởi chỉ có ở DFU mode thì mới flash lại toàn bộ dữ liệu cho iboot mới hết được, còn ở Normal mode hay Recovery mode, itunes không đả động gì đến iboot cả, dữ liệu bị lỗi vẫn dữ nguyên ) . Sau đó chạy blackra1n RC2 để iphone khởi động lại. Tăt iphone, đặt vào Recovery mode cài lại FW custom 3.1.2.

DFU mode: cắm cáp với PC, mở itunes, tắt iphone, nhấn cùng 1 lúc 2 phím Power và Home đúng 10 giây, nhã phím Power vẫn giữ phím Home, đợi 1 lúc itunes thông báo nhận dạng được iphone là xong. Trên iphone màn hình tối đen không có hình gì cả là đúng.

Download FW gốc 3.1.2 (3G) : iPhone2,1_3.1.2_7D11_Restore.ipsw

Theo thứ tự khi iphone boot: Bootrom > LLB (Low Level Bootloader) > iboot > kernel > FW 3.1.2
Máy của bạn bị treo ở iboot.
Restore Recovery mode : kernel > FW 3.1.2
Restore DFU mode : iboot > kernel > FW 3.1.2

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019