Cách giải quyết khi không thể nâng cấp BlackBerry OS 10.3.1 vì vấn đề đầy bộ nhớ trong

Duy Luân
21/2/2015 9:48Phản hồi: 49
Cách giải quyết khi không thể nâng cấp BlackBerry OS 10.3.1 vì vấn đề đầy bộ nhớ trong

Trong những ngày qua nhiều bạn không thể nâng cấp lên BlackBerry OS 10.3.1 bởi vì "lỗi" đầy bộ nhớ, đặc biệt là các bạn xài BB Z3 hoặc Q5. BlackBerry mới đây đã ghi nhận vấn đề này và đưa ra lời giải thích cũng như cách khắc phục để giúp các bạn nâng cấp được dễ dàng hơn. Tóm tắt thì đây không phải là lỗi, chỉ đơn giản là BB không thể cài update bởi máy của bạn không có đủ chỗ trống, và bạn có thể giải quyết bằng cách cập nhật qua phần mềm BlackBerry Link trên máy tính hoặc dọn lại bộ nhớ trong.

Vấn đề:

Khi cập nhật BlackBerry OS 10.3.1, máy hiện thông báo nói rằng bộ nhớ trong của điện thoại không đủ chỗ trống để việc cài đặt diễn ra thành công. BlackBerry 10 OS yêu cầu thiết bị của bạn phải có dung lượng trống lớn hơn 2,5 lần so với kích cỡ bản update được tải về. Ví dụ, nếu gói nâng cấp có dung lượng 1GB thì máy của bạn phải trống ít nhất 2,5GB để tải và cài đặt.

Cách giải quyết:

Cách 1: Cập nhật máy lên BB OS 10.3.1 thông qua phần mềm BlackBerry Link trên máy tính

Bằng cách này gói cập nhật sau khi tải về sẽ được giải nén và xử lý trên máy tính bằng phần mềm BlackBerry Link nên không đòi hỏi quá nhiều dung lượng trống trên điện thoại. Việc cập nhật hết sức đơn giản: nối smartphone với máy tính bằng cáp USB, chạy BB Link, sau đó nhấn nút "Install Update" và chờ cho quá trình cài đặt kết thúc.

Video hướng dẫn cập nhật phần mềm bằng BB Link

Cách 2: Dọn trống bộ nhớ trong của điện thoại

Nếu không có máy tính bên cạnh và bạn muốn tiếp tục cập nhật trực tiếp trên điện thoại (Over The Air), bạn phải dọn lại bộ nhớ trong của thiết bị BlackBerry để đạt được dung lượng trống theo yêu cầu. Một vài thứ bạn có thể làm như: gỡ bớt các app không còn xài, xóa bớt ảnh, video, nhạc, phim hoặc di chuyển chúng sang thẻ microSD... Khi chạy cập nhật phần mềm, máy sẽ báo cho bạn biết dung lượng trống bạn cần dọn là bao nhiêu, ví dụ:

"Please free up additional 401 MB of space to continue with this update" - tức là bạn phải dọn trống 401MB dung lượng bộ nhớ trong để việc cài đặt có thể được tiến hành.

Hầu hết những người dùng gặp vấn đề này khi họ sử dụng BlackBerry Q5 hoặc BlackBerry Z3, vốn là những thiết bị có bộ nhớ trong khiêm tốn. Ngoài ra, một vài người dùng BlackBerry Z10 cũng bị. Nếu bạn cũng nằm trong diện này thì hãy thử một trong hai cách nói trên và báo cho bọn mình biết liệu bạn có update thành công hay không.

Nguồn: BlackBerry

Quảng cáo

49 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cách 1 nhanh, gọn, nhẹ. Thêm cách nữa là chơi Leaked mới nhất thì khỏi lo về vấn đề này, đó là cài qua Autoloader. Mới nhất là SR 1581
anhkutj
TÍCH CỰC
9 năm
nói như bạn...đó không phải là lỗi
tetekh
TÍCH CỰC
9 năm
@anhkutj Thực tế ban đầu mình chọn cách 2, dọn bộ nhớ và máy đã cho tải cập nhật,
Đã thử 2 lần nhưng download gần xong nó đứt gánh và thông báo bộ nhớ cần giải toả <= nó là 1 lỗi chứ còn j
Sau đó mình thử dùng cách 1 và thành công

Tuy nhiên

Với Z3 xuất hiện lỗi
-BBM hiển thị lệch phải download lại để install đè lên <= đã giải quyết
- danh bạ ko thể hiển thị cứ bấm load mãi<= ai dùng z3 có bị ko
(Sau 1 ngày thì danh bạ đã full, danh bạ vẫn ngu như thường, đầy ắp số của facebook mà mình ko mong muốn nhưng ko cách nào xoá đc)
- app tải ứng dụng amazon store mở lên tự tắt
- game coc chép đè lên giống BBm ko hiển thị, máy báo đã cài nhưng ko thấy hiển thị
...
Hix mình chưa bao giờ để bộ nhớ trống dưới 4Gb cả thiếu thì nâng thẻ là ok
Cứ Passport dùng mái thoải update 😁
canlaccg99
ĐẠI BÀNG
9 năm
nhớ hồi xưa up rom cho mấy con bb đời cũ toàn xài BDM :v
Đó cũng là cách làm hay, anh em nhanh tay lên nào.
các bác cho e hỏi sao con q10 verizon e lại ko update dc nhỉ. nó vẫn hoài 10.1.2
@lamttb80 Bạn này,mình cungx q10 verizon giống bạn và vẫn up vô tư nhé.
Bạn tải sahesi bản 2.0 rc về, tìm và tải bản rom của máy q10 roger. Update qua sahesi luôn. 30p thôi
Ai™
ĐẠI BÀNG
9 năm
Passport thôi :\
không liên quan nhưng Q10 của tui đây, chơi bb chủ yếu là mấy món ntn đây
Máy bác cho em hỏi con Q10 từ khi nâng cấp lên em xài cứ đến 13% là tắt nguồn, khởi động lại thì vẫn báo 13% nhưng vẫn tắt nguồn. Có cách nào khắc phục được không ạ, cái này có phải lỗi pin ảo không? Khó chịu quá mấy bác ơi!
Mi.P
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Wiki0106 Bạn để pin ngoài một lúc (15 phút), cắm sạc vào máy rồi lắp pin vô. Sạc đầy rút ra
Cứ bblink mà quât..z3 lên dug đẹp muot ghê!!
hungcobap
ĐẠI BÀNG
9 năm
Q5 máy trống 2,5gb trong khi yêu cầu trống 1,5gb mà vẫn không cài được. Để cài qua máy tính xem sao
@hungcobap có nghĩa là nhân 3 cái 1,5gb lên đó bạn. 4,5gb hơn trống mới cài được nhé
Con zenfone 4 của e 8gb bộ nhớ trong, úp tẹt luôn
@quocanh_ltk zenfone 4 ở đâu vô đây mà đòi up vậy chài
Máy có nguồn gốc ngà mạng mỹ thì chưa có nha bạn, nghe đâu bên đấy chưa thông qua nên máy mua hay xách tay bên đó vẫn chưa thấy báo

Bệnh Bệnh,
Máy mình 16gb còn chịu không nổi, đây là bản update lớn nên dính chấu cũng phải vì bình thường khỏan 300mb là cùng, 16gb thì hết 2gb là os rồi app với game nữa thì kiếm đâu ra 5gb trống

Cài bblink là tốt nhất
@raica7979 mình cũng Q10 verzion nhưng check update ko thấy. ko có cách nào nhỉ
WeasleyK
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cách 3:
B1: up rom leak lên với bản gần với bản official nhất (vì như vậy dung lượng update qua OTA rất nhỏ)
B2: update lại qua OTA thoải mái
ProArmy
TÍCH CỰC
9 năm
Z10 at&t vẫn chưa thấy có 10.3
@ProArmy Đúng đấy bạn
E kiểm tra cập nhật thì máy báo là phần mềm này mới nhất, cho e hỏi phải làm sao mới cập nhật được?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019