Cách [hay nhất] dùng Ipad để xem phim, nghe nhạc lưu trữ trên máy tính

vnblue
25/1/2012 15:31Phản hồi: 49
Đây là cách tận dụng tính năng DLNA
Yêu cầu tối thiểu là bạn có 1 Wireless AP kết nối với PC và Ipad
Đầu tiên các bạn cài phầm mềm ALLShare để tạo tính năng hỗ trợ DLNA cho PC
Tải Allshare tại đây http://downloadcenter.samsung.com/content/SW/201107/20110730112241355/AllShare_2.1.exe
(hoặc http://www.samsung.com/vn/consumer/tv-audio-video/television/led-tv/UA32D6000SRXXV/index.idx?pagetype=prd_detail&tab=support)
Cài xong các bạn nhớ Add các Folder chứa phim và nhạc vào Allshare nhé
Sau đó cài phần mềm hỗ trợ DLNA vào Ipad. Mình dùng 8player lite vì thấy nó khá ổn định và hỗ trợ nhiều định dạng, xem các Film dung lượng lớn so với Ipad ( 1.5GB) mà không bị giật hình.
Có thể tham khảo tại http://itunes.apple.com/us/app/8player-lite/id383221354?mt=8

Như vậy bạn đã có thể dùng Ipad xem phim, nghe nhạc vi vu mà không lo lắng về dung lượng bộ nhớ Ipad
Cách này các bạn có thể không cần cài Itunes lên PC: thằng này khá phức tạp và làm chậm PC cấu hình yếu
49 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ryan_mu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Không rõ cách này có xem được với NAS Buffalo hỗ trợ DLNA ko nhỉ ?
vnblue
TÍCH CỰC
12 năm
Chắc chắn là được 8 player hỗ trợ DLNA rất ok
vnblue
TÍCH CỰC
12 năm
Bác nào thấy hay thì thanks em động viên tí nha
Để ngày mai thử xem 😁
ryan_mu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Muốn Thanks bài của bác lắm nhưng post bài trên IPad nên ko thấy chỗ Thanks cả 😁
Bạn vào Tinh Tế bằng safari đừng dùng app TinhTe. Trong mục menu chuyển sang dùng giao diện desktop là có thể ấn thanks các bài viết bình thường như dùng trên PC or laptop.
Thanks vnblue trước. Mai sẽ test.
3H&L
TÍCH CỰC
12 năm
@Zippo1108 vào bằng app vẫn thanks bình thường. Ấn vài bàu viết ra action menu, ấn mũi tên sang phải chọn thêm, trong đó có nút like nhé 😃
thế pc hay laptop tắt máy thì ipad có thể xem phim bình thường ko bạn?hay phải mở pc hay laptop lên?
@đã test , phải mở laptop hoặc pc lên thì mới coi đc 😁 cái này thích hợp với share thông tin nội bộ trong nhà hoặc trong công ty thì thích hợp nè :D
mình đang xài cái wifi router có cổng USB trên router luôn mình cắm HDD box vào đó rồi dùng pc ipad lấy dự liệu từ hdd rất sường tốc độ cực nhanh
"nó" sẽ hoạt động giống cái Seagate GoFlex Satellite phải không bác ?
Bác co thể hướng dẫn cách làm được không ạ
rongdo12
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cái này những video ipad không hỗ trợ như mkv, avi,... thì máy tính có cần convert để xem không thế bác ? E đang xài air video đối với những video đuôi mp4, mov thì xem ngay còn những đuôi như mkv, avi,... thì nó vừa convert vừa xem nên máy tính chạy rất nặng, mà hiện nay phim toàn đuôi mkv......
Vừa test thử dùng cái app 8player xem các file có độ phân giải 640x480 bitrate 1.5MB trở xuống thì chơi rất mượt,chuyển sang HD 720p bitrate~4MB thì giựt quá ko thể xem dc,bitrate thấp hơn thì vẫn xem ngon chắc là do đường truyền wifi ko tải nổi! Thui thì xem đỡ mấy film bitrate hơi thấp vậy 😁
vnblue
TÍCH CỰC
12 năm
MKV, AVi vẫn xem bằng 8player được bạn ạ
Phải mở PC lên chứ

MÌnh có test mấy Film 720p thì thấy vẫn ok
Nhưng sóng sánh wifi thì phải 4/5 trở lên bạn ạ
longjolly
TÍCH CỰC
12 năm
[h=3]Mình thì đang sử dụng 02 Box Lan của Buffalo chia sẻ xem phim trên Lan chạy rất mượt.

LinkStation™ XHL

LinkStation™ Duo - LS-WXL/R1[/h]

vnblue
TÍCH CỰC
12 năm
Show hàng kìa
tophit
TÍCH CỰC
12 năm
Sao phải phức tạp thế hả bác. Cài Plex đi, đơn giản lại nhanh và ngon ...
vnblue
TÍCH CỰC
12 năm
Bạn hướng dẫn cụ thể đi
tophit
TÍCH CỰC
12 năm
1.Đầu tiên phải cài phần mềm Plex (lên Installous lấy nhé)
2.Cài Plex Media Center tại đây (http://www.plexapp.com/download/win-download-new.php)
3.Sau đó vào Plex Media Manager chọn ổ đĩa trên máy tính chứa film và nhạc
4.Vào Plex trên iPad rồi thưởng thức

Bác cứ làm theo, vướng mắc gì thì tớ giúp tiếp nhé.
vnblue
TÍCH CỰC
12 năm
Thế thì có gì nhanh gọn hơn cách kia đâu?
2 cách đều cài soft lên PC và Ipad
Nhưng cách của mình thì ai dùng ALLshare của TV SAmsung rồi thì cực tiện, xem được cả trên Ipad lẫn TV Samsung mà không cần cài gì thêm trên máy. Vả lại máy tính k cần cài Itunes, phim xem trên 8 player khá mượt. Ngoài ra với mạng DLNA bạn có thể dùng Ipad để remote TV Samsung, cách của mình có thể xem Video, ảnh, nhạc trên bất cứ thiết bị nào hỗ trợ DLNA nữa
ryan_mu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác cho mình hỏi khả năng load phụ đề srt có ngon không vậy ? Có bị lỗi font gì không ? Ngoài ra giải mã DTS ....

@longjolly: Bác cho hỏi là xem qua DLNA trên NAS Buffalo thì có ngon hơn xem trên HD Player không ? Nếu ngon hơn thì em chỉ cần đầu từ 1 NAS và 1 TV Support DLNA là ổn rồi.
vnblue
TÍCH CỰC
12 năm
HÍc, mình chưa test phụ đề trên 8 player của Ipad.
Còn về TV xem trên NAS Buffalo qua DLNA thì chắc chắn không thể hơn trên HPTC rồi. Bởi vì khi xem qua NAS thì TV chính là Player. Và tất nhiên TV PLay thì thua HPTC. Nhưng nói chung là đối với các Film quá lớn vsaf ai không quá khó tính. Với mình thì có thể chấp nhận được (MÌnh nối TV với PC qua cáp LAN chứ không dùng wifi vì dù sao LAN vẫn chiến hơn nhiều). NÓi chung nếu không có điều kiện thì mua 1 AP chuẩn N tầm 450k + 1 Lap or PC + Smart TV là chiến DLNA ngon rồi(nhớ cắm dây LAn cho nó mượt, wifi thì dành choIpad) . Còn xem over the air thì Ipad. NAS Buffalo thì đỉnh rồi
tieuhoantu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình xài wifi cho cái tv samsung vẫn ngon. Cắm LAN từ AP vào TV, lap xài wifi chung lớp với TV, phát HD 1080i ầm ầm, chả giật tí nào.

Wifi lúc nào cũng usage tầm 10% thôi.

TV + AP hoặc Repeater vẫn rẻ hơn cái wifi usb cho TV của samsung.
vnblue
TÍCH CỰC
12 năm
Ừ, nói chung chủ yếu nhờ vào chất lượng AP thôi
Mình cũng xem TV qua Wifi khá mượt (dùng PC có wireless Bridge 2 cổng lại, cắm thẳng thằng TV vào LAN PC)
rongdo12
ĐẠI BÀNG
12 năm
bạn cho mình hỏi ngoài lề tí. Cái air video mình đang xài đang xem một số phim đinh dang mp4, nếu là những file dung lượng 39 mb thì xem bnhf thường, còn những file dung lượng từ 35 mb đến 37 mb thì chạy hình rất giựt, ko hiểu vì sao. Mình ko có file dung lượng lớn hơn để test.
ryan_mu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cái này chắc do codec hoặc bug của phần mềm thôi bạn ạ.

Mình đã Test thử thì plex phải cài media server và plex client. Chất lượng video tốt, ko giật trễ hình và phụ đề hiển thị rõ ràng với File 720p mà mình có.

Ngược lại Allshare ở server và 8player ở client thì nhận diện server nhanh và chạy File DVD rip tốt nhưng chạy File Mkv 720p bị giật, phụ đề hiển thị đều tốt. Lỗi với File Mkv chắc là do bug phần mềm. Hi vọng sẽ được cải thiện trong thời gian tới.

Nếu chạy trên NAS buffalo tốt thì chắc HD player bị xoá sổ mất😁
zimzim
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tiện đây mình cũng hỏi ai xài AirVideo nhé.
Mình cài Airvideo server trên máy Laptop (6g core i7) kết nối wifi, iPad mình cũng nối wifi , nói chung nếu nối trong mạng Nội Bộ chạy Live Convert Film 720p file tầm 4-5G chạy vẫn ổn, nối ra Internet thì Tuỳ vào tốc độ đường truyền của Laptop và IPad nhưng nói chung là xem OK.
Tuy nhiên vấn đề là một số Film không lên phụ đề (srt), ai có kinh nghiệm gì về vụ phụ đề chia sẻ nhé.
anhthi198
ĐẠI BÀNG
12 năm
phim phu de srt thi se xem duoc, phim mux san phu de thi ban dung phan mem mega extrac guide de bung ''srt'' ra.
Sr online bang dt
Mình đã check qua nhiều app để có thể xem được phim HD trên ipad từ file trên pc. Tiêu chí của mình: xem được phim chuẩn HD 720 mượt và hiển thị tốt phụ đề rời srt, không bắt PC phải chạy hết max để convert file

Về app cho ipad mình đã thử cài qua nhiều app hỗ trợ DLNA và UPNP (xem phim qua 2 chuẩn này thì PC không phải chạy hết 100% processes để convert file như kiểu của AirVideo và chất lượng phim giảm đáng kể)
Với Airplayer, AirAV, 8player cả 3 app này đều xem file MKV rất yếu,hình ko mượt và quan trọng là ko hỗ trợ file phụ đề srt.
Chỉ duy nhất app Powerplayer là xem được cả HD 720 và cả 1080.mình chỉ mới test được file HD 720 cho hình nét,không hề vấp và hỗ trợ tốt phụ đề rời srt (tiếng việt) như xem trên pc (chỉ có 1 bất tiện nhỏ là phụ đề mình phải copy vào ipad,khi xem phim thì chỉ cần chọn file phu đề có sẵn trên ipad)

Còn về soft cho PC thì nếu nếu dùng WMP 12 mặc định của win 7 thì ko hỗ trợ được file MKV, để biến pc thành máy chủ chia sẻ DLNA Media Server thì có nhiều soft như TVersity, Wild Media Server, Serviio, TVMOBiLi, Samsung PC Share Manager (cái này update folder sharing rất lâu). Mình test qua thì thấy TVersity giao diện dễ nhìn và tương đối dễ sử dụng.(nhớ bỏ chức năng Trancoder vì app PowerPlayer đã hỗ trợ tốt file MKV và phụ đề nên không cần chọn để giữ nguyên chất lượng hình ảnh của file gốc cũng như đỡ cho pc phải chạy hết max)

Hiện tại mình đang rất hài lòng với 2 app này.Mình chưa test được hết các app để xem HD trên ipad như eXplayer, nPlayer...nếu ae có thể test được thì preview cho mọi người

(hình ảnh mình sẽ update sau ^^)
@prince1990 Nếu bạn dùng Allshare của SS vẫn ok (mình thì thấy nó add database lâu kinh khủng) chỉ cần ipad nó nhận được DLNA trên pc là ok.bây giờ bạn vào cái Allshare để add url chỗ chứa file movie nữa là xong.
Cái TVersity mình xài thì thấy chạy nhanh và giao diện dễ sử dụng 😃
prince1990
ĐẠI BÀNG
12 năm
@you_and_me231 mình down thử 1 bản TVersity nhưng nó bắt phải đăng ký bạn ạ....ko biết có bản nào dùng full đc ko nhỉ
@prince1990 key đây ;)
Email: any you want
Serial: 9543ceb8-d4a3-4877-9ec7-0eadb75bc529 or
4c6bfaac-f12e-4a47-a063-aa368edfbcdb
prince1990
ĐẠI BÀNG
12 năm
@you_and_me231 thanks bạn, nhưng cả 2 key đều bị báo Invalid........
woodfish
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cho em ý kiến xíu. Em đang có một bộ NAS 5Tb. Em dùng xbmc trên cydia. Đâu cần setup gì ráo. Em nói sai mấy bác sửa giứp em.
@woodfish xbmc xem stream được video trên pc hả bạn? m cài cái xbmc cho ipad rồi mà chả biết cách để xem phim trên pc thế nao? bạn có thể hướng dân được ko?
woodfish
ĐẠI BÀNG
12 năm
@****C*L*O*V*E*R*** Xem được. Nhắn cho mình số fone, mình chỉ cho. Đang xem prison break phần 2 ;)
@woodfish 090.4.0.0.3.120
ban có yahoo thì add yahoo cua m nhe cho nhanh. manowak1188@yahoo.com
aijin
ĐẠI BÀNG
7 năm
@woodfish Bạn làm 1 bài hướng dẫn cho mọi người cùng trải nghiệm thì tốt quá.
Không phải là cách hay nhất nhé ! Cách hay nhất là dùng homesharing trong itunes !
prince1990
ĐẠI BÀNG
12 năm
@obama2020 homesharing thì xem phim kiểu j` vậy bạn?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019