Cách khắc phục lỗi N900 không nhận sim(đã update mấy kiểu ko nhận sim

lvphuong113
7/12/2011 8:56Phản hồi: 42
Cách khắc phục lỗi  N900 không nhận sim(đã update mấy kiểu ko nhận sim
Sau khi mình thấy rất nhiều mem bị lỗi không nhận sim sau khi flash và chưa flash. mình đã tìm hiểu như sau:
các bạn trước khi flash máy N900 hãy tìm hiểu kỹ máy mình xuất sứ ở đâu. bản lock (sim nhà mạng) hay quốc tế (sim free). chính vì như vậy trang http://tablets-dev.nokia.com/nokia_N900.php có khai báo imei và các bạn nên down bản golba về cài như trên hình: dùng đại đa số cho bản quốc tê (sim free) rất ổn định. bản này là bản 20.2010.36.2

cũng có thể 1 số bạn tưởng mình là bản quốc tế mà máy là bản lock nên tìm hiểu nguồn gốc xuất xứ máy mình.

sau khi tìm hiểu được máy mình ở đâu quốc tế hay lock các bạn có thể down bản mới nhất là 21.2011.38.1 bằng navifrim
http://www.mediafire.com/?as6vb4nodbbu2jp

sau khi giải nén ra bạn có 1 bảng với lựa trọn như sau với các bản tại nhiều nước trên thế giới.

trên đây là cách khắc phục máy sau khi flash kô nhận sim.

ĐÂY LÀ CÁCH KHẮC PHỤC NHỮNG MÁY BÌNH THƯỜNG KHÔNG NHẬN SIM:
Trước hết các bạn kiểm tra máy mình trước đây đã nhận sim chưa và nhận sim hãng nào, nhà mạng nào, sim loại gì. và sau khi không nhận sim là do tình trạng máy bị đánh rơi, cài phần mềm hay gãy chân sim hoặc sim đã cũ quá, và các loại sim đời mới nhất.
- Nếu khi mua máy các bạn đã không nhận được sim rồi thì nên flash theo cách trên.
- Nếu trước đến giờ máy vẫn nhận sim, bạn thay sim khác vào không nhận ==> máy của bạn kén sim đời mới. nên kiếm sim đời cũ dùng mới được.
- Nếu máy bạn do va đập không nhận sim thì các bạn có 2 cách: mở nắp sim lên kiểm tra đủ 6 chân sim còn không. kiểm tra chân sim có bị ấn sát vào máy không. các bạn chỉnh lại chân đồng kéo cao lên chút là được. nếu không thể kéo lên được các bạn lấy 1 miếng bìa mỏng đệm vào xem có nhận hay không.
- Máy của bạn vẫn đang nhận sim bình thường nhưng đụng chạm vào nhân kernel nên có thể dẫn đến không nhận sim nữa. trường hợp này chỉ cần chỉnh lại nhân kernel hoặc flash eMMC là ok.
- Còn 1 tình trạng nữa là máy thỉnh thoảng không khởi động được, cùng 1 lỗi là không nhận sim thỉnh thoảng vẫn nhận và mất sóng. Vỗ nhẹ vào máy là máy tự tắt nguồn, Flash eMMC cũng không khắc phục được, trong khi flash xong cũng rất khó khởi động máy lên. Cách khắc phục là các bạn nên thay cục pin khác vì cục pin bạn đang dùng không đủ năng lượng để khởi động và nhận sim mặc dù pin sạc đầy.
- Còn tình trạng nặng hơn sau khi sử lý flash đúng FW theo máy chek sim ok thì khả năng bạn bị phần cứng rất cao có thể lên care nokia hoặc ra hàng sửa xem máy có nhận sim nữa không.

Lưu ý : Các bạn phải thật hiểu N900 của mình từ nguồn gốc cho đến xuất xứ phải nắm rõ thì mới có thể cứu được.

Quảng cáo

42 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bác Phương dạo này nhiệt tình quá.vote 1 phiếu [​IMG]
chuyện. bác ấy sắp lên mod cơ mà. hí hí
đã update sửa thêm mấy lỗi không nhận sim. Anh em chú ý xem bài đầu tiên.
Cho mình hỏi làm sao biết bản Quốc Tế hay bản Lock vậy bạn,Code N900:0583572 máy mình mua chính hãng FPT,máy em không nhân sim và mất Emei,em đã làm y như vậy nhưng vẫn không được
thank
...tui chắc chả cần bài này vì lúc nào N900 cũng nhận sim, heeee...

toi da lam nhieu cach nhung van khong . cuoi cung la phai dung toi cach la doi boad main luon . hehe ! nhu vay moi nhan sim lai binh thuong . nhung cac ban van co the doi may ! minh da bi 2 cai roi 1 cai doi boad 1 cai la doi may luon !
Bạn flash lại bằng emmc nhé. Máy bạn ef xung sai cách nên bị trắng imei.nói chung lock hay quốc tế với n900 ko quan trọng vì bạn có thể dùng fw nước khác đắp vào máy là dùng sim bình thường

Gửi từ tông Lào N900 yêu dấu của tôi, sử dụng ứng dụng Tinh tế

---------- Post added at 09:21 PM ---------- Previous post was at 09:20 PM ----------

Còn bạn thì bị phần cứng rồi nếu đã làm mọi cách về phần mềm và các thủ thuật ở trên

Gửi từ tông Lào N900 yêu dấu của tôi, sử dụng ứng dụng Tinh tế
Còn 1 kiểu bị thông báo All telephony.......... thì có 2 cách khắc phục. 1 là chập IC chân sim có thể chỉnh lại đc giá cả thấp. còn nếu không chập chân IC sim thì thay cặp flash khác số Imei sẽ bị thay đổi giá cả là 1 triệu thay trên care đàng hoàng.
@lvphuong113 Bạn ơi, con N1100 của mình bị lỗi FW thì bây giờ update FW nào là mới ổn định nhất hả bạn - giờ máy ko cài được mấy trò MC3, Assasin, NFS...nữa huhu...😔
loan_dzuong
ĐẠI BÀNG
12 năm
@lvphuong113 bác oi cho e hỏi e đang flash thi bj mất kết nối bjo n900 của e k bât được nguồn nữa có cách nào làm e nó sống lại k bác, mong bác tận tình jup đỡ e vs, e trân thành cảm ơn bác
thongmoney
ĐẠI BÀNG
12 năm
con N900 của mình chạy tất cả các firmware rồi, từ navifirm cho đến down trên web http://tablets-dev.nokia.com/nokia_N900.php
Emei: hiện khi ấn *#06# nhưng sóng thì bặt vô âm tín
ai check dùm em emei: 356938033189730. dùng firmware nào vậy?? cho em link luôn đi chứ em cũng down với chạy firmware từ hôm qua giờ cũng 6 7 cái rồi mà chưa lên được sóng. 😔(
tuanmaptv
ĐẠI BÀNG
12 năm
Xin lỗi chủ thớt, mình không thấy bài này nên hóng hớt tạo 01 chủ đề tương tự nhưng chưa chi tiết bằng, kiếm cách tháo bài xuống thôi
tinh hinh la con n900 cua em bi tinh trang kho len bac phuong oi.khi tat nguon roi mo nguon len lai may xay ra tinh trang la reboot (hien len logo nokia roi tat , den nofication mau vang, cu nhu vay vai lan roi moi chiu len ) bac da gap tinh trang nay chua , chi dum em cach khac phuc.em nghi la do pin chai nen thu cuc pin khac cung vay.

( trong khi flash xong cũng rất khó khởi động máy lên. Cách khắc phục là các bạn nên thay cục pin khác vì cục pin bạn đang dùng không đủ năng lượng để khởi động và nhận sim mặc dù pin sạc đầy ) cau nay cua bac y la pin bi chai phai khong

( Vỗ nhẹ vào máy là máy tự tắt nguồn ) em bo xung them cai nay...co the la do 2 cai chan day cuc pin len bi long.minh co the lay cai gi day 2 chan do len 1 chut de khi dua pin vao cuc pin se chat voi chau pin..n900 cua em hoi trc bi long de trong tui quan di lac nhe thoi cung mat nguon...con bay gio thi bi tinh trang nhu tren

sr cac bac len bang n900 nen k co tieng viet
cho e hoi sao may em bo SIM nao vo cung nhan ma bo SIM vietnamobile do lai hok nhan, e thu rat nhieu SIM rui. mong cac ac Giup Do
mình đã làm mọi cách nhưng ko dc...cuối cùng mờ máy ra đo thì đã pjt nguyên nhân.....rất dễ dàng...thành công 100%
khucmia
ĐẠI BÀNG
12 năm
tình hình là con vợ e mấy ngày nay đã thành cục gạch vì không nhận sim. E đã emmc mà vẫn bị, tưởng flasher sai FW nên lên đây xin bác lvphuong113 cái navifirm tìm cho chuẩn nhưng cũng không ăn thua, cài buổi tối ngon nghẻ xong đến sáng mai thấy máy lại báo là "all telephony functions, including emergency calls, are disabled due to a communication error, to recover, you might have to reboot the device". Các bác cho e hỏi là đây có phải là lỗi phần cứng, chập IC chân sim không, và viện phí cho vợ e rơi vào khoảng bao nhiêu xiền ạ??
đầu tiên bạn download 2 file này về nạp zo thử...RX-51_2009SE_1.2009.41-1.SEAP_PR_EMMC_MR0_ARM...........RX-51_2009SE_3.2010.02-8_PR_F5_MR0_ARM...nó sẽ nhận diver liền ak...nếu ko dc thì bạn đo chân số 1 của sim xem có áp vsim hok...nếu hok thj câu cho nó 1 sợi dây đồng là ok....khả năng thành công ở bước 1 la 70% đó....thân....
Con N900 của mình hàng FPT. Mình đã áp dụng đủ cách cho N900 nhưng vẫn không tài nào nhận sim.
Đã thực hiện:
- Kiểm tra (đo) khe sim vẫn ngon lành, không phải thay
- Flasher các FW, kể cả chạy eMMC (làm hơn 10 lần rồi)
- Thử cài Androi thì nhận sim vô tư, chỉ tội Androi vẫn chưa nghe và nói được, chỉ sử dụng bấm *101# kiểm tra TK.
Giờ đang dùng làm chặn giấy. Không biết ai còn cách khắc phục nào không chỉ mình làm nhé. Thank
khoa_dc
ĐẠI BÀNG
12 năm
Em đang có một em không biết flash ntn, bác nào làm được pm em cái nản quá ah. không bác nào xúc về xử lý em bán cho. bây jo nó còn bị mất hết icon và chữ toàn hình ô vuông nhu bị sai font ấy do em flash emmc xong bị thế luôn.
bác nào ok call em nhe 0902020889.
@khoa_dc Cái này flash firmware là ok mà
boystreet8x
ĐẠI BÀNG
11 năm
Máy mình lỗi sim error do nhập hết PUK code. Có cách nào chạy lại được ko ?
@boystreet8x Lâu quá ko dùng N900 chỉ nhớ đại khái:
1. Nạp fim xóa sạch fim lỗi Flash eMMC (nó sẽ bị lỗi font chữ sau khi flash nhé)
2. Sau đó tải fim đúng với phiên bản máy (Châu âu hay châu á, Việt Nam)
Up vào là ok .

Còn vẫn báo lỗi Sim thì potay, vì hiện nay mình vẫn có 1 em N900 ko nhận sim mà vẫn chưa có cách fix
@boystreet8x cái này thay sim khác vào là đc. còn sim thì hỏng vĩnh viễn. các lỗi all telephone..... thì chịu rồi. pó tay toàn tập
máy mình cũng bị vậy.Theo Mình nghĩ do tin nhắn full mà bạn k xóa thì dễ bị k nhận sim lắm ( riêng bản thân mình có ý kiến vậy thôi)
Con này chạy android dc phải k

Sent from my LG-LU6200 using Tinhte.vn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019