Cách khắc phục xe NOZZA khi bị gầm máy và tiếng xe ồn ???

26/5/2015 18:15Phản hồi: 18
Chào anh chị ! xe em là Nozza Limited ( màu đen ). Em mua đã đc 2 năm nhưng em càng đi thì càng thấy thất vọng!
Tiếng xe bị rất ồn , mỗi lần lên ga nghe rất nặng nề ko có đc êm như em đọc đc ý kiến của những bạn khác trên mạng. Em hay chạy đường xa mỗi lần tới nơi xe rất nóng cốc xe cũng nóng. Đường trơn trượt khi trời mưa là em ko dám chạy nhanh .
Về khoản xăng cộ thò em thấy khá ổn ko hao xăng lắm ! Em chỉ băn khoăn về chuyện tiếng máy xe rất ồn , hú . Anh chị nào có bí quyết hay ý kiến xin chia sẻ cho em . Em ngày càng rất nản về chiếc xế của mình . Giờ chỉ muốn đổi để mua VISSON mới thôi nhưng ba mẹ em ko cho đổi nữa .! Giờ chỉ đợi ra trường đi làm rồi cày kiếm tiền đổi mua mới thôi ! hichic
P/S : Theo em đc biết , xe mới mua nên chạy rôdai ( e ko biết ghi sao nên ghi đại ) 40km/h tới 1000km rồi hẳn chạy nhanh để máy đc êm và xe bền hơn . Nhưng em ko biết, nên mua về là cứ chạy tẹt ga luôn . K
Không biết đó có phải là nguyên nhân làm xe em ồn và hú như bây giờ ko ạ !
Em xin cảm ơn !
18 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

phamtungmdf
ĐẠI BÀNG
9 năm
đúng rồi đó e tẹt ga thì h e lãnh đủ chắc e cũng k biết bảo dưỡng xe nen vậy thôi,mua vision h chắc e quăng xe luôn r đó :v
@phamtungmdf Hi ! Không có đâu ạ . Chỉ là lúc đầu e ko chạy rôdai chứ bảo dưỡng vs giữ xe rất kĩ.
vietrung
TÍCH CỰC
9 năm
xe chạy dc bao nhiu km rồi, ra hãng kiểm tra lại nồi, dây curoa,... xem sao
@vietrung Dạ ! Em chạy đc 19000 mấy rồi a .
vietrung
TÍCH CỰC
9 năm
@Quỳnh Như Phạm 19k ra 3S kiểm tra mấy món trên dc rồi đó...
@vietrung E thay nhớt xe thường xuyên. Đến nổi ra tiệm ngta nhớt còn đẹp lắm thay uổng. Hay ra salon bảo dưỡng nữa !
vietrung
TÍCH CỰC
9 năm
@Quỳnh Như Phạm máy bị gầm hay ồn thường do nồi xe, chứ thay nhớt thường xuyên định kỳ thì ko ảnh hưởng gì cả...
phamtungmdf
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thay nhớt ngoài tiệm k uy tín cũng nguy hiểm lắm.co thể do bạn xui chứ mình thấy vision sao bang nozza dc
Mi
Mình cũng ko biết nữa ! Hĩc . M nghe VISSON mới chọn ngon lắm !
@Quỳnh Như Phạm
1/ Bạn mua Nozza là ổn rồi, Vision hay nói chung dòng tay ga Honda lỗi vặt nhiều lắm, siêng chăm sóc thì ok chứ lười chăm chạy muốn quăng con xe.
2/ Rodai mình không biết, nhưng mình tẹt ga con AB mình tới giờ chưa thấy gì.
3/ Không biết chỗ bạn bảo dưỡng họ làm những gì? Nếu bảo dưỡng tốt mình bảo đảm với bạn 20000km máy yamaha vẫn ngon lành. Gf mình đi Luvias đời đầu chả thèm chăm gì đi hơn 40000km tới giờ máy còn bốc hơn cả AB mới mua, chỉ thay nhớt, chất lượng máy Yamaha khỏi bàn, trừ khi cố tình phá máy không nói.
4/ Bạn kiếm chỗ nào ổn tí mà bảo dưỡng. Danh sách đây, dự là tốn đó vì thường mình bảo dưỡng xe trải đều ra chứ không gom lại 1 cục mà làm:
_Bugi, ắc quy (thay luôn cho lẹ nha bạn trừ khi bạn đã thay rồi), khuyên là mua cái bugi platinum của NGK hay Denso ga sẽ nhẹ hơn tí, rẻ mà bền. Bạn muốn siêu bền thì thay bugi iridium (cái này chả cần đâu, tuỳ bạn).
_Nồi xe. Bi nồi, dây cu roa (thay luôn cho lành, ra hãng yamaha mua).
_Làm sạch máy xe. Cái này phải gỡ xe ra, vệ sinh này nọ, đem ra yamaha luôn cho chắc. Đừng thấy tháo xe mà sợ, chả sao đâu.
_Không biết Nozza 2 năm trước có phun xăng điện tử chưa, có thì vệ sinh kim phun luôn, vệ sinh kim phun xong bảo đảm nhẹ xe lại.
_Lốp xe. Thay cặp lốp khác, bơm căng lên tí.
_Nhớt. Bạn thay nhớt máy đều là ok rồi. Chỉ là không biết có thay nhớt láp không. Xe hú hét gì là do cái láp sau nó hú. Đem ra yamaha kêu thay nhớt láp là bọn nó hiểu.
_Bạc đạn xe, bạn đi xe nếu thấy ì ì mà bánh xe quay nghe xào xào, rạo rạo, rét rét là xác định bạc đạn có vấn đề.
Tất cả mấy cái này bạn có thể ra yamaha chính hãng làm, nếu không rành hoặc dẫn ai rành xe theo là được.
@Bách Phạm Cảm ơn chia sẻ của bạn. Xe mình có phun xăng điện tử . Chắc làm xong lần này tốn mớ tiền và mùng sẽ đói cả tháng
@Quỳnh Như Phạm Cũng xui là bạn phải làm một đống một lần. Khuyên bạn nên kiếm ai đó rành về xe với nhìn dữ tí đi mua đồ chung chứ con gái đi mua đồ xe là chém không thương tiếc. Bạn thay xong đống đó mình chỉ luôn lịch kiểm tra. Cái này là cách mình bảo dưỡng xe mình, nếu bạn thấy hơi kĩ thì có thể kéo dài thời gian ra.
1/ bugi iridium thì 40000km thay. Platinum mình nghĩ cùi lắm cũng phải được 25000km.
2/ nồi xe. Cái này rối lắm bạn chỉ cần biết vầy, 10000km kiểm tra dây cu roa và bi nồi, 5000km vệ sinh nồi (đem ra yamaha nói là tự hiểu).
3/làm sạch máy xe với kim phun sau 10000km.
4/ lốp nên xài lốp radial của duro (nguyên hội mình đi cái này, khá bền với ít ăn đinh). Thông số lốp nozza là 90/90/12 cả trước sau. Đi mua cứ nói vậy là họ hiểu. Lốp đi 10000km nên thay nếu kĩ, 15000km thay là an toàn. Đi quá coi chừng.
5/ Nhớt bạn cứ xài nhớt hãng hay nhớt tốt là được, nên vào hãng nếu bạn lười kiếm loại nhớt này nọ. Nhớt láp cũng y chang. nhớt máy 5000km hay 4000km nên thay (mình là 2500km thay đó). Nhớt láp 10000km thay.

Bạn cứ nhớ lịch bảo dưỡng theo km đi được mình nói là tốt rồi. Mình chỉ tổng hợp mấy cái thường phải làm. Còn nếu xe bạn tự nhiên có gì lạ lạ thì đem ra hãng liền
@Bách Phạm Mình thấy những lần vào hãng toàn bị kêu thay này thay kia ko sửa mà cứ thay . Nên càng lúc mình càng hạn chế vào . Những làm những thứ bạn nói chắc m phải vào hãng cho an tâm
@Quỳnh Như Phạm Cái bugi với cặp lốp chắc bạn phải mua ngoài, bạn ở đâu để mình tìm chỗ uy tín cho bạn mua.
@Bách Phạm Chắc phải từ từ á bạn ơi ! Vì m chưa có xiền ^•^
thay nồi + nhớt + nhớt lap là ok. tầm 1M sẽ có kết quả tốt ngay
fightstinger
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ko hiểu khi đi bảo dưỡng người ta làm gì cho bạn, hình như chỉ mỗi thay dầu.

Bạn nên mang ra YFS bảo dưỡng lại. yêu cầu đổ chai rửa kim phun, bảo dưỡng côn, thay dầu láp là ngon ngay.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019