Cách khởi động XP song song với Vista

KOBAGGER
28/12/2008 9:6Phản hồi: 9
Xin chào tất cả các bạn!

Mình có cái Laptop lúc mua đã cài sẵn HDH Vista, sau đó mình có cài thêm XP vào để sử dụng song song với nhau. Sau một thời gian sử dụng tốt, mình gặp lỗi không nối được mạng Internet ( chắc do mình chọc phá gì đó, chắc mất Drive 😁 ) Do mình sơ ý ghi sai model của máy nên tìm hoài không thấy Drive và mình đã quyết định cài lại Vista. Vấn đề là ở chổ bây giờ mình không khởi động được XP mặc dù đã dùng PM: EasyBCD 1.7.2 hay VistaBootPRO.
Xin cho mình hỏi có cách nào để mình khởi động được XP mà không cần cài đặt lại XP.
Rất mong được sự giúp đỡ của các bạn, xin cám ơn rất nhiều.
9 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ơ hay nhỉ .....................................................
Không có cách nào cả!
Không cài XP thì làm sao khởi động XP được? Lấy XP đâu mà khởi động?
minhtri2002
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bạn dùng vistaboot pro 3.3 á. Có thể chạy xong xong à. Bạn qua trang này tham khảo nè. CÓ chỉ dẫn bạn dùng chương trình đó á. ^^. http://vietbao.vn/Vi-tinh-Vien-thong/VistaBootPRO-3.3-Cai-dat-va-chon-lua-su-dung-giua-Windows-Vista-Windows-XP-tren-mot-may-tinh/45246367/229/
Rất cám ơn các bạn đã quan tâm tới câu hỏi của mình, nhưng mong các bạn đọc rõ câu hỏi của mình rồi hãy trã lời 😁

XP vẫn còn nằm ở trong máy thì cần gì cài lại ? nếu cài lại thì cần gì phải đặt câu hỏi ?

Vấn đề là ở chổ bây giờ mình không khởi động được XP mặc dù đã dùng PM: EasyBCD 1.7.2 hay VistaBootPRO. ( PM không nhận ra ổ chứa XP )
Bây giờ mình đã xóa toàn bộ ổ cứng chứa Vista và XP,đã cài đặt lại vista ( hoạt động tốt ) Mình tiếp tục cài đặt XP nhưng máy không nhận ra ổ cứng để tiến hành cài đặt, mặc dù mình đã phân chia ổ. Mình đã cài đặt thành công XP song song với Vista 2 lần nhưng lần này thì lại gặp lỗi này 😕.Bạn nào biết cách khắc phục xin hướng dẫn dùm nhé, xin rất cám ơn.
zulu
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bạn vào bios để disable Sata đi thì sẽ cài được XP. Hoặc có thể tìm mua đĩa XP cài cho ổ Sata. Chịu khó search trên mạng cũng có nhiều.
Rất cám ơn bạn. Mình đã tạo một đĩa XP mới và đã cài đặt thành công. Có điều mình không hiểu là tại sao 2 lần trước mình cài đặt bằng cái đĩa củ thì được, còn lần này thì không 😕.
Vẫn là câu hỏi đầu tiên: Nếu một lúc nào đó mình cần cài lại Vista ( XP vẫn còn ở ổ chứa khác trong máy ) thì làm sao để sau khi cài đặt lại Vista, mình có thể khởi động lại XP mà không cần cài đặt lại XP. Mình đã dùng thử EasyBCD 1.7.2 hay VistaBootPRO để khởi động lại mà không được. Rất mong được các bạn giải đáp, xin rất cám ơn.
minhtri2002
ĐẠI BÀNG
15 năm
nói chung bi giờ cài lại XP. Bỏ vista đi chơi win 7 mới shock. Lúc cài XP trước xong cài win 7 nó tự dual boot nhận ra win XP lun khỏi dùng chương trình gì cả. Lúc dual boot nó ghi earlier of windows và windows 7 vậy là xong. Dùng mí cái đó chi rắc rối. Chúc bạn thành công
nbaotuan
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bỏ cái đĩa WinXP vào repair lại winXP là xong, sau đó vào làm lại BOOT bằng 1 trong 2 phần mềm mà bạn nói trên là ok

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019