Cách kích hoạt Cortana trong Windows 10 build 9926 tại Việt Nam

Duy Luân
25/1/2015 0:7Phản hồi: 150
Cách kích hoạt Cortana trong Windows 10 build 9926 tại Việt Nam

Mặc định cô trợ lý ảo Cortana trong Windows 10 Technical Preview build 9926 không được kích hoạt cho người dùng Việt Nam. Ngay cả khi bạn chọn ngôn ngữ tiếng Anh thì chưa chắc rằng tính năng này có thể chạy lên được. Tuy nhiên, chúng ta vẫn có thể chỉnh sửa cấu hình hệ thống một chút để có thể trải nghiệm được Cortana một cách đơn giản và dễ dàng hơn. Bạn chỉ cần làm theo những bước sau:[prebreak][/prebreak]
  1. Nhấn vào Start Menu, chọn Settings

2. Chọn tiếp mục Time & Language

3. Trong cửa sổ mới xuất hiện, chọn dòng "Region & language" ở bảng bên phải
  4. Ở phần "Country or region", chọn "United Stated"
  5. Ở phần "Languages", chọn vào dòng "English (United Stated)". Nếu chưa thấy nó, bạn hãy nhấn vào nút dấu + để thêm vào
  6. Trong dòng "English (United Stated)", nhấn nút "Set as primary"

7. Thoát ra và bắt đầu sử dụng Cortana thôi, nhanh chóng và dễ dàng
Cách làm chỉ đơn giản vậy thôi, chúc anh em thành công. Bên dưới là vài hình ảnh sau khi đã kích hoạt Cortana và thiết lập cho "cô ấy" biết tên bạn.

150 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

rất hay , nhưng phát âm ngoại ngữ của mình chưa chuẩn lắm , chỉ được vài từ đơn giản , nhiều từ phát âm 3 lần vẫn sai 😔 . Thôi gõ phím cho nhanh
có Tiếng Việt thì hay biết mấy nhi???😃😃😃
*text*
longdesigz
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không biết WIn 10 có cấu hình nặng hơn window 7 và 8 ko nhỉ
@longdesigz Có chứ. Nhìu lúc mình đang chạy ứg dụng mà nó tự tắt luôn là hiểu rồi.
@longdesigz dĩ nhiên là nặng hơn rồi :v 😃
@duongcong930 Ko p nhá. Mình thấy đó là do phần mềm thôi. Nó ko tương thích.
@longdesigz Đang dùng và thấy nhẹ nhàng. mình cài trên laptop cũ core2dual. vẫn nhanh bình thường.
mykolor
TÍCH CỰC
9 năm
Vọc cho vui thôi chứ xài thì kg khả dụng, phát âm tiếng Anh người bản địa mới mong xài.
nettalk
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mykolor Thì bạn cứ luyện thêm tiếng anh rồi nói chuyện lại với "cô ấy". Coi như luyện phát âm tiếng Anh thôi. Hy vọng bạn sẽ thấy cô ấy khả dụng lại 😃
😃 chờ tiếng việt hỗ trợ
m0n0
ĐẠI BÀNG
9 năm
cái này nhiều thanh niên thích lắm đây 😆
kiatas
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cách mấy bác vn phát âm tiếng Anh ai mà hiểu cho nổi, nhất quyết cài cho bằng được Cortana để làm gì?
iApples
TÍCH CỰC
9 năm
@kiatas Chuẩn man ! Đại đa số ko phân biệt được P và B lúc phát âm khiến cho cứ phải hỏi Bò hay Phở thì nói có bố Cortana nó cũng ứ hiểu ! Còn nhiều từ nưã. Đến anh Cu Hiệp đọc Blackberry Passport còn đọc là "Bát Bo" nữa là 😆
@kiatas Không phải ai cũng như bác 😆)
Dzu~
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sao thanh của bác không trong suốt?
khoaslim
TÍCH CỰC
9 năm
1h đêm qua mới cài xong tắt máy đi ngủ . sáng 5h đã dậy đi làm 2 ngày mới về chưa biết nó thế nào
máy e chạy win 10 hơi yếu nếu muốn nó chạy mạnh mẽ nhanh nhẹn mượt mà tkì phải nâng cấp nhữg gì
ngqnamanh
TÍCH CỰC
9 năm
@duongcong930 cái yếu của bạn ở đây là gì, chip có phải thể hệ core i không ram bn. ở cứng của bạn là hdd hay ssd
@duongcong930 Mình thì thường nâng ram, còn nếu cấu hình của máy ko tương thích thì chỉ còn cách là làm cái máy mới là được! 😃
@ngqnamanh Máy e cùi lắm pác ạ. Intel pentium. Ram 2gb o hdd
@duongcong930 Ram chỉ một phần thôi thím quan trọng chíiset của thím thế nào . Cài xong khởi độn cũng hết khoảng 1G ram thôi mà
bien19ndg
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em là ng rất thx dùng win, tất cả đều thấy khá ok, trừ cái mục chọn mạng wifi, rườm rà k chịu dc, bt kick vào icon wifi là nó hi
bien19ndg
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em là ng rất thx dùng win, tất cả đều thấy khá ok, trừ cái mục chọn mạng wifi, rườm rà k chịu dc, bt kick vào icon wifi là nó hiện ra ngay mấy cái wifi, giờ thì load setting xong hiện ra.
webzone.vn
TÍCH CỰC
9 năm
Mikenlanggio
ĐẠI BÀNG
9 năm
@webzone.vn Cho mình hỏi nếu mình cài. Thì mình có mất các soft trước đó k ạ? Tks
sao mình khôg vào store dc ai giúp vs
Thanks bác, mình dùng win quen rồi, thích win
foxpro.ntt
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cortana trên PC vẫn chưa hoàn thiện lắm, khả năng nhận dạng và trả lời thua rất nhiều trên WP (mình dùng từ khi mới ra), nhận dạng giọng nói cũng kém, chắc do mic laptop của mình kém, không lọc tạp âm tốt như Lumia, hi vọng bản chính thức sẽ hoàn thiện hơn
@foxpro.ntt Mic laptop thường bị lẫn tạp âm do quạt tản nhiệt hoặc do laptop tiếp xúc trực tiếp với mặt bàn. Giống như khi tai bác áp xuống mặt đất nghe đc đủ thứ vậy
foxpro.ntt
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nhoctihon57 uh mình biết điều đó nên cũng hok yêu cầu cao với em ấy lắm, vì có em ấy trên WP rồi 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019