Cách sử dụng Pin điện thoại di động hiệu quả

Vit
19/5/2006 16:27Phản hồi: 132
132 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bài viết hữu ích ........Thanks....!
thanks bài viết bổ ích ^^
Theo khuyến cáo là không sạc qua đêm vì dù có mạch tự ngắt nhưng pin vẫn nóng, lâu ngày sẽ bị phù, mập như con heo, mình đã từng bị một cái nên biết, nó đội cả cái nắp ra ngoài
Cảm ơn! bài viết rất hay mình cũng đã áp dụng thấy hiệu quả hơn trước đó.
Mình charge pin thất thường lắm, hèn chi chai hoài, xài máy nào cũng 2,3 cục pin.
Công nhân nhưng đây chỉ là cách bình thường không đáng kể
Cắm sạc qua đêm có sao không nhỉ, mình toàn làm thế vì ngày dùng hết pin rồi phải sạc để mai còn nghe nhạc. Trong lúc sạc thì máy và sạc nóng, còn sạc xong thì thấy vẫn bình thường mà
cảm ơn bác vì bài viết hữu ích cho anh em. thank
cám ơn bài viết bác chủ thớt. em thấy xài đt đừng để pin xuống vạch đỏ mới sạc, mà canh còn khoảng 20-30% là sạc được rồi
Phải 10% bạn à 😃 Miễn đừng để cạn kiệt đến nỗi tắt máy là được - dùng 1 2 tháng mới cho cạn 1 lần để xả rồi nạp đầy thì tốt hơn :p
thanks chủ thớt thông tin rất hửu ích
hay đấy......................................
Cam on Vit rat nhieu vi bai viet huu ich nay.🆒
Sdt: 0979.86.44.77
Mình thấy ý kiến về sạc pin li-ion những lần đầu không giống nhau. Không biết có cơ sở khoa học không vì thấy trong sách hướng dẫn kèm đt ko hướng dẫn gì cả.
Hiện mình thấy "giang hồ" đồn là:
3 lần đầu tiên xạc rất lâu. 3 lần đầu, pin cạn hết mới sạc. Từ lần thứ 4 thì xạc bình thường. Sau khoảng 3 tháng thì có 1 lần để pin cạn rồi mới sạc, mục đích là để "làm tươi" pin.

Thấy bên thegioipin lại khuyên khác:
Khi ta mua một thiết bị có dùng pin, bao giờ người bán cũng yêu cầu sạc đầy lần đầu tiên. Nhưng với Pin Li-ion không nên kéo dài quá 10h. Pin Li-ion chỉ cần 3-4h là đã đầy. Nếu ta tiếp tục sạc, lúc đó Pin sẽ nóng lên và có thể sẽ giảm tuổi thọ. Pin sẽ đạt dung lượng tối đa sau 5-7 lần sạc.
http://www.thegioipin.com/knowledge/s122/tim-hieu-ve-pin.html

Lướt qua mấy diễn đàn bên TQ cũng thấy ý kiến không thống nhất lắm, phần đông cho rằng:
Pin li-ion trong 3 lần đầu không nên sạc quá lâu như mọi người thường nghĩ. Sạc vừa phải. Tốt nhất, sau khi điện thoại báo: pin đầy thì ko rút sạc mà tiếp tục sạc thêm khoảng 1 tiếng.
Cách này áp dụng cho 3 lần sạc đầu tiên. Các lần sau sạc bình thường.

Pin nickel gì đó thì mới phải sạc liên tục trong khoảng 10 tiếng.

Tiếng Anh mình ko biết nhiều nên chưa tìm hiểu được.
Boybq
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hiện tại mình đang piết đc 2 cách sạc pin. 1 là ở cách của chủ thớt.
2. Là sạc như thế này:
sạc lần 1, 2 và 3 sạc từ 8h-10h. Lần 1 khi pin chưa cạn thì bắt đầu sạc. Lần 2 và 3 để pin cạn thì mới sạc. Lần 4trở đy thì sạc pình thường. Sau 30 lần sạc thì để pin kạn mới sạc.
Chẳng biết ngke ông nà0. Ai đã test theo cách nà0 mà pin tốt post lên cho ae rõ
đúng thât đoc gia mới thấy vỡ cả đầu ihhihihiihhihi
dinhdoong
ĐẠI BÀNG
13 năm
ây da, tìm hiểu về cách sử dụng pin hiệu quả, bắt được cái này, mọi người copy rồi paste lên thanh địa chỉ mà xem , tui mới vô không post link được
www.tin247.com/thu_thuat_tang_tuoi_tho_cho_pin_dien_thoai-4-21581591.html
xả pin như thế nào hả bác?
Nghĩa là dùng pin cho đến khi hết sạch, máy tắt thì thôi - sau đó mới cắm sạc đầy nguyên 😃 Tầm 1 tháng làm 1 lần như thế :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019