Cách sửa một số lỗi hay gặp khi cài BootCamp cho Mac

19/1/2015 9:33Phản hồi: 60
Cách sửa một số lỗi hay gặp khi cài BootCamp cho Mac
Cài Windows cho Macbook là một việc khó không khó mà dễ cũng không phải là dễ, nên mình lập topic này chia sẻ một số kinh nghiệm của mình hy vọng hữu ích cho các bạn.

1. Không nhận chuột và bàn phím

Lỗi: Bạn boot vào bằng usb nhưng máy không nhận đươc chuột và bàn phím không thể bắt đầu cài Windows. Hoặc bạn cài được Windows, máy khởi động lại bắt đầu tiến trình thiết lập cài đặt Windows thì máy không nhận chuột và bàn phím.

Nguyên nhân: do boot camp (driver) không đúng model của máy bạn, hoặc do bạn sử dụng usb 3.0.

Giải pháp:

• download lại boot camp cho máy theo cách sau: vào Mac nhấn tổ hợp phím Command + Space BarBoot Camp Assistant và chọn mục số 2 “Download the lastest Windows support software from Apple” -> next. Mac sẽ tự động download lại boot camp tương ứng với máy.
  • Hay đơn giản tạo lại bộ cài Windows bằng Boot Camp Assistant với USB 2.0.
2. Không thể format phân vùng Windows

Lỗi
: Không format được phân vùng Windows qua NTFS, báo lỗi "Windows can't be installed on drive 0 partition 4” và Nút “Next” không có tác dụng.

Nguyên nhân: lỗi này rất khó xác định nguyên nhân, nên có nhiều cách có thể sửa lỗi này, các bạn nên thử từng cách sau cho máy.
Giải pháp:
  • Khởi động lại vào Mac nhấn tổ hợp phím Command + Space BarDisk Utility và format lại phân vùng BootCamp thành MS-FAT. Rồi tiến hành cài đặt Windows bình thường.
  • Tắt máy hoàn toàn, sau đó bật máy và giữ im nút Option để vào menu boot chọn khởi động bằng EFI boot và format phân vùng Windows.
  • Các bạn remove phân vùng BootCamp bằng Boot Camp Assistant và tiến hành phân vùng và cài lại Windows.

3. Không thấy phân vùng Mac từ Windows trên Yosemite 10.10 và không tạo thêm được phân vùng Data dùng chung, không thấy phân vùng Recovery

Lỗi
: các bạn cài mới Mac OS X 10.10 Yosemite rồi tiến hành cài Windows và bootcamp (driver) sau đó vẫn không thấy phân vùng Mac, cũng như không thể chia phân vùng Data dùng chung cho Mac và Win.

Nguyên nhân: do khi bạn format toàn bộ ổ đĩa cứng để cài Mac OS X 10.10 thì Apple họ không còn sử dụng định dạng HFS+ nữa mà thay vào đó là đinh dạng CoreStorage làm mặc định. Với định dạng mới này bạn không thể tác động nhiều vào phân vùng Mac và do bootcamp chưa kịp thay đổi để có thể đọc được định dạng này.

Giải pháp: chuyển CoreStorage trở thành HFS+
Mở Terminal và gõ:
Code:
diskutil cs list
Nếu là định dạng CoreStorage thì sẽ hiện ra như sau:

Quảng cáo

Ở mục "Revertible: YES” có nghĩa là có thể chuyển về HFS+
Mục logical volume bạn copy dòng đó và paste vào lệnh sau:
Code:
diskutil coreStorage revert 4D047C32-191A-477A-B074-8AE28EAFA4A5
quá trình revert sẽ không mất dữ liệu và rất nhanh, xong các bạn khởi động máy lại là được. Sau khi convert thì bạn có thể tạo phân vùng DATA dùng chung, hiện phân vùng Recovery.

p/s: các bạn thấy có chỗ nào sai xót thì comment mình sẽ bổ xung lại, các bạn có lỗi nào hay hay thì cũng để lại comment mình sẽ hỗ trợ trong khả năng. thân!!!
60 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chạy code cho dòng "Logical Volume" chứ ko phải "Logical Volume Family". Thông tin ở đây. http://awesometoast.com/yosemite-core-storage-and-partition-woes/
Awesome Toast | OS X Yosemite, Core Storage, and partition woes
awesometoast.com
@gaububanmigo cám ơn bạn mình edit cái hình bị sai
mình cài win xong không hiểu sao nó không nhận hết driver, bạn có driver đầy đủ không share mình với😃 thanks bạn trước nha😃😃
Dzu~
ĐẠI BÀNG
9 năm
Còn e thì ko tăng giảm đc độ sáng màn hình bên Windows
Dzu~
ĐẠI BÀNG
9 năm
@bin5988 Phải cái này không bác?
@Dzu~ uhm được ko ban?
Dzu~
ĐẠI BÀNG
9 năm
@bin5988 Vẫn ko đc bác ạ.. 😔
@Dzu~ bạn cài đầy dủ driver cho card màn hình chưa?bạn vào devices manager check lại xem? bạn lên google kiếm driver mới nhất cho card của bạn cài lại thử xem. mình cũng bị như bạn nhưng chỉnh như trên là đc. cái On Battery: On (mình để như vậy)
dòng mac có card rời khi cài win thì chỉ nhận card rời , ko nhận card onboard đúng ko các bác? tại vì e xài me294, khi cài win thì chỉ nhận card gt thôi, ko thấy cái card iris đâu cả
mbpro2011 cần hd tạo usb cài win
dùng 3.0 có ok k nhỉ
máy bạn là mac đời nào?bạn post lên mình sẽ kiếm giùm
bạn sử dụng đúng bootcamp cho máy của bạn chưa?vì cái driver Iris sẽ đi theo diver chung của Intel máy sẽ tự động cài vào khi cài bootcamp đó. bạn vào Device Manager kiểm tra lại xem
đời máy của bạn chỉ có thể cài đc win qua dvd thôi, ko cài bằng usb đ
Dzu~
ĐẠI BÀNG
9 năm
@bin5988 Giờ thì ngại cài lại quá bác ơi.. ^^
@Dzu~ mình chụp toàn bộ lệnh và kết quả trong terminal hình bên trên đó bạn. Máy mình là Mac pro 2014 MGHC2KH/A dùng OsX 10.10.2
Dzu~
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Chaungochieu Mấy lỗi này mình chịu :v
benktx
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Dzu~ Bạn uninstall driver card màn hình rồi cài driver mới sẽ chỉnh được sang tối.
Mình làm theo bước ba theo hướng dẫn trên nhưng ở phần
Revertible của mình là : No. Nó báo lỗi như hình bên dưới các bạn chỉ giúp mình với.
Screen Shot 2015-01-31 at 01.13.46.png
@Chaungochieu bạn có thể chụp hình câu lệnh "diskutil list" cho mình xem
máy bạn là mac đời nào? bạn sử dụng 10.10 hay 10.9?
bạn kiểm tra xem filevault trong system prefferencer
@bin5988 Hình chụp màn hình của mình nè
longdk1412
ĐẠI BÀNG
9 năm
thanks bác ! em bị lỗi không thấy phân vùng mac os hỏi mãi chả ai trả lời ! nay đọc đc làm ok rồi
huycl2507
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em đã làm bước 3 thành công
Sau đó chia ổ DATA để sử dụng cho Mac và Win , sau khi chia xong thì vẫn thấy các phân vùng : cài Mac , DATA , bootcamp ( trước đã cài Win )
Nhưng khi restart lại máy , nhấn option thì k thấy phân vùng Win đã cài , k vào đc Win ???

Bác nào biết cách chỉ e với . Tks
@huycl2507 chia ổ mac data win cài mac rôi cai win như bt k thông qua boot
huycl2507
ĐẠI BÀNG
9 năm
@buiduc K cài qua boot thì đến lúc chạy Win , nó k có chuột để mình next bác ơi , bàn phím cũng k sử dụng đc ( e đã thử tạo bộ cài lên usb 2.0 , như mục 1 của bài này cũng k đc 😔 )
@huycl2507 cơ bản ở chỗ đó là phải xoá recovery đi thì mới next đc
huycl2507
ĐẠI BÀNG
9 năm
@buiduc bác hem giúp non đã xoá phân vùng recovery chưa giúp e nha ?

longdk1412
ĐẠI BÀNG
9 năm
giờ em muốn đổi ngược lại HFS+ trở thành CoreStorage thì làm sao bác
thank you so much! bài này rất có ý nghĩa. Sau 2 đêm cũng tìm ra cách cài win và có ổ dùng chung data cho con mgx92
Bị cái lỗi này hoài, k biết tại sao😔( Không cài được win cho mac.:(
Screen Shot 2015-05-08 at 12.02.58 pm.png
@bin5988 cho mình hỏi, mình vào tới đây nó đòi passphase là sao bạn nhỉ? xử lý tn? thanks
Screen Shot 2015-08-02 at 6.47.05 PM.png
buiductan
ĐẠI BÀNG
9 năm
Các bác cho em hỏi em dùng macbook air em cài win10 qua boot cam mà dùng win một lúc thì lại báo lỗi màn hình xanh. Đây là thông số của máy em. Các bác giúp em sữa lỗi này với. Thank

#: TYPE NAME SIZE IDENTIFIER

0: GUID_partition_scheme *500.3 GB disk0

1: EFI EFI 209.7 MB disk0s1

2: Apple_HFS Macintosh HD 380.4 GB disk0s2

3: Apple_Boot Recovery HD 650.0 MB disk0s3

4: Microsoft Basic Data BOOTCAMP 119.0 GB disk0s4
mình cho cái parallel nhận cái bootcamp này, giờ khởi động lại máy không vào lại win qua bootcamp được nữa, có ai bị giống mình và có cách xử lý lỗi này, giúp mình với, thanks
dknyxdie41
TÍCH CỰC
9 năm
mình chạy tới đây thì ko chạy nữa, làm ntn nữa hả các bác 😔
máy tui bị lỗi thế này fix kiểu gì bây h
Screen Shot 2016-01-30 at 3.33.50 PM.png
tuzanda
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình gặp phải lỗi này,bác nào giúp em với
@tuzanda Bạn chọn ổ đó chọn đelete xọng chọn new chọn apply hay ok là đc

Xu hướng