Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cách tăng tốc download của IDM lên tới "đỉnh"

quanglamit
3/7/2011 1:21Phản hồi: 108
Cách tăng tốc download của IDM lên tới "đỉnh"
Mỗi khi chúng ta download một file nào đó trên internet. Điều đầu tiên chúng ta nghĩ đến là làm sao để cho file được tải về với một tốc độ nhanh nhất. Nhất là khi chúng ta đang ngồi ở tiệm net..

Thủ thuật nhỏ sau đây sẽ giúp chúng ta có thể tinh chỉnh quá trình download của IDM làm cho IDM và đường truyền chúng ta hoạt động hết công suất. Và kết quả là IDM chạy "vù vù" file vài trăm MB chỉ mất vài phút.

Mình sẽ hướng dẫn trên IDM 5.19. Còn các phiên bản khác chắc cũng tương tự..hihi.

Bước 1: Vào phần Downloads/Options của IDM.

Bước 2: Ở Tab Connection. Trong phần ConnectionType/Speed --> chọn kiểu kết nối và tốc độ internet của IDM.

Hãy chọn Lan 10Mbs (mạng cục bộ) --> nó sẽ giúp IDM "hút" mạng về phía máy download của bạn. Khung bên phải của ôConnectionType/Speed sẽ tự hiển thị là 10000000bps.

Bước 3: Ở phần
Defaut.max. conn .number--> chọn số kết nối tối đa, theo mặc định là 8 --> bạn sửa lại thành 16.

Như vậy là xong!

Bây giờ bạn các bạn hãy thưởng thức thành quả của mình đi!

PS :

1. Cách tinh chỉnh này có thể làm giảm tốc độ lướt web hay các thao tác tương tự có liên quan đến đường truyền internet.
2. Tốc độ download luôn phụ thuộc vào nhiều yếu tố như tốc độ đường truyền, cấu hình máy, tốc độ server. Cách trên áp dụng để IDM hoạt động hết công suất có thể có của nó và khai thác triệt để tốc độ đường truyền khi bạn download.
108 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

k biết có khả thi k nhưng mà thanks bạn,hehe
Mún bít có khả thi hay không thì pạn cứ thử download 1 file rùi xem nó download những 16 thread chứ ko phải là 8 thread...Khi đó chắc chắn tốc độ sẽ tăng lên đáng kể...
việc tăng phân mảnh sẽ tăng tốc và giảm time download ít nhất 1,2 lần tuy nhiên...... nếu là mạng gia đình thì phải chỉnh bằng tay, chứ mạng cáp quang thì IDM tự nhảy lên 16 mảnh ( em đã test ở qúan net và ở nhà) việc tăng phân mảnh có mặt trái là file down về sẽ bị cắt , cắt cang nhiều mảnh nguy cơ lỗi file càng cao .... rất may là tỉ lệ lỗi này k cao lắm, nhớ hồi trc down AoE3 ở qúan, thì có 22 phần ( 3 đĩa ) thì dính 2 file lỗi k giải nén dc, repair cũng k dc , nhưng redownload thì lại dùng OK ....
botykpt
TÍCH CỰC
12 năm
8 thread thì tốc độ down từng thread cao hơn 16t. Cái này tùy băng thông thôi chứ mạng kém quá thì làm cả hệ thống trì trệ theo đó
@quanglamit (Hãy chọn Lan 10Mbs (mạng cục bộ) --> nó sẽ giúp IDM "hút" mạng về phía máy download của bạn. Khung bên phải của ôConnectionType/Speed sẽ tự hiển thị là 10000000bps). máy mình k có cái này
Xemdidong
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bobbi_boy173000 IDM có thực sự mạnh vậy không bạn
đc cái này cũng mất cái kìa nhờ
Tốc độ lướt web có giảm nhưng ko đáng kể....😁
Cái chỉnh này có lâu đến mức trở thành cơ bản rồi 😃
Sao lại "ko đáng kể" , có lẽ bạn down ở host nc ngoài bị giới hạn tốc độ như MU , RS , FS ... nên còn băng thông cho web chứ down từ MF,4share,megashare v.v chiếm gần hết băng thông luôn nên nói chung lúc down thì chỉ ngồi chat đc thôi .
Đúng là có hữu hiệu nhưng khi down 1 video hơi "nặng" thì lướt web cũng hơi "nóng người" tí nhể!
azeus
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình thử làm theo cách cậu hướng dẫn, nhưng mà cảm giác thay đổi không rõ lắm.
thank !

mình vừa thử rồi ok cũng nhanh rất nhiều he he.....
kái này mình đã làm rùi quan trọng là đường tryền thui.... dù gì thanks nha...
thanks , IMD dowload nhanh hơn hẳn ...
Đây là bài viết bên diendandaihoc.vn mà.
Quoánh cái dấu mai mở pc lên test

Gửi từ HTC Desire của tôi, sử dụng ứng dụng Tinhte.vn
bác chủ cho hỏi có cách nào add các trang web download vào IDM k? mình down file ở 1 số trang web như megaupload, multiupload....IDM k thể chia nhỏ file ra để down, chỉ có Mediafire là IDM chia ra dc, có cách nào giúp vụ này k bác
mình xài bản 6.03 beta
dùng acc pre down kiểu gì nó cũng dc phân đủ mảnh ....... chỉ có MF là Free nên cho luôn mà k cần acc pre
Mở 16 cổng để down dễ bị lỗi nối file (99.99%) lúc down xong. Đối với các mạng thường thì mở 16 cổng thì tốc độ cũng như nhau. Cho nên mở 8 cổng là vừa
tungbelta
ĐẠI BÀNG
13 năm
thanks chủ thớt nha........:eek: , nhanh đáng kể đấy!
đang làm theo guide của chủ thớt 😁 để test dần xem sao
thanhk................
Không phải 16 thread đâu bạn, có nhiều trang như MF chỉ cho down max là 8 thread thôi 😔. Không biết dùng acc vip có tăng lên không
Tốc độ có tăng nhưng không đáng kể. Chia tập tin thành 16 phần sẽ khiến tập tin download về dễ bị dính lỗi hơn so với 8 phần.
Pro
! Có dùng cho dcom được không ?
huypop
ĐẠI BÀNG
12 năm
vẫn vậy...ko tốt lên tí nào...nhưng dù sao cũng thanks

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095