Cách tạo lại phân vùng Recovery patition đã bị xoá khỏi Mac OSX

hoangtp10
31/10/2013 17:48Phản hồi: 16
Lỡ xoá mất phân vùng RecoveryHD (xoá hẳn, check terminal disk list ko còn) nên ko sử dụng Find my Mac được nữa. Thật may, trong lúc lang thang, kiếm được cách tạo lại Recovery patition nên post lại đây cho anh em nào lỡ xoá hẳn rồi có thể khôi phục lại. Mình đã thực hiện và thành công.

A. Chuẩn bị- Chú ý đọc hết hướng dẫn hãy thực hiện, kẻo gặp lỗi không sửa được

1. Download Lion Recovery Update tại đây. Hãy chắc rằng bạn đã tải đủ và nó nằm ở downloads folder.

2. Mở terminal và thực hiện 2 lệnh sau

Code:

Code:
hdiutil attach -nobrowse ~/Downloads/RecoveryHDUpdate.dmg
pkgutil --expand /Volumes/Mac\ OS\ X\ Lion\ Recovery\ HD\ Update/RecoveryHDUpdate.pkg ~/Desktop/Recovery\ Update
3. Tại desktop bạn sẽ thấy 1 folder tên Recovery Update. Trong folder có file RicoveryHDUpdate.pkg. Chuột phải file này, chọn "Show Package Contents". Mở tiếp folder tên Scripts. Tiếp tục mở folder tên Tools, trong đó bạn sẽ thấy file tên "dmtest". Hãy để cửa sổ Finder này lại đó và quay sang bước tiếp theo.

Lưu ý: Phần phía trên bắt buộc phải thực hiện trước mới được tải và cài app.

4. Giờ hãy download và unzip file Recovery Editor.zip file. Chuột phải vào Recovery Editor.app và chọn "Show Package Contents". Vào Contents folder, chọn tiếp Resources folder, rồi mở Files folder.

5. Giờ quay trở lại với cửa sổ Finder ta tạm để qua một bên lúc đầu (bước 3), copy file "dmtest" vào folder Files đã mở sẵn ở bước 4.

6. Xoá folder Recovery Update folder trên desktop. Nó đã vô dụng.

B. Thực hiện

1. Reboot lại mac! Cũng lưu ý là phải tháo hết các loại HDD di động, USB khỏi máy, nếu không sẽ bị lỗi khi app chạy.

2. Chạy app. Bạn sẽ thấy 4 nút. 2 nút đầu tiên không có lựa chọn gì khác, click vào nó tự chạy. Thử cho biết, còn ko có thể bỏ qua.

Quảng cáo

2a. "Check Recovery Partition Status"
Đây là phần kiểm tra xem mac của bạn còn bản recovery hay không. Thực tế nó cũng không quan trọng lắm, nhưng người viết app này thấy rằng có còn hơn không.

2b. "Destroy Recovery Partition & Reclaim Space"
Như tên gọi, những ai ko thích để lại phân vùng recovery trong máy có thể chọn chức năng này để xoá recovery patition và dồn dung dượng tiết kiệm được về lại ổ chính.

2 lựa chọn sau sẽ có cửa sổ pop up để bạn add file InstallESD.dmg cho việc tạo recovery patiotion mình muốn. Dĩ nhiên làm thế nào để có file InstallESD.dmg trong các bài viết về tạo USB cài đặt Mac OSX nói tới rất nhiều, mình không nhắc lại, có thể hỏi anh google ra kết quả trong 5 giây.

2c. "Build/Update Standard Recovery Partition"
Nếu Mac ko có recovery partition, phần này sẽ tạo ra phân vùng đó. Nếu đã có, nhưng muốn cập nhật bản recovery patition lên OSX mới nhất, nó sẽ làm cho bạn và đây được xem như bản recovery của nhà sản xuất. Chỉ mất vài phút là xong.

2d. "Build/Update Offline Recovery Partition"

Quảng cáo

Nếu Mac ko có recovery partition, phần này sẽ tạo ra phân vùng đó. Nếu đã có, nhưng muốn cập nhật bản recovery patition lên OSX mới nhất, nó sẽ làm cho bạn và đây được xem như bản recovery của nhà sản xuất. Bản này đặc biệt ở chỗ nó được dùng như sự thay thế một bản cài đặt USB. Khi boot vào nó, bạn sẽ thấy mọi thứ hệt như cài đặt từ USB. Nó hoạt động hoàn toàn offline. Đây đều được xem là những bản recovery hợp lệ nên Find my Mac hay FileVault hoạt động trở lại 100%. Hoàn hảo.

Nhược điểm của cách 2d là nó chiếm dung lượng 5,5GB, ko hợp lý cho các bạn cưới em Air. Hơn nữa, làm bản này sẽ khá mất thời gian, cỡ 30p, do phải chép toàn bộ 5GB bản cài đặt chuẩn, chuyển đổi sang dạng ảnh rồi lại chép file ảnh đó về lại recovery patition. Nếu chọn cách này, hãy chuẩn bị sẵn một ly cafe, 1 tờ báo hoặc cuốn sách.

Chúc vui vẻ.
16 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hdx_it
TÍCH CỰC
10 năm
Đâu cần cực vậy bác, chỉ cần cài cái này khởi động máy lại là có thôi. Chừng nào rảnh mở App Store lên up cái nữa, không up cũng được
http://swcdn.apple.com/content/down...jwzzkg18dbpopxz89kjxt8qo/RecoveryHDUpdate.pkg
thanhbk
TÍCH CỰC
9 năm
@hdx_it Link hỏng rồi bạn ơi...!
thanhbk
TÍCH CỰC
9 năm
@thanhbk Có ai GIÚP mình với...?
@hdx_it Chào bạn !

bạn cho mình cái link để down cái tool mà bạn nói vì link hiệ tại đã DIE.

cần tool này: RecoveryHDUpdate.pkg

email cua minh: ducphamnhu@gmail.com

thksss
tmlypn
ĐẠI BÀNG
10 năm
từ bước thực hiện trở đi bác nói cái gì sao e chả hiểu gì. Reboot lại máy vẫn chả có find my mac
rất hiệu quả
Còn lỡ tay xóa mất phân vùng trên cái Disk Utility -> Partition thì sao hả a? Giúp em với !!!
Tạo một file time machine trên máy có recovery rồi chạy trên lên máy đã mất là sẽ có lại thôi 😆)))
ahenpecked
ĐẠI BÀNG
10 năm
Help me please! Tôi làm xong ngon lành nhưng giờ khởi động lại thì không nhận được windows nữa. Phân vùng Bootcamp Windows vẫn còn nguyên, nhưng khi khởi động thì báo không tìm thấy ổ đĩa khởi động?
@ahenpecked mặc định apple chỉ cho bạn sử dụng ba phân vùng,nhưng khi bạn cài win mà bạn có phân recovery nữa thì sẽ ko hiện mục window dù ổ bootcamp vẫn còn,chỉ còn cách xoá lại phân vùng recvery thi mới hiện phân vùng window lại dc,còn ko bỏ phân vùng ma bạn chia để lưu giữ liệu của mình đây là kinh nghiệm của mình mong sẽ giúp dc cho ban 😆))
Cái này có dùng cho bản 10.9 được không bác?
thanhbk
TÍCH CỰC
9 năm
10.10.1 làm theo cách bác chủ Thớt đc ko các bạn?
thanhbk
TÍCH CỰC
9 năm
Có ai thực hiện đc trên Macbook OS X 10.10.1 đc chưa?
thanhbk
TÍCH CỰC
9 năm
Bản tải của bác Chủ Top có áp dụng cho Máy cài 3 ổ là : Mac- Win- Data. Và đang chạy OS X 10.9.5 ko?
dinhthienbao
ĐẠI BÀNG
9 năm
Lần trước mình xoá phân vùng recovery để cài win. Bây giờ mình fomat cài mới lại os 10.11, giờ thấy xuất hiện lại phân vùng recovery. Vấn đề này có bình thường ko ae?
thanhbk
TÍCH CỰC
9 năm
@dinhthienbao Bạn cài mới lại chỉ mỗi OS X thôi đúng ko? ( ko còn cài win nữa ? )

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019