Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cách thêm font chữ cho Android

PingMD
12/3/2011 18:53Phản hồi: 28
Anh em cho hỏi cách thêm font chữ cho android để đọc văn bản word, pp,...
Thanks.
Chúc sức khỏe.
28 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ntkien91
ĐẠI BÀNG
13 năm
Có lẽ ý bác chủ là muốn thêm font để đọc văn bản. Máy mình bị lỗi khi đọc font VnTime... Cũng chưa biết làm thế nào.
bỏ ngay cái font vntime hay .vntimes đó đi, từ nay tuyên truyền mọi người có soạn thảo văn bản cũng dùng cái font chuẩn như Time New Roman mà soạn, bảng mã thì dùng Unicode Tổ Hợp, tuyệt đối đừng có dùng TCVN-ABC, hay Unicode dựng sẵn.
Còn muốn đọc font vni thì vào windows tìm vài font như .vnitimes, vntimebold, gì gì đó push vào /system/fonts
Đành rằng là bi giờ mọi người đều xài font Times New Romans hoặc các font mặc định khác của Win nhưng đa số các văn bản được tạo ra trước kia thì đều dùng font .Vntimes hay TCVN-ABC j đó, em cũng có nhu cầu rất lớn đọc các dạng font này trên ĐT mà ko đc. Ngay cả những file PDF đc tạo từ những file word xài font .vntime đến lúc vào ĐT nó cũng ko hiển thị đc luôn.
Hoặc bác có bít phần mềm (xài trên win) nào tự động nhận biết và convert sang font unicode thì giới thiệu em với. Chú ý là phải là theo kiểu công nghiệp đc tức là đưa cho nó 1 folder rồi nó tự convert ra kết quả thôi chứ mở từng file lên rồi convert bằng cái tool chuyển mã của Unikey thì chết em. Cái đống tài liệu của em nó phải tầm >200 file. Em mà làm từng file chắc xỉu luôn quá. :banghead:
ntkien91
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hầu hết tất cả những tài liệu trc đây và 1 số tài liệu tìm trên internet đều dùng font này. Thậm chí hiện nay 1 số cơ quan hành chính vẫn sd Vietkey-TCVN soạn thảo trên font VnTime. Thỉnh thoảng gặp phải cũng hơi phiền.
@leviethung2612
Tặng bạn nè. Cái này chuyển nhanh + không bị thay đổi định dạng
UOffice.zip
Bác có thể convert vntime sang times new roman rồi dùng cũng được.
Xem lại hướng dẫn convert các font chữ sang Times New Roman.
Đầu tiên tải bộ gõ Unikey về máy, cho nó chạy.
Mở văn bản.
Nhấn Ctrl + A, tiếp là CTRL + C rồi bật Unikey, nhấn Ctrl + Shift + F6, chọn chuyển bảng mã, ví dụ từ TCVN3 sang Unicode.
Chờ chuyển xong đóng các cửa sổ chuyển đổi và bộ gõ, nhấn Ctrl + V để dán nội dung đã chuyển đổi đè vào văn bản.
@rbm02 oài thế thì phiền quá, 1 tập tài liệu dùng font đó dày 200 trang thì cứ phải đổi code như vậy àh, híc
@rbm02 cám ơn bác như này là chuẩn này he he he he 😁
đang hỏi cách cài font ... các bác cứ bảo chuyển file rồi chuyển vào máy đọc thì nói làm j ... con nít cũng bít mà ... mún tiện cho công việc ... người ta gửi mail mình đọc đc lun ... chứ đợi chạy về nạp vào máy tính rùi chuyển font ... haizz
muốn cài thêm font thì máy bạn phải được root mới dùng được
hieutron
TÍCH CỰC
12 năm
@doanhaviet Pác vậy nghĩa là máy root rồi Pác có cách add font .vntime vào hả hay Pác chỉ chém gió cho có thui!
chém gió chắc rầu
người ta hỏi cách cài font vào máy thì cứ dạy cách chuyển font, haizz..chán vãi
Tui cũng có nhu cầu mà tìm hoài không thấy ai biết hết.
PingMD
CAO CẤP
12 năm
@huy_dm1 Vậy thì tự mò đi pro ơi.
phải root máy xong rồi mới thêm font vào được. không root thì chẳng làm được gì đâu.
tuanhud3
ĐẠI BÀNG
11 năm
ai làm được chưa? hướng dẫn đi
happytiu
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình cũng đang quan tâm cái này ,cài fon TCVN3 (ABC) VNI trực tiếp luôn chứ chuyển sang Unicode chắc chết quá ,mà người ta gửi văn bản cho muốn đọc đc luôn cho tiện mà
tuanhud3
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình có cách đọc được font vn.time, copy font vn.time vào máy rồi đổi tên ctheo font mặc định của máy. Nhưng làm cách này xong thì lại bị lỗi font khi vào mạng.
happytiu
ĐẠI BÀNG
11 năm
Vậy thì còn nói gì nữa hả bác ,cái này có vẻ android kém thật 😔
tuanhud3
ĐẠI BÀNG
11 năm
Có gì mà kém, ngoài windowmobile ra thì có ông nào làm được đâu.
tiodragon
ĐẠI BÀNG
11 năm
oài,khó nhỉ,em hay phải đọc tài liệu người jhacs gửi lắm
thướng chả mấy khi ol pc
(như bây giờ cũng đang ol dt này )
thi thoảng gặp tập tin như vậy cũng nản quá,cơ mà k biết khắp phục ra sao
ilovetn
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình dùng máy sony xperia P khi đọc mail cũng bị lỗi font. Có ai có cách nào để hết lỗi font ko vậy? Mình mày mò từ sáng mà vẫn chưa có phần mềm nào làm được cả.
chuyển sang pdf mà đọc cho lành
Ờ tóm lại là không được à 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019