Cách thoát khỏi Soft DFU, phương pháp Unlock, các lỗi thường gặp khi Restore Firmware Custome

20/3/2013 14:13Phản hồi: 25
Tớ mượn bài của 1 bạn bên HeaveniPhone​

Thế nào là Soft DFU :
Soft DFU là một dạng chế độ của iDevide khi mắc phải lỗi gây ra. Nguyên nhân chính là do các bạn restore firmware custome cho nên các bạn trước khi restore nên chú ý là đối với 3Gs đừng nhầm lẫn về Old boot hay New boot. Thông thường thì khi restore xong các bạn sẽ dính ngay DFU và bạn tìm đến các công cụ recovery fix ví dụ TinyUmbrella hay Redsn0w, hoặc Justboot, nhưng sẽ không thành công. Vì sau khi lên táo thì để yên máy tự khóa bàn phím sẽ tự sập nguồn. Tuy nhiên khi các bạn kết nối vào máy tính thì nó lại nhận iphone ở DFU mode.
Ở soft DFU dường như máy bạn đang hoạt động nhưng không hiển thị bất cứ cái gì. Vì vậy khi bạn khoá bàn phím hay tắt nguồn đều không thể nào khởi động lên được vì em nó đã lỡ dính Soft DFU rồi.
Khi các bạn Justboot để lên nguồn nhưng chắc chắn với bạn là làm như vậy khoảng 6 lần thì màn hình sẽ hiện màu trắng và sọc đỏ. Lúc đó gắn vào để restore sẽ bị dính lỗi 28. Khuyên các bạn là khi restore xong mà dính DFU thì không nên cố làm gì vì không có tác dụng. Chỉ khi resrore xong mà dính recovery thì mới có thể fix thôi.

Thế nào là pwned DFU:
Hiểu một cách đơn giản thì nó là một chế độ để restore iPhone về các phiên bản IOS cũ mà không mắc phải lỗi 16XX. Hoặc để Jailbreak, hay Justboot. Chế độ pwned DFU là một cây chìa khoá chính để ta bẻ khoá cho iDevide của mình.

Hướng dẫn cách thoát khỏi SOFT DFU chuẩn bị các công cụ để restore lại:
Lưu ý với các bạn là phải đưa về IOS 4.1 vì các IOS kia cần phải có SHSH để build ustome thì mới có thể restore được.
Để chắc ăn các bạn cứ đưa về Firmware cơ bản
VD như IOs 4.1
- Đưa về pwn DFU bằng cách thủ công: không mở bất cứ chương trình nào để đưa iPhone về DFU
- Giữ phím nguồn 5 giây.tiếp tục giữ phím nguồn và bấm phím HOME thêm 10 giây nữa. Sau đó thả phím nguồn tiếp tục giữ phím HOME 15 -25 giây nữa. Mở Ireb lên chọn thiết bị của bạn sau đó để ireb tự chạy. Chú ý không động gì đến iphone nữa.sau đó nhấp OK tắt ireb đi
- Mở TinyUmbrella lên bật TSS Sever để phòng hờ lỗi 3194
- Mở iTune lên chọn Firmware gốc sau đó SHIFT + Restore
- Vì sao lại đưa về pwned DFU thủ công mà không cần đến tool vì đơn giản là khi bắt đầu thì tool đã nhận DFU rồi. Cho dù các bạn restore kiểu nào thì cũng chỉ mắc lỗi 1601 và dính ở Preparing iPhone
- Khi dính ở lỗi 28 thì chắc chắn bạn phải tháo iPhone ra hoặc để cạn pin thì mới restore lại được để cho nhanh thì nên cách ly pin khoảng 30 phút để máy về trạng thái xuất xưởng, khi đó mới tiến hành làm lại những bước ở trên.

Update: Đối với iPhone 3Gs hiện giờ đặc biệt là newboot khi restore với Firmware custome sẽ dính lỗi 1600 ở chế độ DFU, nếu rơi vào tình trạng soft DFU thì nên nâng lên fw gốc nha các bạn.
- Cách vượt lỗi này: Restore bằng Firmware gốc, hoặc Firmware cao hơn không bị khóa sign.
Nếu đã lỡ dính soft DFU rồi tất nhiên là các bạn phải đưa về DFU mode bằng tay
thì mới có thể lên được và ở giai đoạn này không cần tool gì nha các bạn, mở iTune lên rồi Shift + Restore Firmware gốc.
- Hiện giờ chip A5 không thể restore Frimware Custome nha các bạn.
- Phương pháp Unlock mới hiện nay dành cho iphone 3Gs, đối với các thiết bị có baseband là 06.15.00 và 05.13.04 sau khi restore Firmware gốc thì phải tiến hành Jailbreack và Install iPad Baseband khi đó cài Ultrasn0w 1.2.8 thì mới có sóng được
25 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dài thế?hihi,lỗi này đã gặp rồi.thank tinh thần chia sẻ
@duyhieuip4s 😁
alanlee
TÍCH CỰC
11 năm
IPhone 4 QT dính SOFT DFU thì cứ đưa máy vào iTunes Restore lên 6.13 rồi xuống lại 5.11 khi có lưu shsh qua resnow cho đỡ phiền phức ;)
"Nguyên nhân chính là do các bạn restore firmware custome cho nên các bạn trước khi restore nên chú ý là đối với 3Gs đừng nhầm lẫn về Old boot hay New boot."
máy e 3gs lock đang 4.1, nếu theo câu trên thì dính soft dfu là do nhầm lẫn old-new boot. nếu ko nhầm thì ko sao? Hay 100% RS 6.x.x bằng custum thì phải bị soft dfu"
@phukhanhhuba 3Gs thì có thể phân biệt, mình nói vậy để mọi người chú ý để việc này. Còn việc bạn tạo custome 6.1.2 thì khi restore chắc chắn sẽ bị dính
@iCenter PhuongQuyen tks bác, theo bài viết trên thì e vẫn chưa hiểu, mong bác chỉ thêm:
Máy e 3gs lock đang 4.1, giờ built CFW 6.1.2(có shsh), restore xong thì sẽ bị dính soft DFU.Rồi sau đó phải đưa máy về DFU bằng tay, rồi RS lại 4.1, sau cuối cùng lại quay về 4.1 như ban đầu mà ko phải là 6.1.2 😔(
sao bác ko ghi nguồn bài viết
cách này áp dụng cho ip4 lock thì cẩn thận ko lại thành ipod nhé
@hongochai91 ghê thế, bác nói rõ cho e biết với, 3gsđang 4.1 muốn lên 6.1.2 nè mà đọc bài chủ top vẫn chưa hiểu😔(
@phukhanhhuba mình quên ko ghi rõ là ip4 lock, còn 3gs hình như hạ bb đc, mình ko dùng 3gs nên ko rõ lắm, bạn tham khảo mấy chủ đề dính nhé
nhưng theo mình bạn nên restore 5.1.1 thôi
huuhai17100
ĐẠI BÀNG
11 năm
hic bị dính lỗi này rồi😔( đọc và làm mãi không được, giờ là rs 6.1.2 cus hay gốc đều không được hết, chẳng lẽ phải lên 6.1.3 à
@huuhai17100 Bạn đưa ip về dfu bằng cách thủ công nhé, bạn xem bài viết có hướng dẫn đấy, mình onl đt ko quote cho b đc, sau đấy up như bthg, mình đã bị lỗi con ip4lock mà vẫn làm đc, nếu ko đc thì làm lại, nhớ là restore về bản 5.1.1 đã nhúng shsh nhé, bản 6. dễ lại dính soft dfu lắm
huuhai17100
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hongochai91 mình lấy fw 6.1.2 gốc nhúng với shsh 6.1.2 rồi vào dfu thủ công xong rs vẫn không đc, cứ bị soft dfu😔 còn 5.1.1 thì mình chưa lưu shsh nên không có. mình gà mờ chẳng biết làm gìT_T chẳng lẽ lên 6.1.3 xong có sẵn shsh 6.1.2 rồi muốn thì hạ lại xuống đc ko bạn, chứ 6.1.3 ko có jb
@huuhai17100 thế thì về 5.0.1 hoặc 5.0, lên 6. chắc chắn vẫn bị dính thôi
alanlee
TÍCH CỰC
11 năm
@huuhai17100 Bạn cứ lên 6.13 đã rồi về thử xem :(
iP4 World có lưu SHSH 6.1.2 rồi thì build FW custom với SHSH 6.1.2 sau đó restore có được ko vậy bác chủ top?
alanlee
TÍCH CỰC
11 năm
@Metalcore0310 Đa số KHÔNG
VỀ 5.1.1 = redsnow không qua i tủn là chắc nhất
em hỏi ngu tí! thế giờ máy bị dính dfu như thế xong giờ e cắm vô itune restore & update của nó có lên thẳng 6.1.3 đc ko ạ? hay như thế nào? tại em làm Shift + restore 6.1.2, 6.1, 6.0.1 lần nào cũng bị báo 1 lỗi gì đấy,ko thể lên nổi 😔 e tính lên luôn 6.1.3 xong rồi mua code thành world.máy em là máy lock.
@maxotunghoanh chắc là vẫn báo lỗi thôi bạn ạ
m xin ghóp ý thêm , về vấn đề thoát SOFT DFU MODE theo cách của m đã thoát được , các bạn tải REDS0W bản mới nhất về rồi bật lên , cắm IPHONE vao PC đến khi REDS0W nhận IPHONE của bạn ở chế độ SOFT DFU MODE , ngay lúc đó ấn nút nguồn và nút home cùng lúc đợi 10s nhả nút nguồn nhưng vẫn dữ nút home cho đến khi REDS0W nhận IPHONE của bạn thành chế độ DFU MODE thì mới nhả nốt nút home ra , sau đó tiến hành fix lỗi 16xx bằng IREB sau đó tiến hành tạo FW CUSTOM có nhúng SHSH chuẩn theo máy , rồi RESTORE bằng ITUNES là ok chúc các bạn thành công
@phốđám.vn
mới bị lỗi này xong! cuối cùng củng làm đc! thanks chủ thớt 😃
vutangvn
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đối với ip5 và ios 6.0 dính lối này thì xử lý sao các bác. Em muốn lên mà toàn dính 1600
Tuyệt, vừa bị 1 con ip4 dính soft dfu, đọc dc bài này và đã vượt dc
sao khong vuot dc vay may pan? minh lam theo toan bi loi 21 k ha? do la dua ve 4.1 do con len 6.1.3 thi pi loi khac? may minh la lock mong ban jup do, khi thoat soft dpu thi man hinh ntn pan oi?
Mở Tiny Umbrella lên bấm Start TSS Server rồi chạy iTunes lên - Khỏi cần tích SHSH gì hết - Cứ chỉ vào FW gốc mà chạy. Hết liền.
K biết ipad 2 có làm đc k vậy bạn? M muốn lên bản cao nhất hiện tại mà báo lỗi 1600

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019