Cách vệ sinh dây xích/sên trần của exciter

ngoclinh1088
23/11/2011 17:48Phản hồi: 122
Cách vệ sinh dây xích/sên trần của exciter
​Tình hình là Exciter với bộ xích "trần như nhộng" đang HOT nên em post topic này. Và Cái này em tham khảo ở Vietlube.com trong một lần "dạo chơi" tìm loại nhớt tốt cho em chiến mã. Hy vọng giúp ích cho các bác quan tâm đến topic này.🤓

Bộ COMBO Chain Care
Dầu xịt sên Cao Cấp của Motul, nhập khẩu từ Pháp.
Sử dụng Motul Chain Lube giúp bảo vệ các mắt sên và gia tăng tuổi thọ của bộ Nhông - Sên - Đĩa.
Phân phối trên toàn quốc bởi LUBE CENTER
Hướng dẫn sử dụng Motul Chain Lube bằng hình ảnh.

Bước 1: Chuẩn bị

01 chai rửa sên X5 chain clean
01 chai xịt sên Motul chain lube
02 cái găng tay y tế
01 tờ báo quảng cáo (để lau chùi, lót nhớt)

Cọng sên DID đang chờ được vệ sinh

Bước 2: thao tác với X5 chain clean (dung dịch rửa sên)
- Đầu tiên hãy đeo găng tay tay vào cái đã (Cho an toàn và hạn chế dính hóa chất)
- Sau đó, xịt X5 Chain Clean lên đều tất cả các mắt sên. Sau đó đợi khoảng 5 phút cho các chất bẩn còn bám trên sên bong ra ngoài.

Quảng cáo

Xịt X5 Chain Clean lên tất cả các mắt sên

Chờ trong khoảng thời gian 4-5 phút cho dung dịch X5 phát huy tác dụng.

Bước 3: bàn chải chà sên & khăn vải

Quảng cáo

Nếu có bàn chải chuyên dụng thì càng tốt, tuy nhiên sản phẩm này đắt quá (khoảng 7-8 USD/cái), thôi thì Colgate hay P/S cũng tốt chán. Dùng bàn chải đánh răng chà tất cả các mắt sên cho các mảng chất bẩn bám trên mắt sên bong ra khỏi cọng sên. Sau đó dùng khăn vải lau sạch các vết bẩn trên sợi sên.

Hoàn thành

(Theo vietlube.com -
http://vietlube.com/oil/index.php?route=product/product&path=65_69&product_id=109)

Xin cảm ơn các bạn đã theo dõi bản tin!
122 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sên ex đơn giản chỉ là rửa xe,lấy bàn chải chà sên cho sạch bùn đất,tha nhớt vào hết sợi sên,nổ máy xe cho bánh xe quay 1-2p rùi tắt máy,lấy khăn giấy lau lại sợi sên thì vô tư,đâu nhất thiết phải làm tè le vậy,có tốt hơn nữa thì mua chai xịt sên như anh Phong về mà xịt là bao êm luôn.
phucthikeco
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cho cái giá cái chai xịt sên đi bạn và địa chỉ mua đi bạn ơi. muốn mua 1 chai về bảo dưỡng em xe ware! mọi lần mình hay dùng RP7 xịt cho sạch sên! sao đó cho dầu nhớt vô sên!
Đây nè bác. Em tham khảo ở trang này, thấy hay nên post cho anh em nếu ai quan tâm.
http://vietlube.com/oil/index.php?route=product/product&path=65_69&product_id=109
ẹc sên DID xài lâu rồi thì nó ko còn màu vàng nữa hả bạn
về xau nó chỉ bay màu thành màu trắng chứ ko có xỉn . xỉn là đo bạn lười rửa để lâu ngày nó mới xỉn thôi
.
còn mình thì cứ lấy khăn rồi dùng nước xà bông lau sạch xich . rồi để khô vô nhớt là ok . sạch sẽ đỡ tốn kém . ko cần phải màu mè hoa lá hẹ
@khanhrom Ra tiệm rửa xe, mượn cái vòi cao áp của nó xịt vài phát sên sạch boong. Sau đó tra nhớt vào. E luôn lam như vậy😁
@Tommy Huy Vu Cách này chưa chắc sên bác đã sạch. Tốt nhất bác nên làm theo huớng dẫn của chủ theard nếu có điều kiện kinh tế tốt. Còn mình thì nhà ngèo nên cứ nhúng bàn chảy đánh răng vô dầu hỏa rồi chà sạch sên, sau đó lau khô sên rồi châm nhớt vào (mình châm nhơt mới vô sên vì khi châm.nhớt máy còn dư ra, ko nên châm nhơt củ vì nhớt củ màu đen xí wa)

Tât nhiên là mình nhà ngèo nên hỏng đủ đk mua EX, nhưmg mình củng đamg chạy xe sên trần :D

Gửi từ HTC_EVO 4G plus của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
@NinhFly Cái sên zin của thằng ex vô cùng tệ nha bác..
Ông anh trai mình toàn vệ sinh dây xích EX bằng dầu lap Vistra xe tay ga toàn thấy bơm ra rồi bôi vào xích
dinhung
TÍCH CỰC
12 năm
Được dầu lap Vistra thì tốt qúa còn gì bằng. Độ nhớt đậm đặc hơn, đi tốc độ cao không lo nhớt bắn lung tung . Mà 1tuýp lap Vistra bằng giá 1/2 lon nhớt tầm trung rồi đó
thanks bạn hướng dẫn
athonl
TÍCH CỰC
12 năm
sợi DID màu vàng xuống sắc ghê quá, bữa nào kiếm sợi màu đen cho lành
Mình thì khi nào thấy sên hơi dơ + khô thì dùng dầu hỏa + bàn chải đánh răng chà cho sạch rồi rửa xe, để khô tí, sau đó châm chai xịt sên. 1 tuần làm 1 lần, sên lúc nào cũng im ru đi rất là ok !
anvantung
ĐẠI BÀNG
11 năm
@yessting Sên Zin Của Hãng Dùng Dầu Hỏa Ok Chứ Anh ?
huy.gakon
TÍCH CỰC
12 năm
cơ mà căng,bác kiếm hẳn bàn chải mới toe đánh hả;),,,,em tính mua cái chổi quét sơn cho rẻ rồi dùng dầu hỏa nhà bà còn 2 lít chà đều 5p rồi đánh sạch,lấy rẻ nhúng nc bể lau khô. Xịt top1 vào là ngon :p
Kiếm cái péc nào mạnh thiet mạnh xịt thẳng zo sợi sên , bàn chải chà cho sạch vừa chà vựa xịt . Xong để khô lấy RP7 xịt đều lên mặt sên . Zo ôm vợ chút ùi ra lấy nhớt lap nhỏ vài giọt lên quay 1 vòng sợi sên hehe thế là xong
đam mê là bất tận, lần đận cũng vì đam mê , hic
khổ với cái sên trần , ăn rồi dính nhớt miết
phân vân không biết dùng sên nào hic hic
@friendship1306 Theo mình bạn nên dùng sên của Yamaha chứ đừng dùng loại khác
hoangstuped
ĐẠI BÀNG
12 năm
ủa vậy bạn không dùng chai Motul chain lube à!!!!????!????!????
Theo mình cách vs cho sên thì dùng như cách trên cũng dc còn ko thì dùng RP7 xịt để khoang 10p lấy bàn trải đánh răng chùi rồi dùng mỡ bò bôi vào sên là ok tốt hơn là dùng nhot, vì mỡ bò bán dc lâu và ko bị bẩn như dùng nhot
@vipviet
@vipviet Mỡ bò cũng được nhưng mà cát bụi dễ bâm vào và có thể nhanh mòn nsd bạn à
thấy mấy anh chàng kêu dùng DID ngon lắm, cọng sên của nó bự nên chạy lâu giãn và không có bị kếu... hic, 9 người 10 ý chẳng biết thế nào mà lần. thôi thì cứ chính chủ mà phang vậy
mình xài sên xanh lá của su sport chạy bao ngon ra tiệm mua chai xịt sên 75k rồi về xịt, châm nhớt nữa là ok mà đừng chơi nhớt đen nhé
cugieo
TÍCH CỰC
11 năm
vệ sinh thì dùng dầu hoả, xăng A92 đều dược, chịu khó đi mưa về vệ sinh và tra dầu nhớt vào xích, hay cứ 1 tuần vệ sinh 1 lần, tăng xích khi bị trùng thì nhông xích sẽ bền và đi không bị kêu.
dth051074
ĐẠI BÀNG
11 năm
Tớ thấy dùng nhớt hay dùng mở bò gì cũng bị văng tứ tung, không biết có loại nào dùng giữ được độ ẩm lâu mà không bị văng tứ tung mới ok. Còn cái vụ vệ sinh bằng dầu hỏa thì được chứ bằng xăng thì sẽ làm dây sên có ron nó nở ra còn mau hư hơn=>Không nên dùng xăng nhé. chỉ dùng dầu hỏa hoặc sản phẩm chuyên dụng vệ sinh sên cho chắc ăn.
không có cái này khi chạy tiếng kêu dây sên nghe oải luôn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019