Cách vệ sinh dây xích/sên trần của exciter

ngoclinh1088
23/11/2011 17:48Phản hồi: 122
122 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cách đây 25 năm ! Khi chơi xe phân khối lớn làm gì có những phụ liệu thế nầy để chăm sóc SND như các bạn trẻ bây giờ !!! Thế mà tôi vẫn có cách làm cho dây sên chạy rất êm và bền đấy ! Ko có tiếng sè khi sên khô ,tuổi thọ tăng lên đáng kề !!! Vậy thi bằng cách nào ??? Sẽ chỉ cho các bạn 1 bí quyết là .... tuần sau đi nhé !
@Nhã Kỳ tháo sên ra! dùng dầu hôi chà sạch chất dơ! sau đó đi rữa bằng xà bông bột! cho sạch lần 2 đảm bảo ko còn cát mắt kẹt trong rãnh sên rồi xả sạch bằng nước! trong lúc này dùng dầu hôi chà sạch nhông và dĩa sau đó dùng giẻ lau khô! khi cong sên và nhông dĩa đã sạch! dùng 1 chút mỡ bò đánh tan cùng dầu hôi rồi quét vừa đủ vào cọng sên!
Có phải vậy ko chú???
@takumi2011 Đúng là vậy , bạn vệ sinh như thế là rất đúng kỷ thuật về SND !Nhưng phần cuối sẽ thế nầy nhé
Sau khi vs như trên xong , bạn để sên thật khô rồi lấy ( đèn cầy) nấu cho thật lỏng ra , bỏ sợi sên vào chiên nó cho ngập chất sáp , độ 5>10f sau lấy ra , cho ngay vào nc lạnh , lấy bàn chải cước đánh cho sach phần sáp thừa bên ngoài rồi ráp lại
Thử 1 lần đi nhé , đơn giản mà , chúc bạn trẻ thành công và vui vẻ , !!!
cuogn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Nhã Kỳ Kỳ công quá cụ ạ. nhà cháu không biết tháo sên thế nào, không áp dụng được rồi, hic😔
Mình cú tói cty rủa xe rùi lấy xăng chùa nhót chùa vệ sinh thoải mái.môi lần rủa xe là vệ sinh sên lần.lấy xăng thấm uót cái rẻ.cầm bánh xe quay 1 vòng.sau đó rủa xe.để khô rôi châm nhót sạch vào.đi êm.

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
BOT LOC
CAO CẤP
9 năm
Mấy bác sao chứ em thì nó văng tùm lum.
Em hay rửa xích sạch sẽ. Sau đó bôi nhẹ lớp nhớt ngoài(Nhớt mới nha. Mua nhớt hãng như khi thay nhớt luôn.). Nhưng đi một hôm là nó văng lên đầy chân chống xe. Hic
Mà hôm nọ hứng lên bôi luôn nhớt vào cái chỗ dây côn ở máy. Giờ nó cũng nhờn nhờn đen đen nhìn thấy ớn.
@BOT LOC Tìm mua chai dầu láp W80-90 ý, ngon nhất là loại nào đặc đặc thì nó sẽ ko bị cuốn văng theo xích.

1 lọ dầu láp có 50k, nhỏ nhỏ vào khe xích quay 1 vòng là vô tư.
BOT LOC
CAO CẤP
9 năm
@ThanHoaiAnh Hôm qua chơi xăng rửa sạch sẽ. Rồi chơi nhớt nhẹ nhẹ vào. Chạy thấy phê lòi luôn. Tuy nó bắn đầy cái chân chống.
@BOT LOC Đặc nó sẽ không bị văng lung tung
@ThanHoaiAnh Trước mình cũng dùng nhớt lap thấy khá êm tuy nhiên vẫn mau khô như mình chạy liên tục 250km là khô rồi, sau khi thay Vx mình dùng Top1 thấy nó cũng êm nhưng dc cái lâu khô hơn hẳn 250km vẫn còn dính nên sên chạy êm hơn còn cái nữa nó cũng ít bám bẩn hơn có lưu ý trước khi chạy thì phải để khoảng 1h cho nó bám dính.
@RC213v Moá, đi VX thì thôi làm 1 bình Motul/Liquy Moly Chain Lube đi cho nó lành, rửa sạch xong xịt, 3 tuần/1 tháng xịt tuỳ độ đi lại.

Mình dùng 6 tháng mới hết. Ngon cực
Ai có điều kiện thì mua mấy chai xịt đó xài cũng tốt, còn e thì mua 1 lít dầu DO về xài cho mấy tháng, mỗi tuần rửa 1 lần bao sạch bóng luôn, cọng sên DID xài cả năm rồi mà vẫn còn vàng hoe giống như mới, chủ yếu do mình thôi chăm chút em nó thường xuyên thì sẽ bền và đẹp
Motul đắt quá, lấy Liqui Moly cũng được cho rẻ
làm 2 chai này tổng thiệt hại hết 348k
thienphitruc
ĐẠI BÀNG
9 năm
sên ko có oring thì các bác mua chai vệ sinh sên làm gì cho phí tiền, cầm 10k ra mua nửa lít dầu do bỏ vào chai nước khoáng, khi nào vệ sinh thì lấy bàn chải đáng răng tẩm đều vào sên, chờ 1 lúc rồi xịt, sợi sên sạch boong luôn, rồi tra xịt xên vào là xong. chai xị mình đang sài là abro của usa có 70k 1 chai, vệ sinh xịt 1 lần đi 400km thấy sên vẫn còn ướt và êm nè
@thienphitruc oring là gì vậy bác?
Của bền tại người mà.
@xtheskyx Hình như là sên có phốt cao su ở trong, chạy rất êm lâu giãn
Các bạn chỉ cho mình cách vệ sinh sên ở nhà mà thuận tiện đi
@út lỳ Ra cây xăng mua dầu DO.
Khóa vòng 8mm mở nắp đuôi cá , kìm ( kìm nhọn tốt nhất ) để mở khóa sên.
Tháo cọng sên ra bỏ vào cái chậu nhỏ ,đổ dầu DO vào ( đổ vừa xài thôi ) ,dùng cọ quét sơn cọ sạch cọng sên,rửa qua cọng sên với xà bông hoặc nước rửa chén cho sạch.Dầu thừa thì rửa luôn buồng nhông với đĩa sên cho sạch.
Nói về vệ sinh sên, mình dùng combo x5 và lúcas, mình dùng rất nhiều loại xịt sên nhưng chỉ lucas mình cực hài lòng.
Còn các vệ sinh thì xịt x5 lên lấy bàn chải chuyên dụng vs sen lau qua, sau đó lấy máy nén khí xịt vào, đảm bảo ko còn hạt cát( bạn nào ko có lấy dẻ nhé) sau đó xịt lucas lên, 15 ngày sau mới phải vs lại
mình chuyên bán chai sit vệ sinh xe mà nếu là mấy xe si mạ inox thì giúp sáng bóng lun nhé hàng nhập khẩu từ Mỹ Sprayway nếu bạn nào thích chất lượng tốt thì pm minh nha.
trantrungquoct@yahoo.com
@hieu_saigon Có dung dịch dưỡng nhựa đen ko bâc
kimkhoi0311
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bác nào biết chỗ nào rửa xe kiêm luôn vệ sinh sên này luôn ko? Em ở HCM
@kimkhoi0311 Bạn mua 1lít dầu diesel về ( 11k/l) dùng cả tháng k hết), dùng bốt đánh răng nhúng dầu diesel vệ sinh vài lần cho sạch, lấy giả lâu lâu cho khô, dùng dầu lốp xe tay ga ( mua 1 ve 25k dùng vài tháng) + tăm xỉa răng tra vô giữa vs 2 rìa ( từng mắt một), làm thế ok lắm, tầm 30p xong hết.M toàn làm thế.

Sent from my Q10 using Tapatalk
Dupberkill
ĐẠI BÀNG
8 năm
@shine_kizz e toàn chơi cả chai dốc vào . sau nó dư bắn tè le ra lại phải đi lau lại =))
@Dupberkill Lười thì như bạn cũng được, nhưng nhớt lốp cũng k phải quá rẻ,vả lại m thấy vừa bẩn mà phí, mình lấy que tăm làm, thấy cũng k mất công lắm. Xe nè sên màu chùn vs bám bẩn. @@. dạo nè nằng lên còn đỡ, mấy trc mưa quá.

Dupberkill
ĐẠI BÀNG
8 năm
@shine_kizz e xài luôn nhớt máy dư lúc mua chai 1 lít đổ ko hết lôi về tra xích dần. mưa thì toàn vứt trên nhà vì độ bắn bùn e này quá dữ. đi futureX thì ko .
@Dupberkill Nhớt máy thì loãng hơn nên dễ bắn hơn nhớt lốp. ). Trời mưa m toàn mag áo mưa bộ thôi, chứ k nó bắn tới đầu.

jlovec
TÍCH CỰC
8 năm
rửa xe. vào số 1. lấy giẻ lau ôm xích. nhả côn ....làm 2 vòng xong xả nước lại.rửa xe xong làm ấm chè chờ khô. tra dầu =]]
cách của mình đó 😁
leenam0109
ĐẠI BÀNG
8 năm
@jlovec Có lúc bị cuốn tay vào dĩa sau nha. Tắt máy rồi lấy tay quay bánh.
@jlovec Bác dại thế, làm thế có ngày giẻ vs tay bị cán nát, tốt nhất quay bánh xe cho an toàn.

jlovec
TÍCH CỰC
8 năm
@shine_kizz bị rùi nên khôn ra bác ah. ko để cuốn lần 2 😁
@jlovec Mình đã nát ngón cái vì chơi ngu giống như bác =))
nhokapple
TÍCH CỰC
8 năm
Dành cho thím nào lười
+ Tháo miếng chán bùn sên Ex ra
+ Dựng chân chống giữa lên nổ máy vào số 1
+ Lấy bàn chảy đánh răng cọ vào cộng sên và giữ thật chặt khoảng 2 - 3 phút (Nhớ cọ đủ 3 mặt trước - sau và mặt giữa nhé)
+ Lấy dung dịch Motul xịt đều tay vào cả 3 mặt của công sên sau đó để đó tầm 5 phút cho dung dịch ngấm vào từng mắc xích
+ Tắt máy lắp chán bùn là và tận thưởng thành quả 😁
Tim Young
ĐẠI BÀNG
8 năm
nh
nha trang
Mà sên hãng cùi thấy ớn các bác ah. Chạy vài ngày chùn ngay,Nên chẵ bảo dưỡng kĩ cỡ nào rồi cũng nhanh thay cộng khác.

longgalan
ĐẠI BÀNG
8 năm
@shine_kizz sên hãng ya dùng hàng kmc đài loan thì phải, tăng đc nửa thì đã nhảy sên đập vào gắp đùng đùng. Tăng sên n dễ lờn ốc tuôn răng. Đã từng thay cây cốt và con ốc hãm vì mấy cọng sên này. À đi sên trần, cát nước nó phá sên ác lắm.
@longgalan M cũng cố cố đi tg, chứ xe mới thay cũng phí, giá như cộng sên ex 150 làm miếng bảo vệ như ex 14 thì đỡ hơn phần nào, cái nè trần như nhộng nên phá sên quá.

longgalan
ĐẠI BÀNG
8 năm
@shine_kizz bạn thử mua cái ốp sên của ex10 11 (khoảng 40k 2 cái trên dưới), chế cháo gắn vào sẽ đỡ hơn phần đó.
@longgalan M k rành việc chế cháo lắm, nếu gắn được m cũng sẽ gắn.

Tháo xích ra, ngâm dầu hỏa hoặc dầu diesel, bàn chải loại 5 nghìn, chải mạnh. Lắp vào, đợi một lúc khô thì tra dầu nhờn. Nhanh gọn, đỡ tốm kém.
AE ai bít chai tra xích của hãng yamaha ko, hôm qua đi bão dưỡng nhân viên có tăng sên và tra dưỡng sên, chạy êm quá chừng, chai màu đen nhỏ
anh em cho hỏi, mình rữa sên bằng xăng vậy có làm ảnh hưởng cao su đỡ sên không ?
Cho mình hỏi chai X5 đó xịt vô mấy phốt cao su chắn bụi ổ bi bánh xe gì gì đó nó có hư phốt cao su không nhỉ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019