Cafe Starbucks sẽ vào Việt Nam trước 2013

sonlazio
13/7/2011 3:55Phản hồi: 295
Cafe Starbucks sẽ vào Việt Nam trước 2013

Tin từ BBC cho biết giám đốc điều hành Starbucks là ông Howard Schultz cho biết thương hiệu cafe nổi tiếng này sẽ cố gắng xâm nhập Việt Nam trước năm 2013. Đây là một tin rất vui cho nền kinh tế của nước ta khi ngày càng có nhiều thương hiệu cố gắng tham gia thị trường. Như vậy là ngoài Starbucks ra thì chỉ còn 1 vài hãng danh tiếng như Burger King hay Mc Donald's chưa gia nhập, vào năm ngoái thì Subway cũng đã mở những cửa hàng đầu tiên ở nước ta. Với sự gia nhập của Starbucks thì các cửa hàng cafe kiểu phương Tây ở Việt Nam như Gloria Jeans, Illy's, NYDC... sẽ gặp 1 số khó khăn nhất định, các cửa hàng truyền thống như Trung Nguyên hay cafe Tinhte cũng khó khăn với văn hoá ngày càng hướng ngoại của giới trẻ. Bạn thích uống cafe phương Tây hơn hay cafe thuần Việt hơn, hay là cả 2?

Nguồn: BBC
295 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thach123
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thích cả Starbucks và cafe Đinh của HN :x
E cũng giống bác... cafe Đinh... 1 hơi 100%.... quá đã...
lepxep2007
ĐẠI BÀNG
13 năm
Em chỉ nghiền Mc' Donal Thoi^^
bebe2009
TÍCH CỰC
13 năm
🤓 theo quan điểm cá nhân thì cafe truyền thống kiểu việt nam hoặc tự chế là ngon nhất. còn mấy cái kiểu cà phê "tây" này hợp cho mấy em tuổi teen vào "phùng má trố mắt" pose hình, chưa uống nhưng vẫn có thể cảm nhận đc độ "nhạt" và "mắc" của nó 😁
hatdaunho
ĐẠI BÀNG
13 năm
mấy em tuổi teen uống trà sữa & yogurt :mstickle:
ok đúng là cũng có 1 số như bạn nói.nhưng bạn hảy thử qua cf Starbucks rồi hãy nói nha bạn
thanhhuu85
ĐẠI BÀNG
13 năm
mình đồng tình với ý kiến này
vote cho cafe truyền thống VN 1 phiếu 😃
Vo_manh
TÍCH CỰC
13 năm
Yeah, đúng rồi đó, nhìn mấy em cứ "trợn" mắt, "chu" miệng....thấy nản. Giống như bị dị tật ấy.

---------- Post added at 09:58 AM ---------- Previous post was at 09:57 AM ----------

Hãy vote để phát triển cà phê thương hiệu Việt.
lâu rồi mới đọc trên Tinhte 1 comment hay như vậy ^^
thích tuốt 😁 có tiền thì cái gì cũng uống :D
Quả này tầng lớp xính ngoại thích sĩ Việt Nam sẽ góp phần giúp cà fê nước nhà đến bến tuyệt chủng.
KFC, BBQ chẳng hiểu ngon hơn phở VN chỗ nào mà mấy em xì tai cứ đâm đầu vào, như thể đó là phong cách ý. Mặc dù dân của chính quê hương nó thì đang ngao ngán hic! Bó tay!
tubby96
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn so sánh như thế không hợp lí. Nếu đem KFC ra so với BBQ thì lại khác. Chứ đem mấy thứ đó ra so với phở thì khập khiễng quá
Chốt lại vẫn là một câu: Mỗi người một khẩu vị
thach123
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ăn gì uống gì là tùy khẩu vị mỗi người. Người ta thích ăn KFC, uống Starbucks nhưng bác cứ mặc định họ rằng "ăn, uống mấy cái đó ra gì đâu, chắc đua đòi đây mà"
Bác có 1 cách nhìn ko đa chiều chút nào
meoden8x
TÍCH CỰC
13 năm
So sánh KFC, BBQ với phở VN thì thật là khập khiễng, kiểu như so sánh cầu thủ bóng đá với vận động viên quần vợt ấy. Nhiều người phương Tây cũng chê KFC, điều này công nhận, đơn cử như ông thầy dạy tiếng Anh người Canada của em chê nó quá béo. Nhưng phở VN thì sao, trừ một số thương hiệu lớn như Phở 24, đa số các quán phở đều khá là tối tăm bẩn thỉu, phở đúng nghĩa giờ hiếm lắm, đa số là một hỗn hợp của bánh phở dùng chất bảo quản, mì chính với mấy miếng thịt bò nuôi bằng rác hoặc bò Thái Lan, khi bưng bát phở ra, có khi còn được chị phuc vụ "khuyến mại" cho bằng cách nhúng cả ngón tay cái vào bát phở. Em có thằng bạn là đầu bếp chuyên nghiệp, nó bảo 9/10 quán trương biển phở bò Nam Định đều là láo hết, phở bò Nam Định mà không có vị thơm của nước mắm. KFC hay BBQ em thỉnh thoảng vẫn vào, chẳng coi nó là phong cách hay gì đâu, đơn giản là thỉnh thoảng vào không gian thoáng mát, thoải mái cũng dễ chịu, cũng yên tâm ở cái khoản vệ sinh an toàn thực phẩm. Trở lại câu chuyện về cà phê Starbucks, nó vào VN thì chắc là đắt, ngay như Highlands coffee em cũng chưa dám vào bao giờ. Nhưng em cũng vẫn mong có dịp vào để thưởng thức cà phê đúng nghĩa thay vì cà phê "đậu tương" ở các quán khác.
loveMQ
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác đi ăn với gia đình thì bác thích dắt bọn nhỏ vào nơi thoáng mát, sạch sẽ, thoải mái để trò chuyện, sáng sủa, có máy lạnh mát mẻ, có tivi cho bọn nhỏ xem hoạt hình, có đồ chơi mang về, có khu vui chơi dành riêng cho trẻ em. Hay dắt cả gia đình vào quán ăn cho mau rồi về kẻo bị chủ mắng là ngồi lâu chật chỗ ?
Nếu bác chọn vế sau thì khi dắt tụi nhỏ đi nhớ coi chừng tụi nó chạy giỡn ngã vào nồi nước sôi nha. 😁

[MENTION=488419]phuash2004[/MENTION]: bác khigiomayvtc chỉ rành mỗi gái gú thì biết gì mà nói, chấp làm gì bác ạ, người ta đầu đất mà người ta mở 1 đống tiệm ăn, kiếm càng nhiều tiền, cón bác ấy chỉ giỏi chim gái + chê bai người khác :D
vtlam
TÍCH CỰC
13 năm
+1 cho Starbucks
Chưa uống cái này bao giờ. Nhưng thấy Gloria Jeans thì uống ngon thật, mặc dù khá Max so với thu nhập bình quân ở VN.
Cùng quan điểm với bác này.
Tớ chỉ quan tâm cái giá ^^
vuhuy99
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cái giá của anh Starbucks này cũng chát lắm. Khoảng 100k vnd/ly đó bạn (giá ở các nước châu Á, gần VN)
Sniper9X
ĐẠI BÀNG
13 năm
Starbuck uong cung duoc nhung mac lam, khong biet co phu hop so voi nha minh khong.
alex_kt
ĐẠI BÀNG
13 năm
bản thân mình thì ko thích Starbucks. uống có ngon đâu. 😔 chỉ đc cái là cái quán nó phù hợp với sinh viên. chứ cafe hay đồ uống thì chán phèo!
beatlove
TÍCH CỰC
13 năm
Mãi mãi uống cafe của VN 😃
Hàng nông sản của việt nam rất phong phú, đa dạng nhưng ngược lại chúng ta không có công thức chế biến hoặc công thức quá nghèo nàn.Cafe, Cacao họ đi nhập khẩu mà sao chế biến thành phẩm lại tuyệt vời thế nhỉ
Vu Khanh
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình chỉ uống cà phê Tinh Tế thôi!
Từ hồi uống đc starbucks 1 lần và có được cái cốc của nó là mình mê roài :p
kimanbn
TÍCH CỰC
13 năm
bà chị ở UK bảo starbuck uống thơm phức nhưng nhạt thếch. Cho mấy thằng Tây uống G7 chúng nó choáng vì quá ngon
hcdt
TÍCH CỰC
13 năm
Vẫn yêu cafe Việt và cái cách người Việt pha cafe 😃 nhưng vẫn ủng hộ sự xâm nhập của thương hiệu cafe rất nổi tiếng này , nền kinh tế của ta như thế nào thì họ mới nhảy vào chứ 😃
Đồng ý với bạn này. Ngon hay dở tùy thuộc vào cảm nhận của mỗi người, nhưng luôn luôn đón nhận cái mới. Phở 24 của Lý Quý Trung chắc chắn không ngon bằng phở của tiệm gia truyền, nhưng muốn truyền bá thì phải cần hệ thống của Phở 24.
thực ra thì starbucks trc sau j cũng sẽ về đến VN thôi... các nước quanh ta có gần hết rồi mà..
100k/cốc trc là khó với người dân VN, nhưng giờ nó lại rất dễ dàng....
chị gái mình trc đi du hox bên mẽo cũng đc có bằng quốc tế về quán lý và pha chế starbucks....
Uống cafe vỉa hè là chuẩn nhất, ngoài ra còn mấy quán cafe miền tây sông nước uống cũng chất hơn nhiều quán ở HCM ( cafe tinhte em chưa thử ). Ôi nền kinh tế thị trường =))

P/S: Burger King làm ra cái burger tệ nhất em từng ăn 😁
haxlidinh
ĐẠI BÀNG
13 năm
Em cũng rất oải với burger king đây, hehe. Mắc, fries ko giòn, miếng burger cực khô.
hlinh85
TÍCH CỰC
13 năm
BK ở từng nước nó khác nhau. Hồi trước ở UK mình chỉ khoái BK vì fries rất giòn và ngon (đi ăn toàn gọi super size 😁) Bây giờ về Sing ăn chán kinh khủng. May mà có mấy hàng burger khác bù lại.
junoxien
TÍCH CỰC
13 năm
Mình toàn uống cà phê vỉa hè thui 😆
Rất đông ng` uống , cảm giác thích hơn hẳn vào nhà hàng uống 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119