Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cafe Starbucks sẽ vào Việt Nam trước 2013

sonlazio
13/7/2011 3:55Phản hồi: 295
295 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Knightmare
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thấy nhiều bạn cãi nhau òm tỏi ghê nhỉ? Nói thật chứ mấy cái thể loại cafe pha sẵn như StarBuck mình cũng đã uống rồi, hồi đi Sing, rồi qua chính quê hương của nó Mẽo, uông nhạt toẹt. Vị gì thì cũng thế, làm kiểu công nghiệp thì không thể bằng pha chế kiểu truyền thống được. Mình nghiện cafe và cũng rất cầu kì, nói thật không phải quán nào mình cũng gọi cafe mặc dù mình chỉ thích uống cafe. Mình chỉ uống cafe mà người ta tự rang xay và pha ngon. Số quán cafe thực sự ngon thì có mấy, toàn kiểu pha ba lăng nhăng, uống ghê chết :S
Agassi
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đồng chí đã uống cái gì ở Starbucks?
Đồng chí có biết cách mua cà phê ở Starbucks không? Nếu thực sự biết cách thì cái sự cầu kỳ chờ từng giọt rơi rơi thì chỉ là "uống thô" mà thôi.

Starbucks pha "công nghiệp" là thứ này đây, còn thứ mua trong tiệm nó khác nhiều với những gì đồng chí nói đấy ạ
:
Knightmare
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ô thế xin hỏi bạn cafe đóng trong cái chai này thì không phải là pha chế công nghiệp thì là gì? Nói thật chả biết bạn thế nào chứ tôi đã đi rất nhiều nơi và cũng đã thưởng đủ các loại cafe rồi bạn ạ. Cái thứ cafe mà bạn show ra ấy thì bạn nên đến Ý để thưởng thức. Mẽo nó chỉ là công nghiệp hóa cafe Mocha thành thức uống pha sẵn tiện lợi thôi.
hgbinh
TÍCH CỰC
13 năm
bia hơi vỉa hè và cà phê vỉa hè là ngon nhất. Cà phê Việt Nam chỉ có 2 loại, đen và sữa, nóng và đá, nhưng cả Tây hay ta uống đếu phải tấm tắc khen ngon. Cách pha chế thì đơn giản, ai nhìn qua cũng làm được. Dẫn các bạn Tây đi uống cà phê hay bia hơi vỉa hè trong ngày cuối cùng, cà phê thì dẫn vào mấy quán nước cũng được, lần sau họ tới chơi tiếp hỏi muốn đi đâu đầu tiên mình đảm bảo hơn 80% sẽ nói là bia hơi và cà phê Việt Nam. Em là teen mà nếu Cà phê ko đậm đà và thơm như Cà phê Việt thì em sẽ ko uống đâu.
vdv8xboy
ĐẠI BÀNG
13 năm
1 anh chàng tinh tế : tay trái IP4, tay phải 1 ly Starbucks, trước mặt 1 chú MacBook. Ai cũng phải liếc nhìn :cloud9:
bebe2009
TÍCH CỰC
13 năm
nhìn và nói: ôi thằng này bị hâm 😁 khoe của hả 😷
Vo_manh
TÍCH CỰC
13 năm
Liếc nhìn vì dùng toàn thứ đắt tiền, chứ chẳng phải gì là "tinh tế".

---------- Post added at 08:44 AM ---------- Previous post was at 08:36 AM ----------

Nói chung là thế này, minh cũng thích cà phê Việt thôi. Nhưng cà phê nào cũng có cái chung của nó. Nếu không ngon thì sao nó lại phát triển mạnh đến thế....? Chỉ có điều là nó hợp khẩu vị của ai thôi. Đó là phong cách cà phê của Tây, nên Tây nó thích. Cũng có những người VN chưa uống cà phê truyền thống VN nhiều, khi thử thì cảm thấy thích, vì cà phê VN phải uống nhiêu lần mới quen và thấy ngon được. Nhưng các bạn trẻ cũng nên ủng hộ cà phê VN, để xây dựng nét văn hoá đặc trưng cà phê Việt. Sau này có đi đâu trên toàn Thế giới chúng ta sẽ tự hào biết bao khi thấy cà phê Trung Nguyên (VN). Như vậy sẽ giúp cho VN tạo được dấu ấn trên cộng đồng thế giới. Thanks, VN muôn năm!
thích loại cà phê này.. ngon tinh tế ..hợp với phong cách hiện đại như ngày nay
Knightmare
ĐẠI BÀNG
13 năm
[MENTION=62010]Dark[/MENTION]mesternocry: Đồng ý với bạn là nó phù hợp với thế giới hiện đại và phong cách công nghiệp hiện nay.
Nhưng ... cái gì tiện, sẵn thì chưa chắc đã tinh tế đâu bạn ạ. Cái này thì mình không đồng ý với bạn.
Cafe là thứ thức uống đặc biệt nó đem lại hương vị đậm đà lan tỏa từ lưỡi đến trí óc bạn. Nó cũng như thuốc phiện, ngon mồm thì sẽ càng nghiện nặng... thưởng thức cafe ngon nên từ từ như nghiềm ngẫm 1 cuốn sách hay vậy.
theo mình biết thì Càe TRung Nguyên có giá và chất lưởng cao hơn Starbuck tại một số nước. Trung Nguyen $15, Buck $12
ai nhìn vào cũng nói thằng này khoe của mà ko tinh tế, Macbook pro tuổi gì với Vaio Z, nhìn con Vaio Z mới ra thấy tội nghiệp con Macbook pro =))

---------- Post added at 11:44 AM ---------- Previous post was at 11:42 AM ----------

Với mình thì cafe của starbuck ko ngon, chỉ có các thức uống khác của starbuck mới thực sự là ngon thôi 😁
datzzz
ĐẠI BÀNG
13 năm
starbucks uống đc mà.. e thấy về VN cái j cũng bị độn giá lên thành ra đắt chứ các hãng coffee hay fastfood ở nước ngoài đều thuộc dạng bình dân mà... hay là với cno' ăn 1 2$ 1 cái bánh là rẻ nhỉ :cold:
zures
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thật sự mà nói thì mình thích cafe vỉa hè hơn, lúc nào cũng được pha thủ công chứ không nhạt toẹt như máy quán cafe hay chuỗi của hàng như vậy .
Đọc các comment từ trên xuống, theo như hiểu biết và phân tích của mình thì mỗi loại cafe có một đối tượng khách hàng và định hướng riêng biệt
- Cafe Tây đánh mạnh vào cái bài trí sản phẩm, không gian thưởng thức, sự tiện lợi và cái emotion của khách hàng khi thưởng thức, mặc dù vị của nó theo như đánh giá thì ko hợp gu với người VN lắm. Không phải khó hiểu khi nước ngoài người ta gọi pha cafe là một nghệ thuật. Nhìn cách trang trí, tạo hình một ly capuchino mới thấy được cái nghệ thuật của nó mà ly cafe Việt Nam ko làm dc. Và hình ảnh một doanh nhân tay cầm SB, tay cầm smartphone thì trông rất business.
- Cafe VN đánh mạnh vào cái taste và smell, đây là cái chinh phục những người ghiền cafe chính hiệu. Buổi sáng trước khi ngồi vào bàn làm việc, cầm ly cafe nóng trên tay, chỉ cần ngửi thấy mùi thơm là đã tỉnh táo và sản khoái rồi chứ chưa cần uống. Đây cũng là điểm đặc trưng của cafe VN. Cafe VN rẻ và phù hợp vời mọi người, từ anh xe ôm tới một tổng giám đốc, ai cũng có thể thưởng thức cafe. Cafe VN làm cho mọi người thấy thoải mái và gần gũi hơn là cafe Tây.

Riêng mình thì thích uống cafe phiên hơn mặc dù suốt ngày cứ chui vào HardRock Cafe(nhưng vào đó chỉ kêu beer), vì uống gần 20 năm rồi nên ko thể bỏ được, lâu lâu cũng thử cafe Tây nhưng thấy ko hợp. Cũng giống như người VN cả đời ăn cơm, bây giờ bắt chuyển sang ăn hamburger, mới đầu thấy ngon nhưng ăn cả ngày chắc chết. Cafe Tây cũng vậy, mới đầu thử thấy hay nhưng cũng ko thể uống mọi ngày như cafe đen của VN.
mtuan192
ĐẠI BÀNG
13 năm
Sờ-ta-bắc-kờ này uống như C*t
Agassi
ĐẠI BÀNG
13 năm
kittygiang
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đọc 1 vài trang mình có 1 vài nhận xét: quá nhiều bác không biết starbuck là cafe gì mà cứ phán bừa. Có 1 số bác ra nc ngoài có dịp ra nc ngoài thử qua cafe starbuck rồi như vẫn phán bừa để chứng tỏ cái sự dốt của mình là không biết gọi 1 ly cafe mà mình thích 😃
các bác đừng nên phán vội là cafe tây nó nhạt nhẽo. Xin lỗi nhé, không nên phán bừa thế. SB phục vu theo sở thích từng người, bác gọi 1 ly đậm đăc, uống 1 ngụm say sẩm chứ chẳng phải chơi.

Ly SB của tôi là coffee frap grande 5 shots no cream 😃. Uống rất là phê 😃. Vào SB có rất nhiều loại cafe cho mình chọn và có thể bảo họ chế biến theo sở thích của mình. Nhân viên SB sẳn sàng đổ bỏ ly cafe mới fa chế để fa lại ly khác cho mình đến khi nào mình vừa ý mới thôi. Ở VN thì mình không dám rồi, lạng quạng nó nhổ nc miếng vo ly cafe cho mình uống như chơi.

Lúc trc mình cũng hay mua cafe Trung Nguyên mang về chế theo kiểu truyền thống, nhưng từ 1 năm nay mình đã tảy chay các loại cafe VN vì càng ngày mình càng cảm thấy nó có vị bắp cháy hơn là cafe 😃, và từ khi đọc những bài báo về cafe VN thế là mình quyết định luôn là xin tạm biệt cafe VN. Khi nào uống theo kiểu fa truyền thống thì uống Foger mua ở walmart 1 hộp $10 vừa rẻ vừa thơm. Thỉnh thoảng ra SB làm 1 ly vì SB khá đắt, nhưng phải công nhận SB đắt nhưng đáng đồng tiền bác gạo.

Vô quán cafe vn ư? cafe đen, sửa + đá chấm hết. cafe thì đậu nành + bắp cháy, sửa đường hộp không bảo đảm sức khỏe.

Chất lượng và phong cách phục vụ nó khác nhau 1 trời 1 vực như vậy mong các bác đừng cố cãi làm gì.
nghe là biết bác này chưa bao h uống legendee của Trung Nguyen rồi. còn cafe chồn nữa, 1 loại chuyên dùng đề tiếp các nguyên thủ quốc tế thì SB so sánh thế nào dc
Trước tiên xin lổi bro vì không biết bro đang ở đâu, nhưng qua bài viết mình cũng sơ sơ đoán ra. Trước hết đối với mình thì dù có tiền cũng không bao giờ lấy SB để làm thức uống thay thế cf phin của Việt Nam. Mặc dù tuổi còn nhỏ nhưng mình cũng thấy, mấy cụ thì có lẽ cũng không bao giờ quên, và có lẽ bạn kg biết cái thú khi dùng 1 tách cà phê phin và đợi chờ tùng giọt cà phê rơi trong khi nghe Tuấn Ngọc hát: "từng giọt cà phê rơi ấm lòng anh tùng giọt......." bạn không biết cái cảm giác đó nên nói vậy thôi, chứ cuối tuần hay buổi sáng rãnh rổi bên bạn bè ngồi đợi tách cà phê tron phin đang giọt nhấp 1 ngụm trà bắc, rót cho nhau 1 ly trà, hay mời nhau điếu thuốc đưa nhau cái muỗng, khuấy cho bạn gái hay vợ hay chồng 1 tách cà phê sẽ thấy ấm lòng thấy man mác thương yêu, thấy chia sẽ dạt dào. Người VN ta ít khi ngồi nhà uống cà phê và tự pha mà hay ra quán ngồi vêo vao, nghe nhạc tâm tình cái thú đó, cái không khí đó nó ngấm vào máu sao quên được.
Giờ cho dù có tiền ra SB mua 1 ly gì đó mà có lẽ người Việt thì không hiểu nổi trong vòng có mấy giây rồi cầm lấy và uống. Chính nhà sáng lập SB khi lập ra hệ thống SB cũng mong xây dựng 1 không gian thứ 3 nơi mọi người ngồi và tâm sự chia sẽ nhưng nó làm sao bằng được cà phê truyền thống VN ta.
Ở một nơi nào đó bạn nên về nhà và rũ bạn bè Việt đi ucf rồi thưởng thức lấy cái không khí quê hương chứ đừng có ngồi đó mà phán xét. Tôi đảm bảo bạn vô quán cà phê truyền thống Việt chưa uống cafe đã bị ốm vì muổi chích rồi, hãy sống như người Việt để muỗi có chích cũng không chết vô duyên nghe bạn.
Sao mà bạn có được những hình ảnh như thế này

Và nếu ai cũng như bạn thì làm sao có hình ảnh này

Một số quan chức nhà nước của Bỉ khi sang thăm Việt Nam vào năm 2004 đã ghé thăm
và uống cà phê phin theo kiểu của Việt Nam tại một quán cà phê Trung Nguyên
tubby96
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác này nói có lí
Tuy là năm 2011 và công nghệ rất phát triển nhưng thông thường buổi sáng mình hay ngồi quán cafe cổ điển của vn, uống 1 cốc cafe, ngồi đợi cafe chảy xuống, ngồi đọc một tờ báo giấy, thực sự đấy là cái thú của người vn cổ điển. Có lẽ phong tục, phong cách của vn nó khác nước ngoài ở chỗ đó
Cái mới mình sẵn sàng thử cho biết rồi mới kết luận mình có hợp cái đó hay không. Quan điểm của mình là hòa nhập chứ không hòa tan
tung.nt169
ĐẠI BÀNG
13 năm
mình vẫn thích Trung Nguyên hơn và thực sự mong 1 ngày nào đó Trung Nguyên mua lại Starbucks
Mua thì được nhưng vấn đề là người ta không chịu bán cho mình, đã có nhiều người sang đàm phán để mua thương hiệu nhượng quyền nhưng không thành công. Vì mua xong sợ không bảo tồn được giá trị thương hiệu vì cái tội làm ăn ẩu.
tubby96
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác nói nhiều người là người nào thế ạ, có thể cụ thể hóa được không ạ
khang_bk
ĐẠI BÀNG
13 năm
"các cửa hàng truyền thống như Trung Nguyên hay cafe Tinhte"

===> Kiểu đi đôi này khập khiễng quá nhỉ ? Đúng là bác Sơn vừa đưa tin vừa PR cho Cafe Tinhte 😁
hỏi ngu xem Starbucks có cà phê chồn ko nhỉ....? 😆
Rất welcome cafe Starbuck sẽ thâm nhập thị trường VN mình,lúc đó thì một số thương hiệu cafe Tây(The Coffee Beans,G.Jean..) sẽ lao đao đây....Mình cũng rất mê cafe Trung Nguyên nhưng cafe StarsBuck lại có cái gì đó hấp dẫn...
tubby96
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thực ra ở đây ai cũng có lí riêng của mình, quan trọng là quan điểm và khẩu vị của mỗi người thôi.
Còn bộ phận vào không phải để cảm nhận mà để "phồng mồm,lác mắt" pose hình thì các bác không cần chấp làm gì
Nhìn chung thì SB vào Việt Nam thời điểm này là hợp lí
Agassi
ĐẠI BÀNG
13 năm
VÌ CÀ PHÊ STARBUCKS BỊ CHÊ LÀ PHI TRUYỀN THỐNG, PHA CÔNG NGHIỆP.... nên em xin lượm lặt cách mua 1 ly cà phê Starbucks như thế nào để các bác tham khảo ạ 😃

LINK

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019