Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cài đặt Service Book (kích hoạt Browser, MMS) cho Blackberry trong 1'

disconnect
13/4/2009 16:50Phản hồi: 1.111
Như đã biết có vài topic hướng dẫn cách cài browser cho Blackberry của MeoluoiAnworm, tuy nhiên các cách từ trước đến nay đều phải remove file khiến cho Blackberry phải khởi động lại nhiều lần làm mất nhiều thời gian. Bạn có thể thực hiện cài browser rất đơn giản mà không cần phải làm nhiều bước phức tạp.

Hỏi - đáp

1, Browser là gì
Browser là phần mềm để lướt web thường có sẵn trong các bản ROM của Blackberry.

2, Tại sao tôi nên cài browser?
Bởi vì dùng Browser bạn mới có thể download file, cài phần mềm OTA như Jivetalk, operamini.... Ví dụ từ browser bạn truy cập đến trang beejive.com là có thể cài đặt trực tiếp lên Blackberry mà không cần phải download về máy tính rồi dùng BDM để cài.

3, Service Book là gì, tại sao phải restore file này.
Mặc định browser của Blackberry chỉ dùng được khi bạn dùng gói data của Blackberry, ở VN Viettel đang cung cấp các gói dịch vụ này. Các file service book này chứa cấu hình của nhà mạng, thường được người quản trị mạng gửi qua BIS/BES đến máy Blackberry của bạn.
Tuy nhiên 1 số thành viên đã sửa file này để có thể dùng được với máy Blackberry không dùng gói dữ liệu BIS/BES. Bạn cần phải restore file này mới kích hoạt được browser.

Hướng dẫn cài đặt

1,
1, Vào mục Options --> Advanced Options --> Service Book.
Giữ "Alt" và gõ tiếp S B E B.
Sẽ có cửa sổ hiện ra thông báo Legacy SB Restore enabled.

2, Bây giờ bạn chỉ việc download file servicebook về máy tính, giải nén. Sau đó dùng Blackberry Desktop Manager restore dữ liệu.

Quảng cáo

3, Sau khi restore file servicebook xong sẽ xuất hiện icon Browser ở ngoài cửa sổ chính.

Các lỗi thường gặp

1, Nếu bạn đã vào browser mà xuất hiện lỗi "Your device does not any Browser Configuration Service Book Entries. Please contact your service provider to enable the Browser on your device" thì hãy ra màn hình home của Blackberry, vào Options --> Advanced Options --> Browser .
Chọn Default browser configurationBrowser. Save rồi vào lại Browser.

Lưu ý: Cách restore này chỉ áp dụng cho Blackberry 8700 trở lên. Bác nào dùng 7290 thì tham khảo link hướng dẫn dưới bài viết

2, Sau khi restore chỉ có Hotspot chứ không có Browser hoặc ko có gì.
Có thể bạn chưa cài file Browser vào máy. Bạn hãy mở Blackberry Desktop Manager, sau đó bật Application Loader. Ở phần danh sách các phần mềm, nếu Browser chưa tick thì bạn hãy tick vào ô này để cài đặt Browser. Lưu ý là phải cài đặt OS mới hiện danh sách các phần mềm hệ thống.

Quảng cáo

3, Nếu cài browser hoàn tất mà bạn không vào được mạng sẽ có 1 vài cách khắc phục.
- Khởi động lại máy bằng cách nhấn ALT+Cap+Del hoặc tháo pin rồi lắp lại pin.
- Kiểm tra phần Default Browser phải là Browser. Nếu để hotspot thì chỉ dùng được nếu máy có tín hiệu wifi.
- Thử truy cập opera mini hoặc gmail để chắc chắn sóng GPRS của nhà mạng vẫn hoạt động tốt. Hiện nay gói D50, D25 của Viettel không ổn định nên có 1 số thuê bao không thể truy cập được GPRS khi đăng kí gói này.
- Thử cài bản servicebook khác, tôi thấy ổn định nhất là service book all network. Tuy nhiên bản này chỉ dùng được browser mà không dùng được MMS...

Ngoài ra nếu ai muốn tìm hiểu sâu thêm về servicebook cũng có thể tham khảo của Anworm tại đây .
Cách cấu hình để Browser lướt web nhanh hơn Link
Servicebook để nhận MMS cho các mạng Link

Cập nhật 16/11/2009: Service Book kết hợp MMS, Facebook, Tra Danh Bạ, tự chuyển Wifi/GPRS cho trình duyệt

Download file servicebook ở dưới hoặc sử dụng servicebook dành riêng từng mạng của thành viên Anworm.

Cập nhật ngày 08/06/2010
Vinaphone [/quote]Cập nhật ngày 15/12/09
Update 20/1/2011 HOT- Cách thay sim không làm mất service book

Bonus: Để đọc website tiếng Việt trên Blackberry bạn chỉ cần vào http://www.docbao.mobi gõ địa chỉ trang web cần vào.

Tham khảo thêm:
Cài Service Book của tác giả anworm.
1.111 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

em làm theo cách của bac mà không thấy hiên icon của browser đâu o home screen
lần trước làm theo cách của Bác gì ấy ( em quên mất tên) phải chạy lần lượt 04 file rồi mới restone thì thấy hiện lên biều tượng Browser ngay
anworm
TÍCH CỰC
15 năm
xác nhận cách làm của Chủ topipc là chuẩn chính quy thứ nhì hiện nay ( chính quy nhất thì phải gửi từ BIS/BES về chứ)

Mình đã test và thành công.

Xin phép dc trích dẫn cách đó trong bài hướng dẫn của mình, rất cảm ơn bạn
thaj_tu_te
ĐẠI BÀNG
15 năm
cách này của bạn nhanh hơn cách sử dụng 4 file nhiều. Thank bạn đã chia sẻ
Sorry, không có ý gì đâu nhưng servicebook của các bác chưa được chuẩn lắm đâu, đã servicebook lại còn for all network, hơn nữa khi debug ra chả thấy thông số cụ thể của các mạng đâu cả!
anworm
TÍCH CỰC
15 năm
Thế nào là chuẩn, muốn chuẩn thì dùng BIS/BES nhé

All network thì sao. toàn cầu dùng dc (đã có trong report của tớ từ CDMA đến GSM/3G từ âu mỹ đến á và cả châu phi cũng dùng được)

Không có thông số của các mạng thì sao vẫn dùng được đấy thôi. (muốn biết vì sao thì đọc lại bài của tớ nhé)

Muốn tranh luận về vụ này thì ra cafe ai thua thì trả tiền thuốc nước
Giao lưu là chính.
@anworm bác có biết cài BIS trên storm 9530 không bác
đã thử trên 8700g,và có xuất hiện icon. Cảm ơn anworm và cảnh sát 113 rất nhiều.
giakhoa
ĐẠI BÀNG
15 năm
Cảm ơn bác Cảnh sát 113 rất nhiều, em vừa thử cách của bác trên 8310 xong, rất tiện!
wowBB
ĐẠI BÀNG
15 năm
cái này hay đó😃😃😃
rút ngắn thời gian rất tiện lợi
lúc cần rút sim ra để test cái gì đó ngại nhất là làm lại browser (test thì nhanh, làm lại browser thì lâu (so với test))
Cám ơn bác chủ thớt rất nhiều. Không biết tặng bác bao nhiêu sao mới xứng đáng đây!
ừ khi sử dụng BB đến giờ(từ con 7230-7290 và 8700) thì cái 8700 tương đối là tốt. Giờ mình đã vào browser đc,lên trang www.tinhte.com thì không còn bị lỗi font nữa.cảm ơn các anh.
có một câu hỏi nhỏ về phần media của 8700,trong phần media thì có mục music và picure. mình đã thử nhận và gửi hình wa bluetooth thì bình thường.Riêng phần music thì không thể gửi đi đc,và có cách nào thay đổi đường dẫn mặc định là "...memory/home/user/ringtone/music..." thay vào đó là lưu thẳng vào phần "...ringtone/myringtone...." đc ko. Mong mọi người hướng dẫn thêm,một lần nữa xin cảm ơn,
Mình đã thử, quá tuyệt vời luôn. Cám ơn bạn rất nhiều
kazies
ĐẠI BÀNG
15 năm
Thank tất cả những bro đã nghiên cứu về vấn đề này cho anh em BB ! anh anworm , meoluoi và cả bác CSCĐ113 nữa ! haha ! ^^!
để lúc nào mất Browse thử làm cách này của bác xem sao 😃 rất hay và tiện dụng 😁
Easy

Bác này trình độ cao quá, em gà mờ nên chỉ làm theo bác Debon, đơn giản và dễ nhất
Tuyệt vời ! Với cách này có thay sim cũng ko lo nữa rùi, làm lại chỉ mất 1 phút mà ko phải remove browser ...
Thanks a lot!
matmeo7979
ĐẠI BÀNG
15 năm
đã làm thành công .............Với VT

Options / Advanced Options / Service Book
- QWERTY: ALT S B E B
- 1/2 QWERTY: ALT S B E B -> phím AS phải bấm nhanh 2 lần cho nó tương đương với chữ S

các pác Restore 1: Browser_via_TCP_all_network_beta_V1.1.rar đầu Tiên sau đó Restore 2:
Viettel BIS
Viettel anworm Ver 2.1
Mobi anworm Ver 2.1
@matmeo7979 có nhận và gửi MMS dc ko bạn? mình xài BB 9650 mạng VT, thì dùng cách này sẽ nhận và gửi MMS dc ko bạn?
hungtv
TÍCH CỰC
15 năm
cách này quá hay,cám ơn bạn,mình đặt ra 1 câu hỏi,vậy cách này so với cách của bác AnWorm (vốn phức tạp và mất thời gian hơn rất nhiều) có nhược điểm gì hơn không?,và khi tháo pin ra (không tháo Sim có bị mất BRowser không?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019