Cài driver cho card màn hình ATI trên Ubuntu

Cu Cứng
28/7/2012 17:6Phản hồi: 56
Cài driver cho card màn hình ATI trên Ubuntu
Các bản phân phối Linux hiện đại ngày nay đều hỗ trợ hầu hết các driver hệ thống và sau khi cài đặt, người dùng hầu như có thể sử dụng ngay. Tuy nhiên, cũng giống như Windows, với những máy sử dụng card đồ họa rời như ATI hay nVidia thì hệ thống Linux sẽ yêu cầu bài cài thêm một bộ driver chuyên dụng. Qua đó, hệ thống có thể khai thác thế mạnh đồ họa của GPU cũng như tránh những tình trạng treo, giật trong quá trình sử dụng.

Trong khi đó mình mới cài được trình điều khiển cho cạc ATI Radeon HD 5450 trên Ubuntu 12.04, nói chung không có gì mới, nhưng mình xin gom lại từ 1 vài nguồn với nội dung tiếng Việt cho dễ xem hơn.

Trước tiên, chọn server Việt Nam để quá trình download diễn ra nhanh hơn:

Nếu card màn hình của bạn được Ubuntu hỗ trợ chính thức thì hệ thống sẽ yêu cầu cài thêm driver trong phần "Additional Drivers". Bạn có thể cài đặt bằng cách mở Ubuntu Lens, tìm Additional Driver, chọn "ATI/AMD proprietary FGLRX graphics driver" và nhấn nút "Activate" bên dưới góc phải. Công cụ sẽ tự động tìm, tải về và cài đặt driver. Sau khi cài đặt thì bạn sẽ nhận thấy biểu tượng AMD Catalyst quen thuộc trong Ubuntu Lens.

Hiện tại với card đồ họa ATI, AMD đã vừa cập nhật driver cho Linux lên phiên bản 12.6 nhằm hỗ trợ cho Linux Kernel 3.4. Theo đó, AMD Catalyst 12.6 driver hỗ trợ thêm nhiều GPU (R600/R700) và Xorg-Server 1.12.

Ngoài ra, bạn có thể tự cài driver ATI cho máy trong trường hợp driver không có trong "Additional Drivers". Cách thực hiện như sau:

1. Chuẩn bị:

Trước khi quyết định cài đặt, bạn cần phải kiểm tra card đồ họa của máy có được Ubuntu hỗ trợ hay không qua danh sách này:

Tiếp theo, gỡ bỏ các thiết lập driver đã cài đặt trước đó, bạn mở Terminal (Ctrl + Alt + T), copy (Ctrl + C) lệnh dưới đây và paste vào khung Terminal (Ctrl + Shift + V):

2. Cài đặt dependencies:

Bạn cần phải cài đặt một số gói phụ thuộc cho hệ thống, thực hiện thao tác copy/paste tương tự như trên trong khung Terminal:

Quảng cáo

Nếu bạn sử dụng Ubuntu phiên bản 64-bit thì dùng đoạn lệnh sau:

3. Tải AMD Catalyst 12.6:

Bạn vào trang hỗ trợ của AMD tại đây và thiết lập các thông tin cần thiết để tải về bộ driver:

Step 1: Chọn hệ thống được tích hợp card màn hình, ở đây có thể là máy bàn (Desktop Graphics) hoặc máy tính laptop (Notebook Graphics).

Quảng cáo

Step 2: Chọn dòng sản phẩm, ở đây mình chọn Radeon HD Series, ngoài ra còn có nhiều dòng card khác như Mobility FirePro hay FireGL Series, ...
Step 3: Chọn model, ở đây mình muốn cài driver cho card Radeon HD 5450 nên model sẽ là Mobility Radeon HD 5xxx.
Step 4: Chọn hệ điều hành, mình chọn Linux x86, nếu các bạn dùng Ubuntu 64-bit thì chọn Linux x86_64

Sau khi thiết lập xong, bạn nhấn nút Display Result và chọn Download để tải về bộ cài đặt.

4. Cài đặt AMD Catalyst 12.6 bằng Terminal:

Cách này cho những ai thích dùng command line trên Ubuntu.

Mặc định khi tải về, trình duyệt sẽ lưu file driver trong thư mục "Downloads", bạn dùng Terminal định hướng sang thư mục Downloads:

Trong đó "user_name" là tên đăng nhập của bạn vào hệ thống Ubuntu. Nếu bạn lưu trong thư mục khác thì lưu ý định hướng đường dẫn sang thư mục có chứa file driver.

File driver tải về sẽ có dạng "amd-driver-installer-12-6-x86.x86_64", bạn nhập dòng lệnh sau để kiểm tra xem trình điều khiển này hỗ trợ hệ điều hành Ubuntu nào:

Trong trường hợp của mình thì là 12.04 nên tên mã sẽ là Ubuntu/precise
Terminal sẽ yêu cầu bạn nhập password root, bạn nhập vào và hệ thống sẽ tự động giải nén cũng như cài đặt các gói liên quan. Đợi 1 chút đến khi tiến trình hoàn tất.
Khi hoàn tất tiến trình trên, chúng ta sẽ có các tập tin cài đặt, chúng ta sẽ có các gói tương tự như sau
Cài đặt các gói này
Chạy cấu hình sau khi cài xong
5. Cài đặt AMD Catalyst 12.6 trực tiếp:

Nếu không thích dùng command line, bạn có thể cài đặt trực tiếp driver như trên Windows. Cách tiến hành như sau:

Bạn click chuột phải vào file driver vừa tải về > chọn Properties > chọn thẻ Permissions > stick vào ô Allow executing file as program > Close

Bạn click đúp vào file driver, chọn Run in Terminal. Sau khi giải nén, một cửa sổ mới sẽ hiện ra hướng dẫn bạn cài đặt, bạn chỉ việc nhấn Next và Finish.

6. Xem kết quả:

Sau khi cài đặt xong, bạn tiếp tục nhập dòng lệnh sau vào Terminal:

Lệnh sẽ thực thi và khởi động lại hệ thống. Nếu mọi thứ diễn ra suôn sẻ, AMD Catalyst 12.6 driver đã được cài vào hệ thống và bắt đầu hoạt động. Để xác nhận các driver có hoạt động tốt hay không, bạn mở Terminal và nhập:

Terminal sẽ hiển thị thông tin cho biết cấu hình GPU của máy bạn.

Để thiết lập cho GPU, bạn mở Ubuntu Lens và tìm AMD Catalyst Control Center (Administrative):

Chúc các bạn thành công.

Bài viết này có sự hỗ trợ của 2 anh: sonlaziobk9sw, chân thành cảm ơn
56 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Phúc.23
ĐẠI BÀNG
12 năm
Rất chi tiếc ủng hộ thớt...
hay mình đang định cài ubuntu!
"cạc" là cái gì vậy bạn card chứ 😔
Handel
ĐẠI BÀNG
12 năm
Sao mình chạy Ubuntu trên CQ42-223AX thấy nó lag quá. Mình xài giao diện GNome. Nhiều khi tắt máy cái màn hình chào, nó móp méo như là tivi bị nhiễu sóng vậy?
hơi phức tạp, đúng là driver nào ubuntu không hỗ trợ thì thật là phiền phức,....
dlcr
TÍCH CỰC
12 năm
cho em hỏi cài driver nvidia geforce 310m cho ubuntu 12.04 lts lam sao vậy các anh, em có update nó báo driver nividia đàng hoàng nhưng khi vào thì nó ghi unknow
ngoc1414
TÍCH CỰC
12 năm
Hạnh phúc nhất là dùng vga của Intel, nhìn chung driver của ATI lúc nào cũng lỗi, nó chỉ đc cái hiệu năng cao hơn driver Radeon của Mesa thôi, chứ nói về stable thì Mesa tốt hơn nhiều.
ubuntu lens nằm ở đâu vậy bạn ???^^
@nhoccontw nhấn nút Super (nút Win) đó bạn 😁
@bk9sw cảm ơn bạn, thử xem nào
@bk9sw mình ấn nút đó nhưng nó hiện lên bảng hot key chứ không có mục tùy chình CCC Controler
anh_saker
ĐẠI BÀNG
12 năm
các liuxer của tinh tế dạo này hoạt động ác quá nhỉ? Kết kết
làm thế nào cài driver cho VGA intel đây các bạn ... mình mới xài thử unbuntu thấy nó đẹp và dễ thao tÁC hơn windows ... tuy nhiên nhiuf lúc vẫn khựng khưng 😔(
ngoc1414
TÍCH CỰC
12 năm
@trantiena10 vga intel khỏi lo, cài Ubuntu vào nó tự nhận
cho mình hỏi cách cài driver cho nvidia gt-525m. máy mình sandy brigde mà hình do chưa cài driver nên nó toàn sử dụng card rời nên pin đc có 1g30p trong khi toàn lướt web , còn qua win thì 4g không à
Thì biết cái nào, chia sẻ cái đó cho mọi người xem, với lại không bị mấy mem anti ném là sao chỉ có win và mac vậy ^^
Vẫn cần mọi người đóng góp thêm. Bài này mình viết nhưng có sự tham gia của các anh em MOD để biên soạn lại kỹ lưỡng hơn đó.

Xin cảm ơn các anh em MOD nhiều 😃

Bồ thử như vầy coi:
Sau đó chọn tiếp Addtional Tools xem trong đó có có báo gì nữa không

Bồ coi thử này nhé, mình không có xài NVidia nên hông rõ: http://askubuntu.com/questions/132112/how-to-install-nvidia-geforce-gt525m-driver-on-ubuntu12-04
finallove
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bài viết hay quá, hok bik lúc down driver về cho cái ATI HD 3470 trên cái lap HP 6930p của mình thì có fix cái vụ nóng máy như lò bánh mì hok nữa 😁, nếu được thì cảm ơn bạn quá :D
@finallove 6930p chiến vô tư :D

P/S: Mình là fan cuồng của HP Elitebook :D
finallove
ĐẠI BÀNG
12 năm
@bk9sw Cả gia đình mình là fan luôn nè hê hê
Chưa dùng Ubuntu bao giờ, vào hóng gió thôi 😃
Đang có ý định thử nghiệm Ubuntu với cái laptop mà đang lăng xăng vụ driver. Hôm sau sẽ cho chạy thử nghiệm. Hi
Các bạn cho mình hỏi tí, xin đừng ném đá mình nha.
Tình hình là mình dùng Windows chứ ko phải Ubuntu.
Vấn đề là mình đang tìm driver cho con Radeon HD 6630M của mình, thì đúng ra mình sẽ vào Support của AMD để tải về, nhưng sao mình chọn Netbook Graphic ở Step1, Radeon HD series ở Step2, Radeon HD 6xxxM series ở Step3, Windows 7 64bit ở Step4 (chuẩn đúng hk?) rồi Dislay Results...nhưng hk thấy cái Catalyst Software Suite đâu hết? Why? Ai biết giúp mình vs?
@Đức Khánh Có mà: http://support.amd.com/us/gpudownload/windows/Pages/radeonmob_win7-64.aspx

Nó thuộc dòng Lapptop: http://www2.ati.com/drivers/mobile/catalyst_mobility_64-bit_util.exe
@killed Ko phải bạn ak. Mình đang cần cái Catalyst Software Suite kìa, gần 200Mb lận. Cái này chỉ 1,1Mb thôi
Ring Mao
ĐẠI BÀNG
12 năm
bác chủ thớt có thể cho biết đang xài theme gì không, đẹp wó >.<

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019