Cài thử Windows trên Macbook 12"

vuhai6
8/6/2015 1:22Phản hồi: 111
Cài thử Windows trên Macbook 12"

Về cơ bản thì cài Windows cho MacBook 12” cũng giống như cách chúng ta thao tác trên các máy tính khác của Apple mà thôi. Tuy nhiên, do hạn chế về cổng kết nối nên mới có chuyện khó khăn để mà mò, ngoài ra mục đích mình thử nghiệm cũng là muốn biết xem Windows chạy trên con máy này nó như thế nào. Khó khăn lớn nhất với người dùng Macbook 12” là phải đi mua (hoặc mượn được thì tốt) một sợi cable Type-C sang USB.
Sau khi đã kiếm được cable Type-C to USB thì việc cài Windows cho Macbook 12” cũng giống y như những Macbook khác. Cài bằng Bootcamp và bạn có thể tham khảo cách làm chi tiết thông qua topic:
  • Tham khảo: Cài Windows trên máy tính Apple
  • Lưu ý: tải bộ driver sau đây về và bạn có thể bỏ qua bước tải driver mấy thời gian (link: https://www.fshare.vn/file/CO4BYKN95NIF). Sau khi tải xong thì giải nén -> copy vào usb.
  • Vậy cách cài win là: dùng bootcamp tạo bộ cài (lựa chọn 1) -> tạo xong tắt bootcamp -> copy drive tải ở trên vào usb -> tiếp tục dùng bootcamp để chia phân vùng (lựa chọn 3) -> cài windows.

Một số lưu ý:
  • Do Macbook 12” chỉ có một cổng nên bạn cần sạc pin đầy trước khi tiến hành cài Windows. Trong lúc cài windows qua bootcamp thì máy có thông báo cắm sạc -> thôi thì mặc kệ nó, nó bị hâm đó.
  • Sau khi cài Windows xong thì máy sẽ tự động cài driver. Sau khi hoàn tất bạn sẽ có cảm giác màn hình hơi bị tối (dù đã chỉnh độ sáng hết cỡ). Không cần lo lắng vì đó là chuyện bình thường, có thể chỉnh lại được bằng hướng dẫn ở phần dưới.

Bạn nên mua cable 79$ (với nhiều cổng kết nối) hơn là mua cable 19$ như hình dưới.

Cách khắc phục lỗi tối màn hình: Vào Control Panel -> Display -> Adjust brightness -> click Change Plan Settings (tương ứng với plan mà bạn đang dùng) -> Change advanced power settings -> trong cửa sổ mới kéo xuống chọn phần Display -> tìm phần Enable adaptive brightness rồi chọn Off.

Một số thông tin khi chạy Windows 8.1 trên Macbook 12”:

Cũng giống như những chiếc Macbook khác của Apple, Macbook 12” chạy Windows rất tốt. Máy chạy nhanh và mát, cấu hình của phiên bản thấp nhất (1.1) cũng hoạt động trơn tru và không có vấn đề gì cả. Mình chưa có thời gian thử nghiệm lâu hơn nên không rõ pin của Macbook 12” khi chạy Win có ít hơn khi chạy Mac OSX không.

Trackpad mới của Macbook 12” chưa phát huy khả năng trên Windows do các tính năng mới chưa được Windows hỗ trợ. Trong trường hợp bạn buộc phải dùng Windows thì cứ yên tâm mà Macbook 12” hoạt động tốt và đáp ứng công việc cơ bản khá tốt.

Dưới đây là bản clone của Windows 8.1 trên chiếc Macbook 12” của mình, bạn nào thích có thể tải về và dùng Winclone setup mà không cần cài đặt thông qua bootcamp. Dùng Winclone thì bạn có lợi thế là không cần usb, vì thế cũng không cần mất công kiếm cable Type-C to USB làm gì cả.
111 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Anh ấy cho hỏi là cái bản clone đó có dùng được với parallel không ạ? xin cám ơn
@Airblade14 clone đó giống như ghost win vô mac, sao mà xài parallel được
xusokidieu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vuhai6 Bác cho em hỏi cách tạo bản winclon thế nào nhỉ
taonhan114
ĐẠI BÀNG
9 năm
@xusokidieu Zô Mac download bản Winclone về cài đặt
Nên cài bản 2.0 thay vì bản 5.0 vì bản quyền
http://www.mediafire.com/download/yuwezynowzn/WinClone+2.2.zip
Hướng dẫn backup and Restore
http://macvn.com/forums/showthread.php?t=14192
Cái này đọc hướng dẫn của chương trình rất dễ hiểu bạn ah.
Ps: Trong bài có dùng link của các 4r khác, nên tôn trọng quyền sở hữu trí tuệ
@vuhai6 a Hải ơi cho e hỏi chút! e cài win 7 cho macbookpro md101 phiên bải 2012 e cài bootcamp rùi mà k cài được card màn hình phải làm thế nào ạ!
Hihi .,. Chưa thử xài win trên MaC bao giờ ! Biêt thêm được chút nữa!
@tranha_224
ava :3 mẫu xinh thế hình như bữa tinhte chụp gg glass
ngayvaluon
ĐẠI BÀNG
9 năm
1 cổng bất tiện thật
Phần cứng của macbook đồng bộ cao, nên cài windows chạy rất mượt, nhiều khi cảm giác mượt hơn cả macos
@jeetkunedo Thực ra bạn cài Win vào laptop Core i3, SSD kiểu như 840Pro sẽ thấy nó nhanh ko khác gì MAC
nhimret
CAO CẤP
9 năm
@benchimto đã ghi rõ là macbook pto i5 rồi, ultrabook 12'' này là mac pro à?
đang quote đồng chí trên tự sướng là macos cài win cực mượt, chứ có đả động gì đến cái mac 12'' này đâu
nhimret
CAO CẤP
9 năm
@kool_boyjuly đọc kỹ đang quote cái gì rồi hẵng quote lại nhé.... rất nhiều ông chỉ chạy office là cao nhất, xong cài win lên macbook rồi sướng âm ỉ, nói là mượt nhất, sướng nhất, còn sướng và ổn định hơn cả laptop chạy win blah blah 😁 vấn đề ở chỗ đấy.
với cả có so cùng cấu hình đâu ?????? mắt + tay lại nhanh hơn não à? đang so mac i5 với désktop core 2 duo cơ mà .... chẹp...
@quocanh_ltk tại bạn it xài macos thôi.
Có nên coppy bộ cài từ usb vào ổ cứng ( hoặc down về save trên ổ cứng ) để cài cho nhanh mà lại tận dụng đc cổng usb-c để sạc ?...
@herotapchoi vi dụ như bạn xài 9 tiếng pin xuống 10%, bây giờ cần cắm usb mà máy cần sạc bạn làm sao?
@hieupy89 Bác chủ topic nói rùi mà, bỏ ra 79$ kìa.
@hieupy89 pin xuống 10% vẫn cắm USB bình thường chứ sao. cắm copy 5-10' thôi pin nó có hết ngay đc đâu 😃
@hieupy89 10% nó còn xài phải vài chục phút, bạn cắm usb hết vài chục phút à, đừng lôi mấy cái nhảm nhảm thực tế không có ra bạn trẻ
Đợi cài luôn Windows 10 cho nó đẹp. :p
ku_smith
ĐẠI BÀNG
9 năm
máy mac air có dùng chung được bản clone không anh.
@congzing bản đó chưa active, nói chung chưa làm gì hết, bác tự lo😁
@trời đất ơi đề nghị support em hết có cờ nhắc share em luôn cái (cờ nhắc app winclone thôi) chứ cờ nhắc win thì em tự xử :D
@congzing ở đây hướng dẫn nè bác
http://heaveniphone.com/threads/232707-huong-dan-cai-win-cho-mac-don-gian-bang-winclone-4-4-khong-can-bootcamp-khong-phai-may-ao.html
@congzing ở đây hướng dẫn nè bác
http://heaveniphone.com/threads/232707-huong-dan-cai-win-cho-mac-don-gian-bang-winclone-4-4-khong-can-bootcamp-khong-phai-may-ao.html
luyen
TÍCH CỰC
9 năm
Hic, cái vụ chỉ có duy nhất 1 cổng type-c đúng là siêu bất tiện.
taonhan114
ĐẠI BÀNG
9 năm
Lâu lắm rồi chưa có điều kiện dùng lại MacOS, hôm rồi dùng lại mà không nhớ hết cách thay tác trên chuột của mac, đúng là quê 1 cục rồi.
Có ai dùng mac chỉ để coi films với nghe nhạc như mình không 😁
mrsouth.hp
TÍCH CỰC
9 năm
@taonhan114 b nên mua ipad
taonhan114
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mrsouth.hp Thanks
Đã dùng và quay lại hết với máy dùng Win vì lý do công việc,IPad thật sự không phù hợp với mình😁. Đang dùng MP cài win, đi đâu cũng kè kè cái quạt để làm mát, bữa nào quên thì có mòn trứng ốp la vừa ăn vừa làm việc:rolleyes:
Tốc đô ssd sau khi cài win thế naò ạ! Tét luôn giúp Em vơi!
hanshooting
ĐẠI BÀNG
9 năm
Giá cái cáp nhiều cổng ấy chắc em mua dc con lap cùi cùi làm văn phòng quá.hichic
Nghe nói Apple ko cho cài win 7 nữa phải ko các bác?
@doinho Tuỳ đời máy mà có hỗ trợ hay không, bác tham khảo ở đây nhé: https://www.tinhte.vn/threads/osx-cach-tim-kiem-phien-ban-bootcamp-va-windows-tuong-thich.2457951/
thangmv
CAO CẤP
9 năm
Lưu ý là bác nào dùng Winclone thì phải dùng bản 5 mới Clone qua đc nhé. Các bản cũ hơn không tạo đc phân vùng boot vào windows đâu.
chjpfun
TÍCH CỰC
9 năm
"Máy chạy nhanh và mát" ????
Có tin được không ????
Nếu được thì chi tiết hơn như cài thêm ứng dụng đồ họa hay mấy chương trình đô con khác để xem em nó xử lý thế nào chứ như vầy chưa đã con mắt lắm....
holokids
TÍCH CỰC
9 năm
Toàn bộ máy tính Apple cài win chạy ổn hơn rất rất nhiều laptop hàng hiệu khác. THẬT KHÔNG THỂ TIN ĐƯỢC.
berry8100
TÍCH CỰC
9 năm
Thích đoạn này, bản thân cũng đang xài MacPro cài song song Win & Mac vì nhiều chương trình chuyên ngành ko chạy trên Mac nên phải chuyển sang Win, còn đâu thì cứ Mac mà táng cho oách 😁
Con máy đẹp thật, cơ mà đắt quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019