Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cài Windows trên máy tính Apple

vuhai6
13/8/2012 3:11Phản hồi: 356
356 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

NiLam
ĐẠI BÀNG
12 năm
thanks bác nhiều! đang cần cái này lắm!
Anh Hải ơi,

Macbook Air 2012 có cách nào cài win mà không cần ổ đĩa mà cài nhanh chóng không anh?

Em cài được win rồi nhưng bootcamp lại ko nhận một số devices như bluetooth, iSight, em vào bootcampt settings thì nó báo lỗi vì ko đủ privilege để vào, em không biết phải giải quyết sao. Giúp em với 😔
Dùng bootcamp thì tuyệt vời, chạy win 7 thấy còn ngon hơn mấy máy Windows chạy Win nữa trước đây từng xài và sờ qua. Cài 6 tháng chưa thấy lỗi lầm, virus gì. Mà báo trước là mình xài Mac OS cũng nhiều, chỉ qua win khi làm một số việc thích làm trên win thôi nhé các ông hay phán "Mua Mac chỉ để cài win".
Đánh dấu, bao gìơ mua mác còn sài😁

Sent from my SHV-E210L using Tinhte.vn
vietxachtay
ĐẠI BÀNG
12 năm
Em đang muốn cài win cho Mac quá nhưng lại ko ở Vn nên có bác nào có thể chỉ cho em chỗ down bản cài win trên mạng được ko ạ? ( win Xp hay win 7 đều OK hết!)
Thanks các bác nhiều nhiều... 😁
nicky_bao
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình cài Mac - Data - Wins bootcamps thì phát hiện lỗi như sau: 1 số chương trình chạy trên Mac ko được nữa..chả hiểu sao luôn
ví dụ là chạy cái chtr LionDiskMaker tạo MacOs Moution Lion boot = usb...như tinhte và 1 số web nước ngoài hướng dẫn...mình setup dc 2 bước, đến bước choose usb thì nó báo not respond
mình đành phải remove wins thì mới chạy dc...có ai biết tại sao ko ah
Bạn sử dụng bootcamp trong mac để down drive cho máy của bạn rồi chép vài windows và cài drive lại.

Bạn dùng disk utility để tạo bộ cài được, không quan tâm đến việc chia ổ hay chưa. Mình toàn dùng disk utility 😃
Quan trọng là bài này bác Vũ Hải hướng dẫn a e về vụ cài windows lên Mac vì thực sự nhiều người vẫn cần Windows trong công việc chuyên biệt ( VD như 1 số phần mềm dành riêng cho doanh nghiệp chỉ có phiên bản cho Windows ). Còn các công việc thường ngày, dùng dần rồi sẽ quen và thích Mac hơn, đỡ phụ thuộc vào windows hơn các bác ạ.
nicky_bao
ĐẠI BÀNG
12 năm
cái đó là 1 cách xử lý, vấn đề e ko hiểu là tại sao 1 số chtrinh nó bị đụng khi có cài bootcamp ah bác VH ơi...cái này cũng chỉ là vô tình e nghiệm ra dc khi e test 1 máy có cài bootcamps thì setup ko dc, máy khác ko cài bootcamp thì setup vô tư...
chẳng biết là còn phần mềm nào bị đụng như vậy ko nữa...cũng vô tình mà biết dc liondiskmaker bị đụng thôi 😔:(
Các chuyên gia cho hỏi có cách nào cài Mac trên máy Win (PC) không? Hỏi khó tý

Chú ý là cái Mac trên Win yêu cầu phần cứng đồng bộ rất cao ^^
Mình đã dùng win7 và winxp qua Oracle VirtualBox một thời gian và rất ưng ý. Có một số ưu điểm :
+ Oracle VirtualBox cho free. Ko phải mất công tìm key.
+ Nhẹ hơn so với VMware workstation.
+ Cài đặt và cấu hình rất dễ dàng (bạn nào ko rành chia disk part, utility thì nên tham khảo).
+ Bộ driver ảo vỉrtualbox viết cho windows khá tốt. Giúp máy ảo windows chạy gần như bằng tốc độ của máy thật (native speed).

Một số screenshot mình chạy winxp trên MacAir 2011 :

Cheers !
M.A.T
ĐẠI BÀNG
12 năm
@LinuxByExamples Mình mới đầu thì dùng paralles thấy khởi động nhanh , xài ngon , mà lên os x moution lion thì ko ..... được nửa 😁
Chuyển qua virtual box thì ..... ko chia sẽ file , ko copy file qua được nên đành cho em nó đi
Giờ cuối cùng xài em vmware fusion :-s tiện lợi
@M.A.T VirtualBox có tính năng share folder đó bạn, trỏ ra thư mục của máy thật rồi trong máy ảo mở phần network place ra là thấy thôi. Mình hay dùng như thế thấy cũng tạm được. Kéo thả thì chưa thử.

Thân.
M.A.T
ĐẠI BÀNG
12 năm
@LinuxByExamples Đúng là lúc đầu mình có search chức năng của virtualbox mà phải trỏ thư mục gì đó , ko được hic , chắc tại gà , nếu share folder được thì chắc chức năng copy nội dung ko được rùi , ví dụ có cái đoạn test mình muốn copy từ mac qua win ko lẽ cho vào file rồi từ win truy cập share folder 😔 , lòng vòng quá, còn thằng paralles với vmware nó tự động cài cái tools của nó vào luôn , tiện lợi , copy nội dung thì paralles khởi động xong mới copy nội dung được , copy trước thì toàn nội dung trắng, còn vmware copy trước rồi khởi động máy ảo lên cũng ok
Apollon
TÍCH CỰC
12 năm
Để chạy được Máy ảo Windows 7/8 thì máy phải có từ 8GB Ram trở lên mới mượt được. Với Ram 4GB thì thi thoảng máy sẽ giật và rất nóng.

Một nhược điểm nữa là việc nhận các thiết bị kết nối ngoài như Điện thoại, Máy tính bảng với Windows sẽ phức tạp và khó khăn, đôi khi không thể kết nối được.
@Apollon Hehe. Mình dùng winxp hổm nay như thế ko. Ko thấy vấn đề gì. Việc map USB controller vào máy ảo virtualbox cũng làm rất tốt. Chỉ cần sau khi cài windows xong, nhớ cài bộ driver đi kèm là được.
Apollon
TÍCH CỰC
12 năm
@LinuxByExamples Bác đã thử kết nối những thứ như điện thoại vào máy Client chưa? Với ổ đĩa USB thì rất okie nhưng những thứ phức tạp hơn thì khó nhằn lắm. Mình thử kết nối BB vào nhưng bó tay.
@Apollon Mình toàn dùng vmware để up rom cho bb mà, cũng ngon 😁
@vuhai6 Một lần em up rom cho con 9900 trên paralells suýt chết!
Em thì chưa có Macbook, mới chủ đang có ý định mua thôi. Em có thắc mắc là em có nhu cầu dùng máy in, nhưng cái máy in đời cổ này chỉ có drive trên win chứ mac thì ko có.
Nếu cài bootcamp thì đương nhiên sẽ sử dụng máy in ok, nhưng chả nhẽ nhiều khi chỉ in vài trang mà cũng phải khởi động lại máy thì bất tiện quá. Vậy ko biết nếu cài win qua máy ảo thì nó có nhận cái máy in của em ko ?
@zaizai_259 Được bạn.
@zaizai_259 Nếu máy in cắm qua USB hoặc Ethernet thì ok. Còn cắm qua COM hay LPT thì mình ko sure là máy MAC có 2 cổng này.
Cheers.
DDoS
TÍCH CỰC
12 năm
Mình thì đang muốn cài mac trên pc. 😔
@DDoS Mình đã từng theo hướng đó rồi, hackintos gì gì đấy ... nhưng được một thời gian mình bỏ. Dùng kiểu đấy cho dù dùng được cũng khập khiễng lắm, làm sao mượt như trên mac thật. Ví dụ cài được đi nữa thì làm sao dùng trackpad đã như trên mac thật được.

Phải xài trackpad rồi mới thấy đã.

Ko thì ảo hoá mac trên PC thôi. Khác chủ đề.
@LinuxByExamples Thích trackpad thì lên apple store mua riêng dùng với Hackintosh ổn mà bác.
Mọi người cho hỏi máy mình chia 1 ổ cứng thành 3 phân vùng, 1 data, 1 mac, 1 win. vấn đề là bên mac thì được copy,delete phân vùng bên win. Nhưng khi sài win thì ko delete file được ở phân vùng data chung và mac. Mặc dù copy được 😁
Ai biết giúp mình với
@cascadabadboy Mỗi os dùng filesystem khác nhau. Trường hợp của bác thì dùng FAT32 cho phân vùng data chung thì mới read/write ổn được. Không thì phải dùng tool của hãng thứ 3 thôi. MAC mà đọc NTFS của windows thì khoai đấy.
@LinuxByExamples hi, mình có dùng paragon NTFS 😁
Bên mac đọc/xóa bên win thoải mái hết rồi, vấn đề của mình là bên win nó chỉ được copy file chứ ko được delete file bên phân vùng Mac
@cascadabadboy Đọc được là may rồi đấy ;))
@cascadabadboy Cài MacDrive cho windows. Driver filesystem của gói Bootcamp chỉ hỗ trợ Windows đọc được HFS/HFS+ thôi chứ không ghi được. Nếu cài gói acDriver sẽ thêm khả năng ghi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019