Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cài Windows trên máy tính Apple

vuhai6
13/8/2012 3:11Phản hồi: 356
356 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình không đủ tiền chơi Mac, toàn máy WIn cài Mac, nghịch cho biết đó biết đây bằng anh bằng em ;))
@miensuongtrang Hoan nghênh tinh thần ham học hỏi của bạn. Thực ra bây giờ với các hệ ảo hoá hiện đại, ranh giới giữa phần cứng phần mềm, giữa pc và mac cũng không còn rõ ràng lắm. Hoàn toàn có thể ảo hoác mac trên pc và ngược lại.
Nếu bạn có máy Mac thì chỉ cần 1 tí vốn tiếng anh là tự làm được.

Bạn nên chọn Linux thay vì Mac. Vì ai cũng biết rõ việc cài Mac lên máy win đã là cả một vấn đề lớn đến mức hình thành cộng đồng hackintosh. Đó không phải là vấn đề về "tính năng của hệ điều hành" mà là vấn đề về "chiến lược kinh doanh và phát triển nền tảng" của Apple.

Và nếu nói nữa thì nó lại nằm ngoài phạm trù của topic quá xa.
Bạn lên site microsoft đọc xem recommended hardware của mấy bộ đó cần bao nhiêu ram, hdd.

Nếu nhỏ hơn cấu hình của mac air thì ok xài được.

Thân.
ngqnamanh
TÍCH CỰC
12 năm
lại có thêm chút kinh nghiệm rồi thanks bài viết rất hay😁
RedT
TÍCH CỰC
12 năm
Anh hải cho em hỏi là phân vùng Data nên chia theo định dạng nào nhỉ?
Luc trước e sài định dạng NTFS và cài paragon sài một thời gian máy chạy rất chậm, mõi lần khỏi động máy lên thì chờ phân vùng ntfs này cũng rất lâu
-> Nếu e sài định dạng Exfat cho ô data thì có ổn không?
@kenzi_100c ExFat là ổn nhất vì native cả 2 bên và không cần can thiệp bởi driver filesystem của bên thứ 3. Dùng NTFS phải hỗ trợ bằng Paragon NTFS hoặc Turexa mỗi lần update hệ điều hành lại phải lo việc tương thích. Đơn cử là hiện tại up lên 10.8 thì mấy gói paragon cũ 9.0 trở về trước là dùng không ổn.
@kenzi_100c Bạn chuyển qua dùng Tuxera NTFS thử xem trên máy mình thấy khởi động nhanh hơn Paragon, exFAT nếu dùng Windows XP thì phải có gói update KB955704 mới dùng dc với lại bản quyền của nó do Microsoft nắm trên Linux không dc hỗ trợ tốt lắm.
RedT
TÍCH CỰC
12 năm
@kax4 Mình quyết định chơi thằng exFAT thử xem thế nào!
Đang cài lại win 8 + thêm 1 data exFAT
boyhk_206
TÍCH CỰC
12 năm
bài viết quá tuyệt vời, cảm ơn bác rất nhiều 😃 😃
chuyentt
TÍCH CỰC
12 năm
Tác giả viết bài công phu quá. Vote mạnh cho sự trở lại của vuhai6.
vuhai6: mình muốn biết bạn sử dụng công cụ gì để vẽ hình ở trang đầu thế?
Em đang dùng bootcamp. Cài đặt bằng cách chia ổ đĩa trước và cho đĩa win 7 vào cài. Dùng ổn định và không khác máy win thông thường.
Nhưng khi cài Win 8 thì xuất hiện rất nhiều lỗi và máy bị đứng,phải tắt nguồn bằng nút power, không biết có cách nào xử lý ko các pro? hay bootcamp chưa hỗ trợ hết driver ạh?
Nhanh nhất thì chỉ có định dạng của mac, hoặc fat. Còn không thì cũng khó lắm. Bác có thể dùng định dạng của mac và cài phần mềm tên macdrive lên windows.

Exfat dc làm cho thẻ nhớ và bộ nhớ flash, vì thế không khuyến cáo dùng cho hdd. Thực ra thì cũng ko biết nó hạn chế gì :p nghe đồn là có thể mất data mà ko recovry lại dc, mình thì chưa bị.

Mindjet cho mac đó bác 😃

Uwindows 8 chưa chính thức, có lẽ vì thế mà apple chưa update drive cho mac.
RedT
TÍCH CỰC
12 năm
@vuhai6 thanks a!
Không biết có phải do cái macdrive của máy e bị vấn đề, hay sao, mà nếu sài macdrive thì dẫn đên tình trang lỗi OS X, bị treo và boot không được vào mac sau 1 thời gian sử dụng!
Ngoài macdrive e thử một sô appđọc phân vùng của mac vũng đều bị treo 😔, chi duy nhất bên mac đoc phân vung của win là ko bị gì!

Bữa máy chậm quá e đã cho đi sạch dữ liệu giờ chỉ có ổ MAC + Data cai win = máy ảo, mà máy ảo chuôi quá, nhiều máy đt e up rom được, nhiều máy không, nó báo lỗi không moutn dc driver cho máy ảo (e sử dung pararel):(
TanoCaridi
ĐẠI BÀNG
12 năm
@kenzi_100c
Góp ý chung chung với Tinh tế...😁... Với những bài viết có khoảng 9 trang phản hồi với gần 100 phản hồi thì chúng ta nên có một cái mục lục đưa ra những chỉ mục "nội dung này sinh..., ngoài nội dung chính"...;)...: ))...

Sent from my GT-P6200 using Tinhte.vn
springbay
TÍCH CỰC
12 năm
mang mac air qua a vuhai cài dùm he!
thử xem sao, xài mac nhanh, mượt, đẹp nhưng nhiều phần mềm lại không hỗ trợ, toàn đuôi .exe, đâm ra chán
TanoCaridi
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tôi có đọc bài viết này http://www.tinhte.vn/threads/1103479/ nên có một thắc mắc..., do tôi chưa hiểu hết những cái bên dòng Mac (Apple)...

Nếu tôi ko nhầm thì các loại ổ cứng sử dụng cho Desktop, Laptop của Apple là những ổ cứng thông thường... Vậy nên sao ta ko thể sử dụng phần mềm định dạng ổ thông thường để định dạng ổ cứng máy Mac thành NTFS hoặc FAT rồi cài Win mà lại phải phức tạp như thế...???...😃

Sent from my GT-P6200 using Tinhte.vn
RedT
TÍCH CỰC
12 năm
Giờ thật sự e đang điên đầu-> không biết giải pháp nào tốt nhất!
Mac thì e sử dụng chính, up rom đt thì bắt bưộc phải qua Win -> mà lại muôn 1 phân vùng data riếng để lưu dữ liệu!
mrvodka
TÍCH CỰC
12 năm
Một số ổ cd gắn ngoài, khi cắm vào, có thể boot vào được nhưng không đọc được dữ liệu => không cài được win :|
DailyLovely
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bootcamp chứ băn khoăn gì nữa...
máy mình chạy os 10.5.8 sao tìm không có bootcamp vậy các bạn? bạn nào chỉ mình với
@minhtuan2189 Bạn cập nhật mac os x 10.8 cho máy của bạn đi.
@vuhai6 máy mình là mac pro (mình không biết đời bao nhiêu, ram 6gb, core dua 2.3 , cad màn hình 256. ko biết có nâng cấp được ko) mình muốn nâng cấp lên lắm, nếu không lên dc 10.8 thì có cài được window trên 10.5.8 ko bạn?
pahy155
ĐẠI BÀNG
12 năm
e xài mỗi parallets desktop thôi! ít có nhu cầu dùng những soft trên win! 😁
minhcuong
TÍCH CỰC
12 năm
Em đang gặp hiện tượng khi cài VMWare rồi chạy máy ảo Bootcamp thì không share được Data, không copy paste giữa Win và Mac được (cài trên Macbook Pro MD313). Thậm chí em format + reinstall Mountain Lion rồi cài lại VMWare vẫn bị.
Trong khi cũng y như thế em chạy VMWare với Bootcamp trên 1 cái Macbook Air khác thì mọi thứ OK.
Bác nào gặp rồi chỉ em với a.
tinhte1989
ĐẠI BÀNG
12 năm
bài hay, hướng dẫn khá chi tiết, cảm ơn bác mặc dù em đã cài rùi hehehe

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119