Cẩm nang sử dụng WindowPhone7 + Tổng hợp các cách Unlock [Nên đọc]

Quick2Silver_Mx
4/3/2011 17:23Phản hồi: 651
Cẩm nang sử dụng WindowPhone7 + Tổng hợp các cách Unlock [Nên đọc]
Hẳn khi mới cầm trên tay chiếc điện thoại Windows Phone 7 trên tay bạn không tránh khỏi cảm giác thích thú - mới lạ. Đồng nghĩa với việc đó là bạn sẽ phải bắt đầu tìm hiểu mới toàn bộ về cách thức sử dụng, làm chủ chiếc máy mới này. Cá nhân tôi, Window Phone 7 vừa dễ, mà vừa khó làm chủ - Bài cẩm nang & tổng hợp về WP7 sau đây sẽ giúp người xem có cái nhìn toàn diện, nắm bắt và có bước đầu hình dung dễ dàng nhất những chú dế chạy hệ điều hành mới của người khổng lồ phần mềm....

I. ẤN TƯỢNG BAN ĐẦU:
Mình ko đi sâu vào vấn đề này, vì đã có quá nhiều bài viêt, đánh giá về giao diện windowphone7. Cơ bản để sử dụng, chúng ta truy nhập máy bằng 2 lớp giao diện chính. Lớp bên ngoài là các ứng dụng chương trình hay sử dụng mà chúng ta có thể tuỳ biến được (Cứ hình dung như chúng ta tạo Shortcut vậy). Việc này khá dễ dàng, nếu bạn sử dụng Adroid hay iPhone rồi thì thao tác này hoàn toàn tương tự...

Màn hình Quick Launch

II. ĐĂNG NHẬP CÁC TÀI KHOẢN
Có rất nhiều cách để đăng nhập, trực tiếp trên máy, hoặc đơn giản hơn, mình khuyến khích người bắt đầu sử dụng thao tác như sau:

1. Lấy máy tính cá nhân của mình ra, vào trang http://www.zune.net/en-US/
  2. Thử kết nối với điện thoại, Zune nhận khá nhanh, bố trí khá đơn giản nên chúng ta có thể dễ dàng làm quen với cách thức sync của nó. Chỉ khoảng 10' là bạn có thể làm chủ được Zune rồi 😁 (Chú ý ở máy tính nếu để Region&leaguage là VN thì sẽ ko cho tạo tài khoản đâu nhé, việc tạo tài khoản này là CẦN THIẾT cho việc Unlock máy sau này)
  3. Vào trang chủ của WINDOW LIVE (seach từ khoá này với google là thấy) tạo tài khoản mới cho mình. Lưu ý phải hoàn thành bước Xác nhận qua Email thì tài khoản mới này mới sử dụng được. Ở thẻ Liên kết, có thể chọn liên kết với FACEBOOK (nếu bạn dùng), nhập tài khoản, mật khẩu facebook vào cho nó tự liên kết. (lưu ý điều kiện là máy tính của bạn đang vào FB bình thường)
  4. Xong các bước trên, lấy máy điện thoại mới của các bạn ra. Vào Cài đặt/ Email& Accounts rồi đăng nhập các tài khoản của bạn (và tài khoản WINDOW LIVE). Xong bước này, thoát ra và kiểm tra thành quả. Ở thẻ People đã cập nhật trạng thái FB, thẻ Me đã có thông tin của chủ nhân điện thoại (thẻ này lấy thông tin qua tài khoản Window Live)

Tải bộ cài ZUNE mới nhất về máy..

III. UNLOCK MÁY, CHỐNG KHOÁ MÁY KHI SYNC:
Ok. Vậy là tạm xong phần khẳng định quyền sở hữu máy. Chúng ta sẽ qua bước tiếp theo: UNLOCK ĐỂ CÀI PHẦN MỀM & GAME.

Đọc đến đây xin đừng ngại phức tạp, cá nhân mình thấy so với iOS, mở khoá con này để cài AppCrak dễ vô cùng (miễn là các bạn dừng bỏ sót bước nào ^^ Tập trung vào). Ở đây, mình xin trích bài của bác TOM: (Nguồn)

Code:
Note:
Hãy làm trình tự từng bước chính xác,đừng bỏ bước nào cả nhé ;)
Cách bước như sau:

-Kết nối điện thoại với máy tính rồi chạy chương trình Zune.

Mở từ máy Windows Phone 7 :

(Chú ý là ở đây chúng ta lấy máy điện thoại ra để nhập link nha)

Nhập link này bằng trình duyệ IE của máy điện thoại:
http://www.mediafire.com/?fbv8bneqh4e0zbb

Đánh link trên vào để tải về , ấn vàofile có đuôi .cer, nhấn vào đó chọn install

Hoặc các bạn có thể gửi Email đính kèm tập tin "Developkey.cer" sau đó mở trên WPhone7 và download cài đặt file .cer này

Quảng cáo

Mở Khóa Máy Windows Phone 7 :

3. Download Chevronwp7

Sau khi tải giải nén , chạy nó và click chọn cả 2 option , Ấn Unlock là xong !
Nhớ là khi chạy các bạn phải chắc chắn là máy không ở chế độ khóa màn hình , và Zune đã được kết nối
* Máy ko được khoá màn hình. Nếu bước này các bạn bị lỗi báo như sau:​

Bạn hãy thực hiện theo chính xác theo các bước sau:
1. RESET LẠI MÁY VỀ TÌNH TRẠNG XUẤT XƯỞNG.
2. Ở menu đăng nhập,. đăng nhập đầy đủ acc vào.
3. Down file cer về
4. Ở máy tính, vào file host ở thư mục etc trong win ấy (đọc cụ thể ở trang 1), xoá hết các dòng có chữ microsoft đi, lưu vào.
5. Cắm máy vào PC, bật Zune lên. BẢO ĐẢM BẠN ĐÃ ĐĂNG NHẬP THÀNH CÔNG TRÊN ZUNE ....!
6. Chạy chervoid. Tick chọn và Unlock. Sau đó thực hiện thao tác chống khoá lại...

Nếu máy của các bạn là máy windows 7 , vẫn chưa để UAC ( User Account Control ) xuống mức thấp nhất thì các bạn vào Control panel -> User Account -> Change User Account Control Setting kéo xuống mức cuối cùng Never Notify , reset máy rồi tiến hành unlock lại !​

Sau khi đã mở khóa thành công , bạn cần đến Tom WP7 Jailbreak để chống lại việc khóa máy từ xa của Microsoft thông qua Zune .

Các bạn cần có :

HTC Connection Setup
Tom WP7 Jailbreak

Click vào unlock và chờ thông báo , bao giờ bạn nhìn thấy thông báo , thì thoát ra , vào chương trình Connection Setup , click ok. Chờ đến khi Connection Setup chạy xong . Ấn Done

Và bây giờ máy các bạn đã được unlock hoàn toàn , không lo ngại Microsoft Khóa lại nữa

OK, vậy là chúng ta đã bước xong 1 bước quan trọng và cơ bản nhất để bằng đầu với Windowphone7 rồi. Tiếp theo mình xin trích bài của bạn edmundo2203 - Cách tải và cài phần mềm có phí (nhưng mình xài free) Các bạn phải có đủ các phần mềm sau:

Lưu ý: Cách này chúng ta có thể tự crak ứng dụng mình muốn, nếu đơn giản hơn, bạn chỉ cần tải app mà các bạn khác share về và cài vào là được. Chi tiết như sau:

OK vậy là xong, bây giờ ta có thể thoải mái cài ứng dụng vào chiếc phone của mình rồi đó. Bài viết trên mình chỉ là tổng hợp lại cho những người mới dùng dễ đọc, dễ thực hiện thôi. Các lỗi khác thường gặp với người mới sử dụng như là Ko kết nối được Wifi (theo thông tin ban đầu các máy như HD7 chỉ bắt wifi chuẩn n ->> Rất kén ), tắt chức năng tiên đoán, GPS, Bản đồ, .... fix rất đơn giản nếu các bạn chịu khó mày mò.

IV. CẬP NHẬT LÊN BẢN NODO MỚI NHẤT CHO MỌI MÁY WINDOW PHONE 7:

Trong thời điểm hiện nay chúng ta chưa có công cụ chính thức để Unlock bản cập nhật mới nhất - NODO cho WP7. Nhưng đừng lo, nếu muốn các bạn có thể cập nhật lên Nodo theo cách này của bác Tom mà vẫn giữ nguyên vẹn phần mềm, game, danh bạ, dữ liệu,... trên máy:
Tìm hiểu thêm các bạn có thể vào bài viết này:
[ THỦ THUẬT ] Cập Nhật Nodo cho tất cả các máy Windows Phone 7

Hoặc bài viết:
[THỦ THUẬT] Cách Update NoDo mới- Đơn giản hơn bao giờ hết (Lấy bên PDAVIET.NET)

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
Ghi chú thêm:
Hướng dẫn cách hạ Rom để JB với những bạn đã lỡ update lên Nodo (và ko tiến hành JB được)
Tham khảo bài viết tại: http://www.pdaviet.net/showthread.php?117132-Cách-thay-đổi-(Up-ROM)-Ship-ROM-khác-nhau-cho-HD7
LINK SHIP ROM WM7 (WWE) CHO HTC HD7: http://www.pdaviet.net/showthread.php?109048-★-LINK-SHIP-ROM-WM7-(WWE)-CHO-HTC-HD7-★

Với HD7 T-Mobile Rom gốc là bản:
RUU_Schubert_TMOUS_1.20.531.01_Radio_5.51.09.11a_2 2.31.50.09_Signed_SCHUBERT_RELEASE

Ai khó khăn hoặc có thắc mắc có thể PM qua hòm thư hoặc nhắn tin vào Y!M của mình. Xin hạn chế gọi ĐT trực tiếp....
651 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đây là kho game cho WINPHONE 7 nhé, link Mediafire down maxSpeed. Thoải mái cho mọi người lựa chọn:

[*]< Các bước: Down về, nối máy đt với máy tính, nhớ để mở khoá màn hình, bật ZUNE lên, click vào app vừa down, chờ đợi > Xong (bước này thành công khi các thao tác mình hướng dẫn ở trên Done! rồi nha >

2 Link tổng cộng gần 200 game đình đám nhất trên MARKET PLACE:

Capture Link 2

Code:
Link 1: Gần 200 app
[URL="http://www.mediafire.com/?cup6qdvmw14ja"]http://www.mediafire.com/?cup6qdvmw14ja[/URL]

Link 2: 25 app
[URL="http://www.mediafire.com/?o8id9z5iyz1ia"]http://www.mediafire.com/?o8id9z5iyz1ia[/URL]
WP7 là 1 nền tảng rất mới và hiện nay đa phần dc sử dụng trong các smartphone cao cấp thôi. Nên việc ít ng sử dụng là khá dễ hiểu thôi bạn à. Hi vọng loạt sản phẩm WP7 tầm trung của Nokia sẽ giải quyết dc vấn đề này.
kukumaku
ĐẠI BÀNG
13 năm
e đã làm theo y hệt n j bác chỉ zưng mà nó vẫn báo lỗi "sorry..." ở đoạn unlock máy...e đã reset cả điện thoại lẫn máy tính và làm lại n vẫn hok đc :'(
Bạn vào file hosts trên PC theo đường dẫn : C/Window/system32/drivers/etc.Mở file host bằng Notepad.Xóa các dòng có chữ Window phone sau đó save lại. Reset lại phone, Giờ bạn Unlock lại máy như bình thường là được. Chúc vui!

Chú ý: Phải kết nối với Zune trước, đồng thời màn hình của máy đt ko đựoc ở chế độ Lock. Thử chạy bằng quyền Admin....>>>
chungcoc
ĐẠI BÀNG
12 năm
[h=2]cần hỏi về HTC...help ![/h]
em có 1[h=HTC T8290 - "Dế" Wimax nhưng không có tiếng anh,chỉ có tiếng Nga.ai chạy được phần mềm tiếng anh không?giúp em nó là hệ window mobile chạy phiên bản 6.1...ai biết gì về nó cho em hỏi về thông số phần cứng với..xin cảm ơn ạ !]1[/h]
toanthe
ĐẠI BÀNG
12 năm

Cho mình hỏi chút, mình đang JB máy HTC mozart T8698, OS 7720 và bootloader là 1.32
Mình bật Chervoid lên, khi tích vào 2 mục trên thì thấy hiện Relock chứ không phải Unlock như hướng dẫn (đến đây thì mình hiểu là máy mình đã được mở rồi) nên không ấn Relock lại nữa mà thực hiện thao tác chống khóa máy, chay cả HTC Connection Setup và Tom WP7 Jailbreak đều nhận được thông báo như khi thực hiện thao tác Unlock.

Mình đã thử và thực hiện lại nhưng vẫn không được, vậy mình sai ở bước nào ?
Mình đã thử Relock thì thấy ok, nhưng khi ấn Unlock thì lại báo lỗi . . . đã reset lại máy và connect vào zune, sau đó bật Chervoid lên lại vẫn thấy hiện Relock, nhưng vẫn không JB được.

Mong nhận được hồi ầm, mình mới xài WP7 nên chưa am hiểu lắm, có j mong chỉ giáo.
@kukumaku Bạn làm theo hd ở trên xong lưu ý vài điểm:
Chỉnh thời gian trên điện thoại và máy tính về 10/2011
Trên điện thoại vào Cài đặt/ Email& Accounts đăng nhập tài khoản tại WINDOW LIVE (Bạn phải đăng kí tài khoản này trên Zune hay trên trang chủ)
Mình cũng đã bị lỗi như trên bây giờ đã khắc phục
Chúc mọi người thành công và chinh phục xa hơn trên thiết bị Wp7
kukumaku
ĐẠI BÀNG
13 năm
e đã thử tất cả...nó vẫn hiện y như thế...nếu đc bác cho e xin địa chỉ...cho e quá giang 1 bữa :'(
@kukumaku Có bác nào giúp em với!!!
Hiện là em đang dùng HTC surround nhưng khi tải ứng dụng và các phần mền trực tiếp từ máy về thì nó lại báo:
"You need to update your phone using the Zune software on your computer. Some Zune and marketplace experiences may be limited until you update".
Hiện mình cũng không thể cài được Zune trên laptop.
Mệt quá rùi mà không biết làm sao các bác giúp với
Lạ thế nhỉ. Trước mình cũng dính lỗi này, qua 1 số anh em khác nữa thì cơ bản tổng hợp được các sai sót như sau:
1. Ko để mở màn hình
2. Ko để file Chevronwp7 ở trong thư mục gốc khi Unlock làn đầu.
3. Chưa Reset máy về FACTORY sau khi unlock bị lỗi.
4. Chưa cài bước: Chống khoá máy lại mà vẫn kết nỗi sync bằng Zune sau khi unlock thành công -> Microsoft nó khoá lại -> Unlock lại dính lỗi...

Ok mình ở 110 Trần Duy Hưng, có gì bác cứ vác máy qua ta cùng xem xét 😁
kukumaku
ĐẠI BÀNG
13 năm
bác cho e số đt hay tên đi...qua mà hok bít xưng hô ntn hay gọi ai cả
ncnhan
ĐẠI BÀNG
13 năm
Vậy là mình biết làm sai chỗ nào rồi: đó là ở nguyên nhân thứ 4....
Sau khi unlock thành công thì mình phải tắt Zune xong, sau đó thì mới chống khoá máy lại, phải ko ạ....
Mà mình thì tự lẩm bẩm là nếu ko bật Zune thì làm sao mà thực hiện các bước chống khoá máy được nhỉ....
kukumaku
ĐẠI BÀNG
13 năm
thank pac...tối nay e qua luôn nhé...xách máy về đc mấy ngày mà làm mãi không xong
Giờ mới vào đọc. Máy bác đã unlock được chưa vậy 😁
anh cho em hỏi nếu làm lộn bước hay sai bước gì thì cái điện thoại co thành cục gạch không.Cám ơn:p
Mình xài wp7 - HTC HD7 dc 3-4 ngày , hiện tại mình đã JB , và update tháng 3 ( copy patse ) mới nhất lun rồi mà chẳng thấy hiện tượng gì xảy ra , sau khi update thấy surf web nhanh hơn, pin trâu hơn 1 chút, cài game và app rất thoải mái
@Quick2Silver_Mx Pác ơi!! làm phiền pác tí, tình hình là hôm nay e vừa mua 1 em lumia 710, e ko biết bản cập nhật( ko bít cách xem), vậy giờ e có thể unlock theo hướng dẫn của pác như ở trên được ko hay làm cách nào? vì bài post của pác cũng khá lâu nên nhờ pác hỗ trợ giúp e!! thank pác!!
kukumaku
ĐẠI BÀNG
13 năm
chưa...bạn ah` mình vẫn đang chết dí đây...hum trc' định qua nhà bạn hỏi...đến nơi rồi nhưng mà chả bít gọi ai, xưng hô zư lào nên phải đi về...
OK mình đã biết lỗi của máy bạn. Bây giờ làm theo chính xác thế này nhé:
1. RESET LẠI MÁY VỀ TÌNH TRẠNG XUẤT XƯỞNG.
2. Ở menu đăng nhập,. đăng nhập đầy đủ acc vào.
3. Down file cer về
4. Ở máy tính, vào file host ở thư mục etc trong win ấy (đọc cụ thể ở trang 1), xoá hết các dòng có chữ microsoft đi, lưu vào.
5. Cắm máy vào PC, bật Zune lên.
6. Chạy chervoid. Tick chọn và Unlock. Sau đó thực hiện thao tác chống khoá lại...

(Lúc nãy máy mình cũng vừa bị khoá lại, cũng bị lỗi ấy do file host bị chặn, thực hiện như trên và thành công.)
@Quick2Silver_Mx cac bac giup e voi. em xoa trong host roi ma khi chay chervoid no lai hien ra de.... micr...hic... giup e voi. co gi co the gui thu cho e la hungmcc1@gmail.com
Các Pác cho hỏi chút, đã cài đặt các ứng dụng thành công nhưng không hiểu nó nằm ở chỗ nào trong máy? không hiện bất cứ một biểu tượng mới nào, mình cài đặt cả ứng dụng và trò chơi, mình đang dùng HD7.

Bạn theo video này thử làm xem sao:
http://www.youtube.com/watch?v=3ozyq-PMD7g&feature=player_embedded#
0943 755678 có gì sms nha. Trong hôm nay thì qua nhà 1204, tòa b6b khu Nam trung yên nha..Mình 89 xưng hô cho tiện

---------- Post added at 08:13 AM ---------- Previous post was at 08:12 AM ----------

Game thì nằm trong thẻ Xbox còn app thì nó nằm luôn ở trang 2 ấy...
@Quick2Silver_Mx anh ơi e cũng ở gần đấy
mới sắm con hd7 nên k biết tý tẹo nào cả
a có thể chỉ cho e biết chút được k ạk
e ở đình thôn, mỹ đình
tks a ạk
ai có hướng dẫn jailbreak cho bản 7008 không vậy
up lên đc 3 hôm mà không jailbreak đc nữa
dùng cả win 32 64 bit mà kô đc
( file hosts không có gì nhé )
Mình mới up thêm mấy cách nữa cho những bạn nào cố gắng unlock nhưng ko được. Cứ thử xem sao, chúc thành công ....
Mình unlock được latest version 7008 mà bạn.
ui giời sao mà nhiều thế này.có bác nào ở tphcm nhận unlock giùm k?
Đơn giản mà bác. Cứ đọc lần lượt rồi làm theo thôi. Nhờ ng khác unlock rồi đến lúc nó bị relock lại không biết đàng nào mà làm, lại phải chạy đi nhờ mệt lắm..
em đọc đến đoạn các bạn tập trung vào, khi đó em tập trung cao độ lắm, nhưng khi đọc đến chống khóa máy từ xa em ngã ngửa luôn, dài quá trời.:eek:

Tiện đây bác cho em hỏi, khi muốn trở lại thành máy chưa Unlock thì làm thế nào ạ?

thanks
springbay
TÍCH CỰC
13 năm
Bài viết rất hay! sẽ nghiên cứu kỹ!
mình nhìn cái giao diện quicklaunch mà thấy nó cứ ko vào mắt thế nào ý
Lamvip379
TÍCH CỰC
13 năm
Từng sử dụng WM trong 1 thời gian dài..đến thời WinP mình hết hứng luôn..bây giờ và tương lai sẽ dùng Android

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019