Cảm nhận Bada OS 2.0.1 cho Samsung Wave S8500

LIENHUONG
20/7/2011 15:9Phản hồi: 360
360 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhìn giao diện OS Bada ko khác gì Android ...
Nhìn cũng đẹp nhưng chưa giao diện, icon vẫn chưa có gì gọi là "bản sắc riêng", còn mang dáng dấp của HĐH nào đó.... hehe. Như WP7 mặc dù có nhiều ý kiến về đẹp hay chưa đẹp nhưng giao diện WP7 là một đột phá và mang phong cách riêng biệt.
xlaws
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bài review quá chi tiết, lại thấy máu bada rồi =.=
Nhớ thế 😃

575 mới thấy 1.1, sợ khó lên 2.0 lắm.

iPhone bạn chưa dùng bản Lock đúng ko, ấn 1 cái thôi là mệt dài dài :D
Tannn1301
TÍCH CỰC
13 năm
Mình đang dùng Wave I đây và có lẽ là một trong số những người up Bada 2.0 đầu tiên (15' sau khi trên samfirmware có link)
Tuy dùng Wave nhưng mình vẫn thay Bada co mot số khuyết điểm sau:

- Giao diện giống iOS: camera, nút on/off cái này đồng ý. Samsung nên xem lại nếu muốn có style riêng hoặc ko mún bi kiện (hên xui)

- Giao diện giống Android thì ko hẳn, vì Android thì đa số các NSX đều tùy biến lại cho riêng sản phầm của mình, và đây là kiểu tùy biến riêng của Samsung (Galaxy S) và Samsung bê cái touch wiz 4.0 qua cho Bada là hoàn toàn hợp lí, giao diện hoàn toàn là do Samsung design chẳng qua là nó dc áp dụng cho cả Android cà Bada. Một số bạn nói kiện thì kiện kiểu gì, SS lấy giao dien của mình ko lẽ Phòng phát triển Galaxy kiện Phòng phát triển Wave.

Nhưng tóm lại, giao diện thay đổi như vậy là đáng khen ngợi, các bạn cứ nhìn lại Bada 1.x mà xem, so sánh xem, nó khác nhau như nào. Tuy còn vài chỗ giống OS khac một cách kì lạ (o đây là iOS ko đề cap android) nhung nó vẫn là Bada và đang ở bản Beta (rò rĩ, samsung chưa công bố) đến khi ra final hi vọng sẽ đẹp hơn bay giờ nữa. Thân!
Kvh27
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cái HDH Bada này hay vậy mà sao SS ko phát triển nó nhỉ, giờ chỉ thấy có 1 vài máy xài thôi
huymailove
ĐẠI BÀNG
13 năm
chúc mừng các fan của sam sung với bada ios 2
Cám ơn Liên Hương. Có phải là giao diện Camera có thêm nút chụp ảnh bên phải hay chỉ là nút switch qua Video?
HacYLang
TÍCH CỰC
13 năm
Các bạn cho hỏi 2 câu nhé: 😃
- Không biết khi nào thì có Bada 2.0 cho SS 8500 chính thức nhỉ? Và có thể cài ở đâu, ở Trung Tâm Chăm Sóc Khách Hàng Samsung phải không? (cho mình xin địa chỉ cụ thể luôn nhé).
- Bạn mình xài 8500 chắc là Bada 1.0 thôi, nhưng sao xem film .mp4 chẳng biết làm sao để xem full screen, chạy qua hỏi mình, mình mò mãi cũng chẳng biết làm sao, chẳng thấy chức năng full screen đâu hết, làm xem cái film khung hình nhỏ xíu, chán ghê. Còn gì ưu thế màn hình đẹp của 8500 nữa.
* Vì mình đang sử dụng iOS nên chẳng biết thế nào, mong các bạn giúp đỡ.
Xoay máy nằm ngang là chuyển qua full màn hình. Phải kiếm tra máy bật tự động xoay chưa.

Mình mong chờ Bada 2 quá. Wave của mình hư phím chụp ảnh rồi nên Bada 2 có phím chụp trên màn hình quá tuyệt vời. Sắp tới không còn phải lăn tăn về iPhone nữa rồi.
HacYLang
TÍCH CỰC
13 năm
Nghe bạn nói mình mới kiểm tra lại thử cái nhắn tin, khi mình xoay Wave nằm ngang thì giao diện màn hình nó không xoay theo mình. Không biết trường hợp này là do ĐT bị hư cái sensor định vị hay là chức năng xoay bị tắt như bạn nói. Cái chức năng "bật tự động xoay" nó nằm chỗ nào vậy bạn, cảm ơn rất nhiều.
Con Wave không phải của mình, chỉ là của bạn thôi, bạn giúp mình để mình sửa lấy oai chút, hì hì... 😃
Tannn1301
TÍCH CỰC
13 năm
Nó nằm chỗ status bar kéo xuống đó bạn. Kéo xuống cái sát bên phải, tick vào là xoay màn hình dc. Trong tin nhan vẫn xoay màn hình dc bình thường,.
HacYLang
TÍCH CỰC
13 năm
Cảm ơn bạn rất nhiều, để chiều làm thử xem sao 😃
HacYLang
TÍCH CỰC
13 năm
Mình đã làm được rồi, nó chẳng hư sensor gì hết, chỉ có điều có ai bấm nhầm tắt chức năng xoay trong Settings thôi, thank bạn phát nữa 😃
Sau 1 ngày sd tôi thấy. Giao dien dep, nhung đầy lỗi, không thể chạy bất cứ app nào dơnload trên ss app đều bị màn hình xanh rất khó chịu. widget hay short cut điều bị lỗi màn hình xanh phải khởi động lại. Nói tóm lại xài 1 lúc bực mình quá. Còn camera nghe cá c bạAn níii có auto focus khi quay nhưng khi up xong kô có.Cô ng nhận Bada xài khóđ chịuị hơnn Android nhiêu, trênn android chỉ có FC thôi còn bada thì tệ quá treo máy luôn. Ai có ý đinh lê n thì suy nghĩ lại nha kẻo hối hận.
Uhm.... Mình ốm...

-Mình vẫn vào box dạo qua nhưng ko CM, ko có đầu óc mà cũng ko có thời gian mấy nữa...

-Bữa thấy trang nhất có bài nói về bada nên mình cũng vào hóng tí xem nó ra làm sao, hjhj.
Bác nóng tính quá. Tui bị màn hình xanh khi đưa icon ra màn hình. và 1 số app youtube hay chat cũng bị đã dùng code. Tui hỏi thật lòng chứ không có ý "khiêu khích" nó có gì mong bác bỏ qua. cam ơn
Tannn1301
TÍCH CỰC
13 năm
Hix to co nói ji bác đâu, to chĩ dẫn bác ra để nói bac aloxinhho thôi.
Tôi cũng có nhiều câu hỏi muốn hỏi bác nhưng đọc comment của bác "nảy lửa" quá cho nên sợ thui. Nói trước cho chắc ăn vậy thui. hihihi
zu.4u_sft
ĐẠI BÀNG
13 năm
hình k xem được kìa bạn ơi ... thích wave ....
SS tham gia nhiều loại HDH, trai dài - Bada chỉ là hãng phát triển thêm thôi chứ chưa thực sự gọi là tập trung nên ko bằng các loại khác 😔

Nó là chỗ chuyển chế độ Camera & Video bạn à 😃 Chụp ảnh là nút chính giữa trên MH hoặc bên hông :p

1. Theo mình đoàn tầm tháng 9. Khi đó nó sẽ cập nhật lên web & bạn có thể cập nhật qua Kies được hoặc up qua Multiloader
- Bạn hoàn toàn có thể tự làm ở nhà
- Hoặc thích đi lại thì lên TTBH (tùy bạn ở đâu - HN thì qua chỗ 92 Hà Bà Trưng mình thấy ổn)
2. Còn vụ xem full MH thì mình nhớ có chỗ chỉnh mà nhưng 1 phần còn do file video convert nữa bạn à.
-> Up cho bạn ý lên 1.2 đi còn j, ko thì chơi bản Beta luôn đi

Lên cho biết mùi - do bản Beta nên tất nhiên có lỗi là ko tránh khỏi 😁
Trùi đất thánh thần thiên địa ui. Sao kô nói sớm. Máy của bà xã hồi sáng giờ bả "gầm gừ" oải quá không game được gì ráo. Chắc chốn đi nhậu may tính típ. Ai cho mình 1.2 mình dơn dìa đi. Thua IP hay Android nhiều. Cảm ơn
Tannn1301
TÍCH CỰC
13 năm
*#33284*#, chon Low để không bị lỗi màn hình xanh nữa nhé 😁. Sau khi nhan code, tạo folder hay di chuyen icon ra home ko bị màn hình xanh nữa.
xin lối bác cho em hỏi chút là nếu em chọn "middle" hay "high" thì có ảnh hưởng gì không bác
Hoan hô không lỗi màn hình xanh nhưng.....mất sóng thường xuyên....? có lúc không thấy Icon sóng mạng đâu cả chứ không báo 1 vạch hay 3 vạch........ tự tắt máy khởi động lại khi có ai gọi đến. Pin thì không hao xạc 1 lần tới tối mở máy lên mới có 10% bởi vì máy tự tắt máy từ hồi nào......chán quá. Ai cho mình link down dìa stock 1.2 full asia đi. Cảm ơn nhiều máy của bà xã. huhuhuhu
Link nè bạn, mình lấy từ forum.mysamsung.vn đấy: http://www.mediafire.com/?rvn5hkbnkcdxx
Firmware châu Á mới nhất đó: DXKE1 (tháng 5/2011)
Chuyển Icon tạo Folder vẫn bị bạn ơi. Cài Game có cái chạy k có cái không chạy không báo lỗi (vậy là có thể khi lên 2.0 thì các app cũ sẽ có thể không tương thích với rom mới.). Đây sẽ là lỗi khó "xơi" một khi nó là sự thật theo suy nghĩ của mình. Vietmap cài xong nó hông chịu chạy bầm vô nó hiện ra logo vietmap khè khe khẹt khẹt xong biến mất tiu lun.
sao hơi giống android ghê ! đúng là SAmsung
xtmg1
CAO CẤP
13 năm
tất cả các máy SS chạy giao diện touchwiz đều giống nhau hết,bất kể nó xài hdh nào,kể cả máy no os.
mình rất thích giao diện này ,màu mè nhưng mượt mà,đậm chất SS.
Để ý Topic dính phía trên có Tổng hợp FW đó 😃 Nhưng ko biết bạn thích FW Châu Âu hay Á :p
- Châu Âu thì bạn up XXJID roài up tiếp XXJJ9 dùng rất tốt
- Châu Á thì up DXJEA roài cắm Kies để update lên DXJL3

Giống Android & iOS 😃
hboyvn
ĐẠI BÀNG
13 năm
Down down🆒
Xin lỗi em thì gà về ANdroi và cũng chả biết gì về BADA cả.cho em hỏi 1 câu,sao cái icon của 2 thằng này nhìn giống nhau thé ợ ?
bada hay android của samsung đều sử dụng giao diện touchwiz cho nên giống nhau cũng bình thường mà bạn.
Nó giống Galaxy S - cũng của SS bạn à :p

Đừng ghét iPhone vị định kiến ifan bạn à, dùng rồi mới thấy thú vị 😃 App & Game chất lượng hơn Android 😁
có vấn đề này tại hạ muốn thỉnh giáo chủ topic cái ! mình vô usb utilities rồi chọn kíe ínttallllier khi kết nối với pc nhưng kies chỉ hiện thông báo không hỗ chợ mode này nản không chịu được định vô kiếm mấy app xem cái nào phù hợp để cài mà ko đựoc
Giao diên thấy lai 2 bên ios&android nhưng nhìn đơn giản, tinh tế. Mình ko xài nhưng thấy cũng thân thiện đấy. Khoản app hay game thì ko rành, ko dám nói. Nhưng nếu chỉ xài với nhu cầu ko quá cao thì bada cũng ko phải lựa chọn tồi... Chỉ có điềi ko rõ phương hương phát triển của SS cho con đẻ của mình như thế nào ^_^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019