Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cảm nhận nhanh Windows 10 Mobile build 10136: ổn định hơn, mượt mà hơn, nhiều lỗi được khắc phục

Duy Luân
19/6/2015 1:21Phản hồi: 295
Cảm nhận nhanh Windows 10 Mobile build 10136: ổn định hơn, mượt mà hơn, nhiều lỗi được khắc phục
Vì sao những bản cập nhật trước mình không chia sẻ cảm nhận của mình mà build 10136 mình lại làm như thế? Đó là vì trong đợt cập nhật này, Windows 10 Mobile đã trở nên ổn định hơn rất nhiều so với những phiên bản mặc dù nó cũng chỉ mới là đợt cập nhật "Fast" mà thôi. Mình cảm thấy được điều đó ngay từ khi mới update mới xong, mọi thứ hoạt động trơn tru hơn so với những lần khác. Ngoài ra, giao diện của hệ điều hành cũng được Microsoft hoàn thiện hơn, lại còn thay đổi bộ mặt của Cortana, trình duyệt Edge cho thống nhất hơn với phong cách thiết kế mới của Windows 10. Và quan trọng hơn, đó là mình lại có thể bắt đầu sử dụng Windows 10 Mobile build 10136 cho hầu hết các tác vụ thường ngày mà không còn bị chậm và cảm thấy bực bội nữa.

Lần gần nhất mình sử dụng điện thoại Windows 10 Mobile làm máy chính đó là ở đợt phát hành đầu tiên, lúc đó dù vẫn còn nhiều lỗi nhưng tạm chấp nhận được và khi đó mình vẫn có thể bỏ SIM vào chiếc Lumia 830 của mình rồi mang đi ra đường. Những trong những bản update sau đó, mình cảm nhận rõ rằng Windows 10 Mobile càng lúc càng chậm đi, lỗi xuất hiện nhiều, các app thì khi chạy khi không hoặc rất dễ bị crash. Ngay cả một chuyện đơn giản là mở Facebook hay trả lời tin nhắn cũng không còn trơn tru nữa. Thế là mình quyết định cất máy ở nhà và chuyển sang máy khác làm máy chính. Buồn nhất là hình nền cứ tự động thu nhỏ lại, mình phải vài Settings thiết lập đi thiết lập lại nhưng vẫn không hết, nhất là trên con Lumia 1520.

Rồi đến bản cập nhật 10136 mới vừa được phát hành cách đây ít hôm. Việc update lần này diễn ra khá lâu do phải xuống Windows Phone 8.1 rời mới quay ngược lại Windows 10 Mobile được. Mà cũng có thể chính vì lý do này đã khiến hệ thống trở nên mượt mà, ổn định hơn do mọi thứ đã được "reset" lại từ đầu. Tất nhiên, không thể không nói đến những thay đổi từ bên trong mà Microsoft đã nhắc đến bởi họ hứa hẹn rằng build 10136 sẽ tăng tính ổn định lên rất nhiều.

Cảm nhận đầu tiên đó là lỗi biến dạng Wallpaper ở màn hình Start đã không còn nữa. Lỗi này tuy nhỏ thôi nhưng nó ảnh hưởng nhiều đến trải nghiệm của chúng ta do Start là nơi nhìn vào nhiều nhất trong quá trình sử dụng điện thoại Windows cơ mà. May mắn là nó đã được khắc phục. Ngoài ra, font chữ ở ngay màn hình khóa cũng được làm nhỏ lại một chút cho cân đối với kích cỡ màn hình chứ không còn quá to như trước. Các hộp thoại thông báo, các dòng notification mới, biểu tượng trong các ứng dụng và rất nhiều những thứ khác cũng được Microsoft làm cho hoàn thiện hơn, đẹp hơn.

Thứ hai, khi kéo thanh thông báo (Action Center) xuống, tình trạng giật giật khó chịu hồi đó cũng đã không còn. Mình đã mong Microsoft khắc phục vấn đề này từ lâu lắm rồi do mình rất thường xuyên phải xem các thông báo do lượng email công việc nhiều, mà mỗi lần kéo xuống đều bị chậm giật thì không ngon chút nào. Mình cũng thử nghịch vào phần Quick Settings, nơi liệt kệ các nút tắt bật nhanh những tính năng thường dùng, thì cũng không bị chậm và chạy ô như những bản build trước đó. Điểm cộng lớn cho Microsoft.

Rồi mình thử chạy đến ứng dụng gọi điện. Không chạy được! Chuyện gì đang xảy ra, điện thoại mà không gọi được thì có chết không chứ. Nhưng không sao, nếu bạn cũng gặp vấn đề này giống mình thì cách khắc phục đó là bạn unpin ô Phone ở ngoài màn hình Start đi, sau đó vào danh sách All Apps. Bạn sẽ thấy là trong buid 10136 có đến 2 ứng dụng Phone, hãy ghim hết cả hai ra ngoài Start trở lại. Sau đó, lần lượt thử từng ô Tile xem ô nào có thể chạy được trình gọi điện thì để lại, cái nào không chạy được thì unpin đi là xong.

Một thay đổi nhỏ nữa nhưng rất hữu ích đó là màn hình All Apps giờ đây có thêm ô tìm kiếm nằm ở cạnh trên. Bạn có thể sử dụng ô này để nhập tên app và tìm kiếm bên cạnh việc bấm vào các ô vuông kí tự như từ thời Windows Phone 8.1, như vậy thì trải nghiệm sẽ tốt nhanh, nhanh chóng hơn, lại dễ làm quen với người mới tiếp cận Windows 10 Mobile. Trong phần Settings, các biểu tượng và các mục tùy chỉnh đã được làm cách ra xa hơn nên dễ nhấn và dễ nhìn hơn so với việc để quá sát trong những bản build trước.

Tiếp đến mình thử chạy các ứng dụng quen thuộc như Outlook, Facebook, Facebook Messenger, Evernote, vốn là những app mà mình sẽ dùng hằng ngày. So với bản build trước, tốc độ khởi chạy app có vẻ nhanh hơn một chút nhưng cũng còn tùy lúc, có khi nhan hơn nhưng cũng có lúc chậm hơn. Tình trạng này sẽ được khắc phục với chỉ một lần khởi động lại máy, không có gì nghiêm trọng. Và trước đây, app Facebook trên máy của mình rất hay bị thoát bất ngờ nên rất khó chịu, thế mà lên build 10136 thì tình trạng này đã không còn.

Sẵn nói đến Outlook, mình muốn thông báo đến các bạn là tình trạng app Outlook Mail bị đóng khi đính kèm hình ảnh vào email cũng đã được khắc phục xong. Dù cho bạn đính kèm trực tiếp trong app hay chọn menu Share từ những ứng dụng bên ngoài thì tính năng đính kèm sẽ hoạt động tốt đúng như những gì mà chúng ta kỳ vọng. Trong build 10080 về trước mình cực kì khó chịu vụ này, cứ đính kèm ảnh là app bị đóng.

Cortana cũng là một phần mềm có nhiều thay đổi quan trọng về mặt giao diện trong bản build 10136. Trước hết là về giao diện, tông màu trắng trước đây đã chuyển sang màu đen cho thống nhất với các app hệ thống khác có mặt trong Windows 10. Thanh menu của Cortana cũng trông đẹp hơn rất nhiều, kích thước các icon được làm nhỏ lại, cân đối hơn với màn hình của điện thoại, đồng thời xuất hiện thêm nhiều mục mới như Quiet Hours để mình thiết lập nhanh thời gian tắt thông báo, hoặc nút Music để tra cứu thông tin bài nhạc mau lẹ mà không cần ra lệnh bằng giọng nói như trước. Chính menu này sẽ giúp chúng ta tương tác với Cortana nhanh hơn bao giờ hết, đặc biệt là khi không tiện dùng giọng nói (như đang trong phòng họp hay đang ngồi gần trẻ em đang ngủ chẳng hạn).

Cuối cùng, và cũng là điểm yêu thích thứ nhì của mình trên Windows 10 Mobile build 10136 (xếp sau độ ổn định cao), đó là trình duyệt Spartan đã hiển thị nội dung tốt hơn rất nhiều. Các trang web giờ đây thể hiện được nhiều chữ, nút và menu hơn trên cùng một diện tích màn hình, điều đó làm mình cực kì thích thú, đặc biệt là khi đang xài một chiếc máy lớn như Lumia 1520 với màn hình 6". Nhờ 10136

Quảng cáo

Hồi trước lúc còn sử dụng Internet Explorer hay Edge bản cũ, mọi trang web giống như được phóng lớn ra từ một cái điện thoại màn hình nhỏ hơn nên không hề tận dụng tốt không gian chút nào, thậm chí còn gây khó chịu. Do từ Windows Phone 7, lên 8, 8.1 và đến 10 build 10080 vẫn chưa thấy hãng khắc phục nên mình cứ tưởng là phải chung sống với lũ luôn rồi, hóa ra Microsoft cũng còn cố gắng giúp trải nghiệm người dùng được tốt hơn.

Trên đây là những trải nghiệm của mình với build 10136. Tất nhiên, do vẫn còn trong giai đoạn thử nghiệm nên lỗi là không tránh khỏi, lâu lâu máy cũng có hiện tượng bị đứng lại vài giây nhưng không nghiêm trọng như những đợt trước và tần suất xuất hiện cũng không nhiều. Anh em nào đã lên rồi thì xin mời chia sẻ những điểm mà anh em thích hoặc không thích trong đợt cập nhật lần này nhé.
295 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lyakhoi
ĐẠI BÀNG
9 năm
lâu lắm rồi không dùng wp không nhớ cảm giá nó thế nào nữa, chắc là với wp10 này hoàn hảo lắm rồi
chjpfun
TÍCH CỰC
9 năm
Có cho 520 không các bác
@chjpfun 520 len duoc nhung chua muot hehe
indiman
ĐẠI BÀNG
9 năm
vẫn chưa dám thử, bị lần 1 mà sợ đến tận h 😁
xuanhong95
ĐẠI BÀNG
9 năm
lười xuống lắm. Kệ. Em chỉ có mỗi 1 điện thoại xài thôi. Bác nào thích chuột bạch thì cứ lên chứ em cần ổn định. Lên bản build đầu tiên thử đủ rồi 😃 giờ đợi chính thức 😁
setting xài màn hình ngang được nhé 😁 :D
App music với video update giao diện mới
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
9 năm
@cardmanhinh.com thay đổi icon mới chứ giao diện từ bản build thứ 2 rồi.
@hoanbnhbg vào store beta check update cái music vào video nhé, kô chỉ icon không thui mà bên trong khác lun rùi.....tiếc là mình về 8.1 rùi nên không có hình
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
9 năm
@cardmanhinh.com thì từ app preview giờ là chính thức mà ..
Nevermind37
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bạn nào bị lỗi đơ màn hình không? Nhất là lúc vừa thực hiện cuộc gọi xong, mình cứ lên win10 là bị, chỉ biết cách chờ nó hết pin và cắm dây sạc lại mới hết, 5 lần chờ hết pin kiểu đó và điện thoại chả khác gì cục gạch luôn. Không biết bản cập nhật này có sửa lỗi đó không - Mình dùng 720
@Nevermind37 volume - đồng thời vơi power trong mấy giây là xong, sao phải vất vả vậy
w32
TÍCH CỰC
9 năm
@Nevermind37 nhấn giữ vol down + lock trong vòng 10s là nó khởi động lại máy mà, kể cả lúc bị treo. không biết trên W10 còn như thế k, bạn thử xem nhé
ley995
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Nevermind37 mình dùng 1520 cũng bị mà bản 10080 cơ bản này hong biết thế nào ? bị vậy thì bấm soft reset bằng phím cứng đó
@Nevermind37 cập nhật lên đi bạn.hôm qua mình cũng bị và cập nhật lên thấy khá ok
vunampro92
ĐẠI BÀNG
9 năm
chơi đươc game castle clash chưa 😔
arcwin
CAO CẤP
9 năm
Ngon rồi, sắp xếp gọn gàng hơn trc.
HAIBOSS07
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đã lên và dùng từ hôm qua đến giờ. Mọi thứ tạm ok, chỉ có 3 điểm chưa được hài lòng:
1. Âm thanh khi bấm quay số điện thoại (mình chưa tìm thấy chỗ tắt)
2. Máy mình 630 có 2 sim thì có 1 hộp tin nhắn không hiện thông báo (kiểu đánh số) trên icon.
3. Cài ứng dụng mới hoặc update ứng dụng thì bị lỗi 0x80070003
ldgiangxda
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nthieuutc Lỗi vấn đề đó rồi bạn. chưa fix được. bạn để chế độ nào cũng tinh tinh hết hêhee
@HAIBOSS07 Cái âm bàn phím ở phone không tắt được đâu. ức chế lắm
@HAIBOSS07 Mình cug bị y chang thế này, Lu 730, chưa biết khắc phục
HAIBOSS07
ĐẠI BÀNG
9 năm
@daohoa1012 Mình đã về 8.1. Trải nghiệm thế là đủ rồi @@
So7
ĐẠI BÀNG
9 năm
cảm giác nhẹ nhỏm sau khi hạ được window phone 10 xuống lại 8.1 trên em Lumia 1520. nói chung chờ đến khi nào ra bản wp10 chính thức rồi hãy update...
JNG
TÍCH CỰC
9 năm
@So7 chuẩn, mình cũng vậy, chả ham hố gì, mất thời gian thôi, ra final rồi lên cũng ko muộn 😁
thienla
ĐẠI BÀNG
9 năm
@So7 Giờ đang trào lưu lên 8.1.2 đó bác. bác có chưa
HTC 8x không lên được 😔
dotatthang
ĐẠI BÀNG
9 năm
WP10 rõ ràng là vẫn chưa ổn. Trước đây khi dùng Lumia mình đã thử up lên WP10 nhưng sau đó lại phải dùng tool recovery để quay về 8.1 ngay lập tức vì mình thấy cái điện thoại của mình không còn là điện thoại nữa: giật, chậm, không có 3G.
Và ngay cả khi đã về 8.1 thì mình cũng nản lòng và chuyển sang Samsung - Android.
Vẫn biết MS hướng tới sự tiếp cận của người dùng với các dịch vụ của họ nhưng rõ ràng là MS đang làm mất chất dòng LUMIA mà NOKIA đã 1 thời dũng cảm gây dựng. nhắc đến LUMIA bây giờ bạn không thể phân biệt nổi các mẫu tầm trung + tầm thấp vì nó na ná nhau, tầm tiền giống nhau; rồi ngay cả sản phẩm cao cấp hơn chục triệu đồng mà cũng không được trải nghiệm hệ điều hành mới nhất. thật đáng buồn!
Kaolu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ragefighter Bao giờ thằng apple nó mang nguyên cái Mac OS lên iphone và thằng google mang Android lên PC ra hồn hãy ns Mic này mic nọ. Thiểu năng.
@Kaolu vậy thì đừng ảo tưởng. vây mang cái kia ra khoe làm gì?.
Kaolu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ragefighter Có gì mà ảo tưởng. Điều đấy k phải hiển nhiên mà là vô cùng khó. Bảo apple mang mac os lên iphone rồi đưa các tính năng của phone vào xem nó làm đc nhanh mượt và đẹp như Mic k ? Thằng google làm cái chrome lap chạy android đấy có ra cái cc gì k?
@Kaolu Tablet hay đt bê cái windows hay mac os vào làm gì? Cái nào ra cái đó rõ ràng chứ. Như ms làm laptop cảm ứng có mấy ai thèm xài? Mấy cái ms giờ đưa ra toàn nằm mơ xa thực tế nên mới ế là vì thế.
Như apple ra cảm ứng vân tay chạm là hết sức tiện lợi sử dụng. Còn fan ms đưa cái quét võng mạc vừa xa rời thực tế và khó xài chứ có gì hay đâu?.
Thì google lúc ra chromebox cũng tào lao vì suy nghĩ ban đầu là xài dựa theo điện toán đám mậy, rồi bất cập nên xài offline được. Trong khi nếu android đẩy mạnh thì tiến vào laptop hay tablet d64 dàng rồi vì ăn bản là linux và kho app khổng lồ. Thì do suy nghĩ tào lao nên chrome os khó cất cánh, ms nhét thêm mấy cái phi thực tế thì cũng ko cất cánh nổi. Đó chê giao diện android hay ios truyền thống không hiện đại, dến cái metro vào ế đến giờ, ngay cả app giờ cũng theo giao diện truyền thống hambuger luôn rồi.
thangemar
ĐẠI BÀNG
9 năm
Lumia 532 tương lai có được hỗ trợ win 10 ko bạn LUÂN ? Mình đang xài 8.1 thấy rất ...rất OK
@thangemar Có đó bạn, mình cũng 532 nè. Ram 1GB nên cứ yên tâm, ram 512 còn đc lên Win10 nữa là.
tươi vui
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình cho em 1020 làm chuột bạch xong phải về lại 8.1 gấp. Nó chậm như rùa luôn . Chụp hình ngược sáng đẹp hơn nhưng không lưu được mở ảnh lên không có . Bực nhất là cái trình duyệt đem thanh add lên trên không ưa nổi phải về 8.1 gấp để xài lại ie. Mà sao có bác lại bảo 1020 lên ngon. Mình không hiểu. Giờ 1520 mình đẵ tải bản cập nhật mà không dám lên
@tươi vui um 1020 thì mình cũng lên rồi xuống xuống rồi lên mấy lần, sợ quá về 8.1 nhưng Insider Slow nè bác 😁 Đang thăm dò dư luận để lên tiếp đây :v
Cái trình duyệt sao lại đưa thanh điều hướng lên trên vậy, bực mình ghê
lawyer
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bản này bị lỗi không đăng nhập được here drive +. Sau khi uninstall nó đi thì không tải lại được nữa. Ngoài ra nó còn lỗi không lưu được số điện thoại trong trình gọi điện mà phải vào people nhập thủ công.
h102t
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lawyer Máy mình còn không uninstall được here deive+ luôn cập nhật thit lôi
Fara
ĐẠI BÀNG
9 năm
625 lên chưa ae? cho e hỏi có ổn định không? e k muốn lên r xuóng lại dữ liệu game vs app của e mất hết thì khốn :3
520 có ai test chưa nhỉ? Còn một em bỏ bù lăn bù lóc ở nhà
dn9116
TÍCH CỰC
9 năm
ko biết bao h có bản chính thức nhỉ
@dn9116 đợi tới cuối năm nó ra thôi
@dn9116 cuối năm nay

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM