Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[CẢM NHẬN THỰC TẾ] NOUVO FI 2015 - Cập nhật liên tục !

lclam7
25/11/2014 6:44Phản hồi: 5.985
[CẢM NHẬN THỰC TẾ] NOUVO FI 2015 - Cập nhật liên tục !
Tâm sự - Đánh giá - Dưới mông - Quá trình sử dụng NOUVO FI 2015:

25-11-2014
Lời đầu tiên em xin tự giới thiệu em đang là Sinh viên năm cuối, cũng là 1 Freelance Photographer, không phải seeder hay thợ thuyền, nhà báo, tôn sùng hãng nào hay dìm hàng ném đá đội nào. Mọi kiến thức về xe máy, bảo dưỡng gần như mù tịt -_-. Em viết toàn bộ những gì dưới đây chỉ là Cảm nhận CÁ NHÂN của 1 người bình thường trong xã hội =)). Từ lúc lý do, lựa chọn mua xe, đến khi có những ngày đầu tiên trải nghiệm cùng em Nouvo FI 2015 này.
Có 1 điều thú vị là cũng trong 10 ngày trở lại đây, ông anh em vừa lấy 1 chiếc AB 2014, còn gấu em thì vừa được sắm cho 1 chiếc Vision 2015 😁. Để cho các bác phân vân hay lựa chọn khi mua xe sẽ tìm được câu trả lời thích hợp, em sẽ Review qua và đưa ra cảm nhận, so sánh của 2 chiếc Honda so với Nouvo ngay khi có thể :D
Sau đây là đôi lời tâm sự...
Em thích thiết kế của Nouvo từ thời LX ( cái lúc còn đi xe đạp :D ) nhưng đến khi Ya ra SX 2012 thì e mới mơ ước và có ý định xin bố mẹ mua (sinh viên mà :D), quanh đi quẩn lại mà cũng đi chiêc Jupiter đời đầu của Bố được đến tận bây giờ mới cần đổi. Lúc đầu 9 người thì 11 ý đều bảo " lấy AB đi, đi êm nhẹ bền, Honda mà, Nouvo lấy làm gì tốn xăng kinh khủng lắm ". Cũng có lúc em xuôi theo đám đông, đi xem Ab và lên mạng tìm hiểu về em nó. Với 1 người trẻ tuổi như e và có biết cảm nhận về góc, màu sắc, kiểu dáng, thì dù em đã chấp nhận được kiểu dáng của AB rồi nhưng em không ưa bất cứ 1 cái màu hay bộ tem nào của em AB 😔 Còn đam mê và thích thú cái bộ tem, kiểu dáng của Nouvo từ lâu rồi :(
Rồi thì cuối cùng cũng thuyết phục được gia đình rước em nó về với 1 khoản em hỗ trợ chút 😆 Lấy xe về được đến hôm nay là 4 ngày. Đi ngoài đường thì ai cũng nhìn vì xe mới, đi mua đồ thì các bạn các anh khác hỏi giá cả, khen đẹp. Nhưng đi với anh em bạn bè thì ai cũng bảo KHAO =)), rồi " mua Nouvo làm gì tốn XĂNGGGG '' Em đến bực giải thích xong rồi nhiều người nói thì cũng kệ :D Quyết định của mình, lựa chọn của mình, sướng khổ mình chịu, mình chạy xe.
Thú thực là dù có Tham khảo, xem ảnh, so sánh trên mạng hàng giờ, chán chê, vẫn phải cảm nhận thực tế thì mới thấy hết được những ưu nhược điểm của bất cứ đồ vật nào, từ Điện thoại, máy ảnh, xe cộ, v..v

Em lấy xe hôm 21/11 tại YamahaTown 62 Nguyễn Chí Thanh. Bản RC TRẮNG - ĐỎ. Đúng với giá hãng 35.900.000 VNĐ (Em không ở HN ,hỏi ở Nhà e ở TP thì chỉ có bản GP và SX trắng thường nên mua dưới HN luôn, nhưng báo giá ở chỗ em thì vẫn đúng giá đề xuất). Không biết có phải tại xe mới hay hãng bán hay không mà mua xe CH nó không khuyến mại được gì trừ 1 chai ... CIF :D
---
Không biết tại sao nhưng cá nhân em thấy màu này đẹp nhất trong các bản NV 2015 cùng với RC đỏ đen và SX xanh ngọc, tất cả các màu và kiểu dáng của em nó thì mình có nhận xét là bên NGOÀI đẹp hơn xem trên ẢNH. Bản Trắng Đỏ này ít được Ya và các CH quảng cáo nhất từ Ảnh cho tới Video. Chắc là đợi em làm :D
Đến cuối tuần em sẽ CẬP NHẬT thêm cả Video ngồi trên xe, cùng tiếng máy cho các bác !
---
PHẦN 1: REVIEW NGOẠI HÌNH XE NHƯ CÁC BÁO
Đủ hướng cho các bác ngắm nghía
Chính diện trước
Chính diện sau ( lúc đầu xem ảnh mưới ra mắt em thấy xấu khủng khiếp, góc ảnh này cũng vậy, nhưng ra ngoài thì lại thấy đẹp và gọn gàng :D)

Chính diện Ngang thân xe, Chéo blah blo
LostFile_JPG_27418064.jpg LostFile_JPG_28583808.jpg IMG_4474.jpg IMG_4476.jpg IMG_4480.jpg IMG_4476.jpg
PHẦN 2: REVIEW CHI TIẾT CÁC BỘ PHẬN VẪN NHƯ BÁO 😃)
Đầu xe các góc

Quảng cáo

LostFile_JPG_27632160.jpg LostFile_JPG_27486928.jpg LostFile_JPG_27508656.jpg LostFile_JPG_28614720.jpg
ĐÈN XE, ĐÈN DEMI
LostFile_JPG_27614816.jpg LostFile_JPG_27720272.jpg LostFile_JPG_27819568.jpg
TEM XE
LostFile_JPG_27309488.jpg LostFile_JPG_27441968.jpg LostFile_JPG_27452944.jpg
ĐUÔI XE ( Phần phải chụp nhiều góc nhất cho dễ hình dung :D )
LostFile_JPG_27391088.jpg LostFile_JPG_27408576.jpg LostFile_JPG_27516304.jpg LostFile_JPG_27927376.jpg
ỐNG PÔ
CẶP LỐP
LostFile_JPG_27564448.jpg LostFile_JPG_27582320.jpg
MẶT ĐỒNG HỒ

Quảng cáo

2 TAY LÁI
LostFile_JPG_27786688.jpg LostFile_JPG_27780256.jpg
---
PHẦN 3: CẢM NHẬN THỰC TẾ KÈM HÌNH MINH HỌA

Em mua xe được nhân viên Ya nó đổ cho nửa lít hay lít rưỡi gì chả biết :D. Chỉ biết ra cây xăng đổ luôn 75k A92 thì gần đầy bình ( không dựng thẳng xe ). Vấn đề anh em quan tâm nhất và đắn đo nhất khi mua xe Nouvo là đây:
Tính đến hôm nay thì em đi được 170km hỗn hợp, bao gồm 80km đường trường về nhà :D còn lại là đường nội thành, chưa tắc đường phát nào, GA đều tay, không thốc, tăng tốc từ từ, đến bây giờ còn 1 vạch xăng bắt đầu nhấp nháy. Vậy xăng trung bình tầm 45km/l chưa Rôđai (y) 2.2l/100km ( Còn lúc đi đường trường đồng hồ toàn hiển thị 1.6l/100km hay 60km/l :D )
Cảm nhận của em là Đềpa xe rất ngọt, vọt, đúng như mọi người nói, xe YA luôn bốc và cho người lái thấy giống như lái xe hơn, còn e chạy thử Ab của ông anh hay VIsion 2015 của Gấu thì thấy máy đầm, khó vọt, mang lại cảm giác " ăn chắc mặc bền "
Cảm nhận riêng: Cá nhân em thấy xe ga bây giờ xe nào cũng kêu :D chỉ là ít hay nhiều, muốn không kêu thì mua xe điện =)).
Sau mấy ngày sử dụng xe Ya mới, và chạy thử cũng 2 xe Honda mới, em rút ra được các điều sau về 3 loại xe : AB 2014, Vision 2015 và Nouvo2015 ( đều nguyên bản, chạy tầm 1-200km)
Honda như AB và Vísion mới được tích hợp bộ đề ACG, tiếng đề xe hầu như không có, CỰC ÊM ( xe mới ). Còn Nouvo của em thì đề có tiềng "két két" đặc trưng (FZ150)
Không vấn đề gì lắm, tiếng máy nổ khi không tải của 2 xe Honda thì êm, Ya cũng êm nhưng tiếng pô kiểu khác.
Vision 2015 tay lái êm ở mọi dải vận tốc dưới 60km/h, máy cực êm nhưng YẾU.
Honda bị rung tay lái, gằn máy ở 0-30km/h. từ 30-60km/h tay lái êm, NHƯNG có tiếng " ò ò " khi chạy V cao. ( chưa đi thử nhiều chưa rõ trên 60km/h thì như nào :D )
Nouvo 2015 đi êm ở 2 dải vận tốc: 0-20km/h và 40-70km/h. Bị rung tay lái ở dải 20-40km/h, máy nhẹ, cảm giác không bị gằn, bánh đường kính to hơn và đi hút hơn Honda (nguy hiểm hơn). Tại 70km/h không bị rung lắc như BÁO hay nói. Cao hơn thì em chưa thử vì xe mới :D :D :D
Và Nouvo cũng có tiếng kêu đặc trưng của nó với âm thanh là " è è" hay " tè tè " :D :D
---
Tại dải tốc độ thấp dưới 30km/h thì cảm giác Nouvo kêu to hơn AB, nhưng trên 40km/h thì AB lại kêu to hơn. ( Phần còn lại kêu same same :D )
Dàn áo của Nouvo rất chắc chắn, hôm mua về mang ra quán thợ nó dán Decal mà bị ko khít 1 cái lẫy nhựa thôi mà phải tháo nguyên ốc 1 tấm nhựa ra mới ép khít lại được :D
Tạm thời mới mua xe là thế, thêm 1 số hình ảnh cho các bác coi, em mê nhất cái demi led của nó và chức năng giữ để mở ổ khóa :D
LostFile_JPG_28631840.jpg LostFile_JPG_29938496.jpg LostFile_JPG_30156288.jpg LostFile_JPG_30130912.jpg LostFile_JPG_27641184.jpg
Bonus thêm 1 tấm đối đầu với em Quái vật :D
( Thi thoảng mấy ngày em sẽ cập nhật quá trình sử dụng như sửa chữa, hỏng hóc, xăng xe cho các bác có 1 cái nhìn toàn diện nhất về Nouvo 2015 :D )
30-11-2014
5.985 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tn2108
TÍCH CỰC
9 năm
Bài viết và hình ảnh minh họa điều hay 😃 thanks bác
@tn2108
@tn2108 rất tuyệt vời
tan.hd
TÍCH CỰC
9 năm
con này thiết kế thanh lịch tí nữa + blue core chắc đầy đường 😁
chốt câu xe đẹp :D
@tan.hd Con này chưa có blue - core đâu
Sau bao ngày lót dép hóng thì cuối cùng cũng có bài trên mông của chú. Đổi dép khác hóng tiếp mấy phần sau vậy.
lolowifo
TÍCH CỰC
9 năm
Tươi quá😁
hiruchan
ĐẠI BÀNG
9 năm
cũng định lấy màu này như bác. Nhưng mà dè trước màu đỏ nên ko kết. Chuyển qua GP luôn .
Mà bác chủ tính chạy nhớt gì thế ?
lclam7
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hiruchan Em bây giờ mới bắt đầu tìm hiểu về khoản xe 😁 Dưới 1000km cứ dùng nhớt hãng thôi bác, sau đó thì tính sau,thấy các bác mạng bảo dùng Shell AX7 :D
@hiruchan đổi dè được mà bác
dinh1903
ĐẠI BÀNG
8 năm
@lclam7 sau 1 năm trời thì em nó thế nào rồi bác ??
Con này đẹp nè. Chứ con SX thấy gê !!!!! Review tốt quá + hình ảnh wa' sắc đi. VOte vote 😁 !!!!!

Mà cho mình hỏi cái đèn đuôi nó hoạt động ra sao vậy ? Có 1 cụm led ở giữa, và 2 bên có 2 cái ngoặc giống thế này ( O ) . Khi mở đèn thì cái nào sáng ? Khi bóp thắng thì cái nào sáng ? THanks !!!
lclam7
ĐẠI BÀNG
9 năm
@fr3nzjpl4nt Tấm này đèn tắt bác ơi 😁 :D LostFile_JPG_27391088.jpg
@lclam7 Nghĩa là tắt đèn thì 2 cái ngoặc ko sáng hả, còn khi bật đèn 2 cái ngoặc nó sáng lun hả !!!!
lclam7
ĐẠI BÀNG
9 năm
@fr3nzjpl4nt Chuẩn bài bác 😁
@lclam7 https://www.facebook.com/photo.php?fbid=10203360700247424&set=pcb.10203360700447429&type=1 bác nói xanh ngọc la màu nay đúng không?
rất khách quan, bài viết kết hợp hình ảnh rất hay, vấn đề là em này mình thấy xấu hơn nv4 lx, nv5 sx theo cá nhân. đi đều đều ga mà đc 2l2/100 thì hơi tốn nhưng vẫn đang roda mong sẽ ít hơn khi qua 2000km. chúc mừng bác có vợ mới.
lclam7
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hiahahaha LX4 đẹp theo kiểu luxury, dáng to và thân xe to, SX5 đẹp theo kiểu Autobot, dàn áo nhỏ hơn nhưng nhiều tiểu tiết.
E thấy Ya lần này kiểu pha 4 + 5. Đầu thì hầm hố hơn 5 theo kiểu Autobot, còn thân thì bác để ý cái phần đó phình ra giống LX, đuôi cũng gọn hơn ( Sx thì là 2 đèn xinhan chạy dài )
E cao 1m68, 58kg ngồi xe này Ok lắm 😁
Chúc mừng bác. rất chi tiết và ý nghĩa. hy vọng 1 hoặc 1.5 năm sau bác tiếp tục review cho anh em coi.
Nhớ rì wieu luôn 1 chiếc ab và chiếc vison sau 2 năm nữa nhé. 😁
lclam7
ĐẠI BÀNG
9 năm
@haiandduyen Mỗi xe mỗi người khác nhau sử dụng mà bác :D nhưng chắc là sẽ vẫn Review :D
@haiandduyen bạn vào đây https://www.tinhte.vn/threads/co-nen-them-tien-de-mua-air-blade-2013-hay-la-dung-air-blade-2012.2144457/ bạn kêu các fan chạy AB 2012-2013 vào review lại sau 1 năm như thế nào?
nhiếp ảnh gia có khác. chụp hình đẹp quá 😁
thank bác, hình chụp đẹp quá 😁
duythangos
ĐẠI BÀNG
9 năm
bạn kéo lên khoảng 45km/h và nhanh hơn sẽ đc thưởng thức âm thanh o o o o hú hú hú đặc trưng
vund3003
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hiruchan Yamalube; hehe.. mình ít săm se nên chỉ chơi nhớt hãng thôi; Tuỳ dòng xe nên bác cứ để ý thử thôi. Nhớt đủ chỉ tiêu là được không ảnh hưởng đến việc đó đâu.
@lclam7 Bác ngoái lại đằng sau nghe tiếng bô. Chắc wifi trên thiên đình mạnh lắm. Hi
lclam7
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Ying Kute Em quay lại 2s lúc đường vắng thui. Bằng các bác quay lại tia gái chứ mấy 😁 :D vẫn review tiếp được :D

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
Ngoài lề chút , em vừa mới vác con đỏ đen về mà chưa biết chỗ nào dán nilon ,Bác chủ thớt dán nilon ở đâu thế ? giá bao nhiêu ? PM em phát. Tks bác
lclam7
ĐẠI BÀNG
9 năm
@50567nouvo Hầu như tiệm sửa xe nào cũng dán mà bác 😁 bác qua thử số 9 Cao Bá Quát nha
có 1 chi tiết là kính chiếu hậu yamaha sửa lại góc cạnh trông hợp với xe hơn nên ko phải thay kính như nou các đời trước.
nqvinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
đang định tậu một em, cảm ơn về phần trên "mông" của bác!!!😁
luyenhiep1
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bài viết chất lượng, mong chờ bài tiếp theo của chủ thớt sau khi đã rodai xong.
Ps: hum qua cũng vừa qua CH xem con trắng đỏ, đẹp thật. Giá chưa bao gồm giấy là 35,2 tr (chưa mặc cả).
@luyenhiep1 Bác làm ơn chỉ giùm e xem cửa hàng 3S nào? địa chỉ ở đâu mà giá rẻ vậy bác? em cũng đang tính cưới 1 em RC Trắng đỏ😃
luyenhiep1
ĐẠI BÀNG
9 năm
@linhthoth Cửa hàng này ở HN
hoangtânan
ĐẠI BÀNG
9 năm
@luyenhiep1 Anh hỏi ở chổ nào vậy????
luyenhiep1
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hoangtânan Ở hnoi rẻ hơn trong nam. Giảm giá 500 k đến 700k. ở yamaha hoàng quốc việt
kenken1512
TÍCH CỰC
9 năm
Bài biết chi tiết và chất lượng quá. Mình đang phân vân màu này và RC đỏ đen. Hóng tiếp trên mông của bạn 😁
Sao không cho bài này lên trang chủ để ae chuẩn bị mua xe cảm nhận nhỉ
hôm bửa rodai 1 buổi chiều xong xuôi chạy thêm tầm 100km nữa. bắt đầu lấy xe đi đường dài cũng tầm 150km thui. chạy đưowng trường lên 80km/h chở 2 người mà nghe êm, không rung k cả. xăng bửa đó đi là 3lit. 2 lần kẹt đường ở tp. trung bình 50km/1l
Chúc mừng bạn đã tâm sự, đánh giá, dưới mông, quá trình sử dụng con vợ lớn được mấy bác quá quan tâm... Full Frame đẹp thiệt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019