Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cảm nhận Windows 10 bản chính thức: quen nhưng lạ, lạ nhưng quen

Duy Luân
30/7/2015 10:49Phản hồi: 818
818 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

CuongLam02
TÍCH CỰC
9 năm
win 10 của em báo update trên 2699,1MB là sao vậy các thánh
namttn
TÍCH CỰC
9 năm
@CuongLam02 Gói cơ bản của nó hơn 1gb hay sao ấy. Nhưng từ hôm lên nó update mấy lần rồi bác. Chắc pack này bao gồm cả data phần update.
CuongLam02
TÍCH CỰC
9 năm
@namttn Thông tin đó là mình xem được khi còn ở win 8.1 ak.
ccphuc
ĐẠI BÀNG
9 năm
bữa giờ cài 1 số dòng laptop củ hay bị hiện tượng nghe loa rè hoặc nghe 1 bên loa gắn loa ngoaoi2 nghe hay không bị lỗi
hokhoaly
TÍCH CỰC
9 năm
có ai xài win 10 mà lâu lâu có tiếng ho lạ trong máy như mình không vậy, chả hiểu tiếng ho ở đâu nữa chán ko biết có thằng nào nó theo dõi mình không ta bực bội thật
ReamsX
TÍCH CỰC
9 năm
@hokhoaly nghe khiếp thế bạn @@ Tốt nhất bạn cài hoặc reset lại win đi, làm gì có ai bị thế và nhớ cài thêm AV vào. Mình khuyến cáo bạn cài thêm Malwarebytes pro vào, nó tương thích tốt với Windows defender của chính chủ MS, đã được chính malwarebyte xác nhận bạn ạ. Cài xong là quên mối lo về mã độc được rồi 😁
Có bác nào xài Surface 3 đã lên Win 10 chưa?
Các bác cho cái đánh giá về độ ổn định và tiêu hao pin của Win 10 trên Surface 3 với. Mình mới mua máy đang không biết có nên upgrade lên không. Ngại nhất là hao pin thôi.
Mà các bác cho hỏi là giờ Win 10 bản chính thức update lên build bao nhiêu rồi? Có ổn định hơn so với build đầu không? Mình xài bản insider nên không rõ bản chính thức thế nào.
esata
CAO CẤP
8 năm
@spetsnaz GRU Insider thì đừng đòi ổn định. Tôi chưa từng hứng thú insider bao giờ. Cứ bản chính thức là ổn định.
hokhoaly
TÍCH CỰC
9 năm
đang xài laptop mà cắm điện 24/24 nên cũng chả biết có hao pin hay ko nữa
Đã lên về 2 lần đều bị lỗi
Edge và tất cả ứng dụng ở task không dùng đc ...! Ngay cả startmenu củng vạy ...! Có ai bị như mình ko !?
bác nào tư vấn giúp e với: tình hình là e mới lên win 10 được mấy ngày, mấy ngày đầu dùng rất mượt nhưng hai ngày gần đây thì hiện tượng giật treo xảy ra liên tục dù k bị disk full :3
ReamsX
TÍCH CỰC
9 năm
@shawn95 Có một sự thật là tất cả nguyên nhân full disk 99% là do ổ HDD bạn ạ. Bạn nên dùng ssd thì mọi chuyện sẽ được giải quyết. Bạn có thể cài tuneup 2016 mới nó có chế độ live optimization ấy sẽ giúp bạn mở và khởi động các chương trình được nhanh hơn 😃
@ReamsX tks bác 😁
Quá nhọ cho windows 10 trên thinkpad trâu bò: Audio rẹt rẹt như shit, camera cũng lác lác, vào wifi chậm chạp, kết nối mạng phải chờ khá lâu, chơi LOL bị banh ra ngoài, và đặc biệt cái vụ máy ảo Genymotion & Oracle VM VirtualBox bị lỗi tùm lum ra. Khuyên chân thành những ai đang lập trình android thì nên cân nhắc trước khi cài. Đã test với Visual Studio 2012 và SQL Express 2008 OK không lỗi lầm gì. Một vài Feedback cho anh em tham khảo nhé!
vnvn
TÍCH CỰC
8 năm
@hothanhha2811 Bữa nay sao rồi bạn nhỉ, định lên cho con T420 ở nhà 😁
Mình cũng chưa dám xài vì sợ không ổn định
Mình cảm thấy thất bại khi lên win 10 pro phiên bản 1511. dù là bản chính thức và mới nhất.
Mình xài con sony vaio
SSD 128Gb, ram 8gb ddr3 bus 1600Mhz, GPU intel 4000, CPU core i5(2.5Ghz-3.1Ghz), cấu hình không tệ để test 1 hđh mới.
*Khởi động, tắt máy: mất đến 9s cho khởi động,trong khi win 7 ultimate mất 5s,win 8.1 mất 4s ở chế độ mặc định không mật khẩu. Tắt máy thì chẳng gì để nói 3s thôi,tắt hoàn toàn không ảo như win 8.1.
*Ứng dụng: khởi chạy vẫn ì ạch, thua xa win 7, hay bị treo máy,hay bị lỗi không đáp ứng, ở win 7 thì hoàn toàn không có điều này. Dùng WinRAR có cứ chậm chậm dù file lớn ah. Dùng photoshop nó cứ ì ạch làm sao ấy, các thao tác nặng kinh khủng.
*Microsoft edge không hỗ trợ idm. dùng idm cho IE 11 thì idm chyên bị lỗi, toàn báo không đáp ứng. Phải dùng trình duyệt khác nếu bạn muốn tải file gì đó trên mạng. Cũng tệ khi đánh văn bản, nhập chữ quá chậm, nhìn vào cứ như bị lag.
Dùng các trình duyệt khác win 10 vẫn chậm chạp hơn khá nhiều.
Đây là những thứ mình không hài lòng về win 10.
So với những lợi ích như bài đánh giá phía trên thì mình cảm thấy chưa xứng đáng để bạn lên win 10. Dùng win 7 vẫn là sự ổn định hơn tất cả. Mình không muốn nói đến win 8( Quá tồi so với win 10, ý kiến riêng tôi thôi).
@lekhatien Máy bạn cá biệt sao ý chứ, người khác sài bình thường!
esata
CAO CẤP
8 năm
@lekhatien VAIO đã bán mình cho kẻ khác, khóc vô ích thôi! Thằng em có cái VAIO từ thời bản quyền VISTA, lắp thêm thanh RAM được 3G. Từ Win81 lên Win10 bản quyền thẳng cánh chứ không thấy chửi về bản quyền như mọi lần.

WIN10 chạy vẫn êm dù mất hết các feature của SONY, còn được mỗi cái nhận dạng vân tay để login WINDOWS.
tf503573
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bản 586 nhiều người kêu lắm, chạy rất hay treo máy phải reset cứng :v từ khi update lên 586 mình chỉ chơi game flash/ xem sopcast được khoảng 1 tiếng là đơ, trước bản chính thức cài hồi tháng 9 xài hoài không sao cả, mà up bản 586 đợt rồi dính luôn.Đã về Win 7 sau 1 tuần :v
Đang muốn cài win 10 mà bác nào có tý kinh nghiệm cho hỏi chút
Nên cài win 10 theo cách nào ổn định hơn.
1 đang xài win 7 và upgrade lên 10 win chọn nothing để lấy bản quyền .
2 là cài mới hoàn toàn format ổ C rồi nhờ active by phone và nên cài build bao nhiêu là ổn định nhất ?
esata
CAO CẤP
8 năm
@nganhtuan12a Máy khác không rõ, nhưng 2 máy laptop ACER Celeron 4GB và PC cùi chip AMD X2+ 6GB RAM của tôi, và 2 laptop ASUS+ 2 máy DELL khác qua các build mới tới mới nhất đều chạy ổn định. Cho nên tôi mới nói là sướng.

Up từ win8 lên thì không thể dùng ISO wín10 build mới, nó sẽ báo lỗi và cài đặt thất bại, chỉ dùng build cũ hơn rồi từ đó tự động upgrade hay tự cài từ ISO lên build mới hơn hay mới nhất thì tùy.
@nganhtuan12a build không phải của insider là ổn định cả. Cứ để windows tự update, không tham gia chương trình insider
keite
TÍCH CỰC
8 năm
@nganhtuan12a Bạn nên làm lần lượt cả 2 cách trên thì mới ổn định được. Vì cách1 chỉ làm 1 lần duy nhất, lần sau bạn cài win nó tự kết nối đến máy chủ Microsoft để kiểm tra máy bạn có bản quyền không. Từ đó bạn chỉ cần cài lại mà không cần điền key cho bất kỳ lần nào nữa.

Mình làm kiểu này, copy file cài vào ổ cứng rồi giải nén nếu đó là file iso. Chạy file setup.exe trong đó. chọn upgrade khi cài. Chỗ này bạn chọn bừa cho nhanh. Upgrade xogn bạn kết nối enternet cho nó, vào setting xem đã active chưa. Nếu ok rồi đè ra cài theo cách 2.
@keite mất thời gian nhỉ bác cài luôn mới rồi active by phone được ko nhỉ
.-PicAssO-.
ĐẠI BÀNG
8 năm
Có bác nào bị hỏng phần start menu không? Không thể chỉnh sửa được start menu như: không có : "Pin to start menu", không thể bỏ các app đã pin ở start menu, cũng như không thể sắp xếp nó. Bác nào giúp e với build 10586
hiepchau96
ĐẠI BÀNG
8 năm
@.-PicAssO-. Hồi trước máy em cũng bị như bác. Nguyên nhân của máy em là do thằng kaspersky 😆)

gỡ nó ra thì trở lại bình thường liền. klq mà giờ e xuống windows 7 e xài lại rồi :3
.-PicAssO-.
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hiepchau96 mình ko cài kas vẫn bị
esata
CAO CẤP
8 năm
@.-PicAssO-. Mình không bị lỗi này, nhưng có bị cũng chả quan tâm làm chi nếu đã cài Classic Shell, có start menu y như WIN 7 hay XP.
kecuoigio
ĐẠI BÀNG
8 năm
Lỗi Full ổ cứng có bác nào biết cách khắc phục không, em lên mạng xem và làm theo đều không ổn lại phải quay về win 8.1 thế mới bực
@kecuoigio lỗi này mình nghĩ là do driver, không biết trường hợp của bạn thế nào chứ laptop mình là driver của intel managerment engine interface, downgrade xuống phiên bản của hãng sản xuất là hết
esata
CAO CẤP
8 năm
Ráng chờ tháng 10 mới có driver cho VAIO. Nhưng tội gì phải chờ, cứ up lên WIN10 rồi tới tháng 10 là có hết.

According to Sony, Vaio owners shouldn't upgrade to Windows 10 until October
http://www.techspot.com/community/topics/according-to-sony-vaio-owners-shouldnt-upgrade-to-windows-10-until-october.217960/
keite
TÍCH CỰC
8 năm
Thứ 1 là do mình chưa cài theo active by phone bao giờ. Bạn cũng có thể cài theo activ e by phone mà. NÓ không khác gì nhau cả. Minhg không rõ cài theo cách của bạn lần sau nó có phải active lại không. Mà cứ cài đi bạn, chuyện 1 vài tháng lại đè ra cài wwin là bình thường mà. Mình có khi cả năm không cài lại lần nào nhưng lần cài đó thì phải mất cả buổi tối để cài đặt vs cấu hình lại.
Các bro cho hỏi ở win10pro build 10586 cái phần CPU up time trong task manager chỉnh sao để nó chỉ hiện thị thời gian lúc bật máy thôi giờ nó cứ hiện thời gian tổng từ lúc dung win 10 vậy giờ chỉnh sao để xem thời gian chạy của máy từ lúc bật lên thôi như win 7 thì hay và cái maximum frequency phần CPU trong resoures monitor là gì vậy ạ cpu usge 0% mà cái này nó cứ tầm 20% 30%
Em có con laptop cổ ram 4g, 2 core 2,2, card 9600. Đang băn khoăn không biết có lên win 10 không? Vì máy hay chạy mấy ứng dụng xd như AutoCad, Sap. Mà ram có 4G, chip thì cũ rồi, sợ k chạy dc, hoặc bị lag kinh dị. Ai có kinh nghiệm giúp e với

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019