Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Camera] Đa lớp - một lưu ý về bố cục trong nhiếp ảnh đời thường

starnt
31/1/2013 15:47Phản hồi: 138
138 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

coca-cola
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đẹp và Đẹp cám ơn Bác đã chia sẻ
tetekh
TÍCH CỰC
11 năm
Đây là bài hướng dẫn nhiếp ảnh em thấy thoả mãn nhất từ trước tới giờ!
Thankiu Dr.Thanh
Ps: Tiện thể cho em théc méc nghệ danh của A, Dr. là cái chi ạ? viết tắt của DSLR hay là học hàm học vị ạ? ^^
@tetekh Bác sĩ Thanh, tốt nghiệp 1997. 😃
Nhiều khi xem hình mà chẳng biết tại sao họ lại chụp được những bức ảnh đẹp như vây. Bây giờ đọc bài này và xem ảnh mới hiểu được một ít. Ảnh đời thường với những khoảng khắc rất đẹp. Like./.
Bác Thanh chụp ảnh đời thường mà không thường tí nào cả
Mong chờ một bài hậu chỉnh từ bác Thanh để mở mang kiếng thức
À, bác starnt cho em hỏi bức hình này bác chụp với thông số như thế nào vậy, hình chụp đẹp quá lại xoá phông rất chuẩn, em khoái nhất là màn xoá phông của bác đấy 😃
em thích thể loại này nhưng súng 18-55 đứng gần quá nên ngại chụp.....

--------------------------------------------------------------------------------------------

SMS 8-3 | Tin nhắn 8-3 ý nghĩa | Tải game hot cho di động | Tải game offline java | Game Biển Xanh Sôi Động
babythienha
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hình nhìn rất có cảm xúc, ảnh nhìn rất đẹp
Cảm ơn bác starnt đã chia sẻ :p
zingzing09
ĐẠI BÀNG
11 năm
đời thường nhưng không thường
peterchj
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bác này chỉ được cái rất giỏi lý thuyết ... hình chụp rất đúng với đề tài hết sức bình thường ... góc máy ko có gì lạ , bố cục cũng thế ... nhiều tấm nhìn vào ko biết điểm nhấn ở đâu ... đã từ lâu rồi xem tinh tế như là một trang báo mỗi sáng đều phải xem ... nhưng từ khi có vụ nhiếp ảnh này thấy tinh tế chả tinh tế chút nào ... topic chụp ảnh nhiều quá, nhưng ảnh đẹp thì điếm trên đầu ngón tay ... hzayyy
@peterchj Trang này là trang công nghệ chứ đâu phải trang nhiếp ảnh mà tìm ảnh đẹp, phần lớn là nghiệp dư thì cái họ quan tâm là kĩ thuật tạo bức ảnh với chất lượng chấp nhận được chứ đã mơ gì tới ảnh đẹp đâu bác..
peterchj
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ngocdung_const Thì chính vì suy nghĩ như bác nên tinh tế ngày càng trở nên ko tinh tế đó ... không làm thì thôi chứ đã làm thì phải cho tốt chứ ... như vậy diễn đàn mới phát triển mạnh đc
tetekh
TÍCH CỰC
11 năm
@peterchj - Mình thích sự chuyên nghiệp, làm tới nơi tới chốn, sẽ cho ra một sản phẩm, sản phẩm đó được đánh giá là tác phẩm.
- Như đá bóng vậy, xem mấy trận premier league thì thích hơn Vleague chứ, cái chuyên nghiệp luôn được đề cao.
- Tuy nhiên, bạn hãy nghĩ đến điều này: để đi đến được tác phẩm thì còn lắm chông gai, cái cơ bản không có thì làm sao làm được sự to tát.
- Như tôi chẳng hạn, cái máy hình đắt nhất tôi mua là 5triệu, vậy tôi hay nhiều người khác có thể có tác phẩm được không?
- Thấy anh Thanh dùng D800, search giá thấy 60tr chưa tính lens, bằng 1 năm lương cứng của tôi, choáng váng và hiểu nó chưa dành cho mình...
- Nhiếp ảnh chuyên nghiệp không dành cho người nghèo, nhưng cái đẹp, niềm đam mê dành cho tất cả. tôi nghĩ, dù vô tình hay hữu ý, Starn đang xây dựng cái nền, đang đào móng cho nhiếp ảnh: đó là việc rất nhiều người từ từ biết về nhiếp ảnh, có hứng thú, sau này, những cái nền đó nếu có điều kiện thì sẽ lên chuyên nghiệp. (tôi thì vài lần rờ vào DSLR, thấy sao nó phức tạp quá, quá trời thông số, nút bấm... nhưng do mấy cái bài của cụ Starn, cũng mày mò đọc tài liệu, âu cũng là 1 cách chuẩn bị tốt, học hỏi thêm để sau này có dịp ứng dụng)
- Bạn muốn chuyên nghiệp ư, hoan nghênh, hãy chia sẻ cho tôi xem với, thật lòng đấy, tôi rất mong học hỏi từ bạn (và nhớ chỉ cho tôi bạn làm điều đó như thế nào nhé ^^). Cái này như là vừa xây móng, vừa làm khung sẵn, là xây cuốn chiếu vậy, tinhte.vn luôn dành cho mọi người.
Xin cảm ơn và chúc bạn nhiều niềm vui.
hậu kì đẹp quá em chẳng biết tẹo gì về PS cả chán quá
Đây là vấn đề rất khổ tâm của anh em chơi DLSR, mỗi lần mình chụp thì phải căn sao cho vừa đẹp vừa đúng khoảnh khắc, nhưng đưa vào tay người khác nhờ chụp hộ thì họ cứ bấm loạn cả lên, vừa tốn shot vừa xót xa vì ảnh kg ra gì....
Ngày càng nghiền các bài của bác Thanh rồi. 😃 . Bác là đối tượng quan tâm đặc biệt cảu em rồi đó nhá 😃
Cái hình cô gái xinh thế!
Xem xong cảm thấy yêu cs này biết chừng nào! cuộc sống vất vả nhưng vẫn thật hạnh phúc bằng những nụ cười, bằng những giấc ngủ ngon , và cũng sâu lắng khổ cực vì cuộc sống đời thường. Tôi nghĩ nhưng nhân vật trong những tấm hình đó cũng luôn phấn đấu không mệt mọi để dành nhưng giấc ngủ sâu và nhưng nụ cười hạnh phúc.
Cảm ơn tác giả của nhưng tấm hình đó!
Ảnh đẹp. Trình bày giản dị, nhưng kết quả thật tuyệt vời.Thanks Tinh tế
Xa_Que
TÍCH CỰC
11 năm
Bác này nói đúng, đã mở ra 1 chuyên mục Camera Tinhte thì làm cho nghiêm chỉnh chút .Kiến thức còn chưa tới mà đi hướng dẫn người khác thì nó làm sai lệch đi quan niệm thẩm mỹ của một bộ phận người chơi nhiếp ảnh ở đây. Ảnh đời thường mà da người tái mét như da người chết vậy mà cũng tung hô đẹp này đẹp kia thì thật khó hiểu.
thagnv
TÍCH CỰC
11 năm
@Xa_Que Em cũng đồng tình với bác tuy ko biết phải thể hiện làm sao. Bác nói đúng cái vụ lên lớp làm sai lệch quan niệm về thẩm mỹ của người khác.

Tinhte nên là tinhte thôi. Một trang web vào để cập nhật công nghệ, trên tay này nọ. Những việc về nhiếp ảnh thẩm mĩ này nọ vốn ko phải là thế mạnh của mình, và càng ko bằng những diễn đàn về nhiếp ảnh khác.

Cứ vậy hoài tinhte sẽ càng ngày càng sa đà và lan man, từ trên tay máy ảnh chuyển sang dạy nhiếp ảnh.

Từ giới thiệu xe mới có khi nào mai mốt có bài hướng dẫn đi phượt luôn ko ta.

Mấy anh cứ hãy tập trung và làm tốt, bám theo cái mục tiêu ban đầu của diễn đàn. Một trang web mạnh về công nghệ. Nhắc đến công nghệ là nhắc đến tinhte. Chỉ vậy thôi.
ảnh của bác Thanh chụp đẹp thật.
TIM®
ĐẠI BÀNG
11 năm
thích camera tinhte hơn khi có a starnt :>
Hôm nào bác Thanh có một bài lên lớp với về chỉnh sửa ảnh với photoshop đi, em chụp về mà không biết chỉnh sao cho ảnh đẹp lên
terran
TÍCH CỰC
11 năm
Đẹp, cám ơn bác chủ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019