Camera điện thoại 52 Megapixel: Bước nâng cấp đột phá về camera để cho chất lượng ảnh tốt hơn

Non@me
20/4/2015 5:36Phản hồi: 75
75 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chỉ cần các cụ cho ra ảnh 12Mp mà chất lượng như con D90 cùi là em mãn nguyện lắm rồi !😃
Chứ 52Mp mà như con Ốp-bô thì em xin khiếu ạ !
Có chip lào hỗ chợ 52MP chưa nhỉ các bác? Chả hiểu sao đầy chiếc MP cao hơn mà nhìn ảnh lại sấu hơn à, với cam em thích hựu dụng hơn là mác hjhj
khoi.ng
TÍCH CỰC
9 năm
Nhín cái cụm camera mà cứ liên tưởng con nhện có 8 con mắt
Nhìn ảnh cứ tưởng cái bếp từ nhà ông Mod :eek:. Tưởng vô nhầm trang bán đồ gia dụng.
#5 Ốp lưng hiệu dép tổ ong 😁
Cần chấm chất lượng cao hơn là cần số chấm cao
Mục đích chính của ảnh là để xem chứ không phải để zoom !
Và 1 loạt ảnh đều méo mó
@lambui.ip.hn Méo mó hay không phụ thuộc vào ống kính chứ chấm thì chỉ là 1 phần rất nhỏ. Vấn đề ở đây là không có gì gọi là thừa cả.
P.s: Cái thằng mà nói chip lõi tứ, lõi tám thừa thãi nó đã kéo thằng Nokia đi chết. Vì vậy không nên đi ngược lại sự phát triển của công nghệ. Chỉ là được chưa chứ không bao giờ là không cần thiết cả.
@_MaiVanSon_ Cứ thử chụp 1 cái ảnh to cắt ra thành nhiều ảnh nhỏ là biết ngay (may thì được cái ở chính giữa) ! Tranh luận rông dài làm gì !
@lambui.ip.hn Vậy thử so sánh 1 cái ảnh chất lượng VGA với 1 cái ảnh chất lượng 5MP cái nào đẹp hơn? Tất nhiên còn phụ thuộc công nghệ, không phải chỉ có việc nâng số chấm mà còn là tăng chất lượng ống kính, cảm biến, phương pháp lấy nét nữa. Nói như bạn sao không so sánh mtb cái thời điện dung với hiện tại? Công nghệ sẽ hoàn thiện hóa nó, giờ chưa thể nhưng không có nghĩa là nó không thể thực hiện được trong tương lai.
Này thì k chừa 1 cọng lông tơ 😆
nokia 808 41mp còn bị chê dư thừa giờ ra 51mp chắc bị bọn kia nói nữa
@nhuankhom Nói đúng rồi còn gì nữa !
hơ hơ kích thước vật lý vẫn luôn chiếm ưu thế nên có 50 hay 500mpx thì nó vẫn thế thui cái gì nó cũng phát triển mà
càng ngày càng khủng khiếp vài nữa chắc camera trên đt thay kính hiển vi mất
tungtmqn
ĐẠI BÀNG
9 năm
nhìn giống mắt của master yi thế 😆
dang_trong
TÍCH CỰC
9 năm
nokia có bước tiến lớn về cam, tiếc giờ họ đang cho mic dùng, chưa thấy sự cải tiến của mic trong vấn đề này
@dang_trong Qua tay mít-đặt camera nokia đi xuống thấy rõ
nói thật 52mpx là quá thừa. e chỉ cần 20mpx với cảm biến 1" hoặc lớn hơn. đang dùng 1020 nhưng vẫn chưa hài lòng lắm. 41mpx quá thừa chưa bao giờ sử dụng hết. giá mà nokia làm 1020 với cảm biến 1/2" hoặc 1/15" nhưng độ phân giải chỉ 16 hoặc 20mpx thôi thì chất lượng ảnh còn tốt hơn nữa
Gớm nhìn cầm cái điện thoại lên mà nhìn camera nhiều như mắt con nhện ấy,xấu,ghê ghê
Mấy a nông dân bảo a kỷ sư làm ra chiếc máy cày thua con tráu hahaha
c
chất lượng cao không đi tỉ lệ với số 'chấm' số chấm cao chỉ phục vụ in ảnh khổ lớn thôi, cơ mà 20mpx của đt in cùng kíchcỡ ko ăn đc 10mpx của máy ảnh
cuong642
TÍCH CỰC
9 năm
@leo hoang-greenboy như mình đã nói, số chấm mục đích chính là để zoom hoặc crop lại ảnh ko bị vỡ hình. còn về in ảnh thì bác nghe cũng thấy sự khác biệt rồi, máy ảnh điện thoại vẫn chỉ là trang bị cho điện thoại, còn máy ảnh thì nó chuyên về chụp ảnh, nên mọi thứ trên máy ảnh đều chuyên hơn. 😃
Ttdmt
TÍCH CỰC
9 năm
@cuong642 Vậy mà có một số bạn trẻ nói mình kg tiến bộ mới đau chứ, bị cười vào mặt nữa cơ, số chấm cũng quan trọng lắm bạn à, mà phải cùng mặt phẳng quy chiếu
taducanh
TÍCH CỰC
9 năm
Ngon đó nhưng nhớ cho nó tốc độ lấy nét nhanh để chụp thể thao nhen. Nghĩ tới viễn cảnh các pv dùng smartphone chụp World Cup 2018.
Đang chờ cách mạng đây, 😁 chắc nó sẽ xóa bỏ dòng DSLR entry-level giống như dòng PnS đang chết dần
iwannare
ĐẠI BÀNG
9 năm
@khuchatdem mấy thằng ko biết gì về máy ảnh cứ thấy số chấm cao là thích, 1 đằng là tính năng thêm vào sản phẩm, 1 đằng là sx để sử dụng chuyên dụng, thế mà đòi xóa sổ được máy ảnh chuyên dụng á? mơ đi nhé! ,never never
@iwannare Mình cũng sử dụng DSLR đấy bạn 😃. Tự tin về trình của mình quá đấy. Đọc kỹ ý tứ comment đi nhé, mình chỉ dự đoán thôi nhé.
Còn về xu hướng thì rõ ràng là PnS truyền thống đang dần chết, vì chất lượng của Smartphone cao cấp gần bằng PnS truyền thống rồi.
Bây giờ xu thế PnS sẽ là mang tính năng cao cấp của dòng chuyên nghiệp xuống và ứng dụng công nghệ mới --> cảm biến khủng, mirrorless, ...
Mình chỉ nói DSLR entry-level thôi chứ ko phải tất cả dòng chuyên dụng nhé. He he mà thậm chí DSLR nói chung cũng chưa chắc trụ lại trong thế giới công nghệ nhé. DSLR chỉ là 1 công nghệ ống kính phản xạ không gương lật, entry-level là dòng cơ bản (nhập môn) --> Sony đang đi theo hướng bỏ cái này để theo mirrorless nhé bạn. Chưa hết, Sony đang định phát huy công nghệ cảm biến để đạt được chất lượng ảnh cao như các dòng truyền thống nhé --> số chấm cao, chống rung trên cảm biến (ko phải dùng hệ cơ trong lens như canon nhé).
Các dòng máy ảnh sản xuất về sau số chấm đều tăng lên nhé, ai nói số chấm ko quan trọng???

Hãy xem máy nghe nhạc, thậm chí là ipod đang bị đe dọa thế nào nhé 😃
@khuchatdem Máy ảnh trên Smp tiến bộ thật đấy nhưng PNS và DSLR chả có thằng nào chết đâu vì nó cũng tiến hoá lên tầm cao mới hơn đủ để giữ cho mấy cái Smp phải luôn luôn ngước nhìn !
Bạn nói " PnS truyền thống" mình chả hiểu nói về cái PnS nào ! Hay ý bạn là mấy cái PnS đời cổ lỗ sĩ ?
đúng theo thời đại,
Giờ cầm cái dt lên, việc đầu tiên là chộp hình ha ha 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019