Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Camera] Sơ nét về túi đựng máy ảnh

starnt
2/4/2013 1:55Phản hồi: 104
104 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

khung cảnh trong video có lẽ là cửa hàng của Bác Thanh.
evol4ever
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đang dùng Crumpler 450k đựng đc 1body và 2 lense . Không biết zin hay lô nữa 😃
Em vẫn xài chung với túi laptop thôi.
Hay quá bác Thanh ơi! Làm thêm 1 bài chi tiết về các con số, chữ cái trên ống kính đi bác Thanh. Vi dụ như : ED, NANO, VR,DX&FX...trên ông kính để ae được hiểu rõ hơn trong việc chọn ống kính.
Cám ơn bác Thanh trước.

Sent from my Fantasy world
mình mua bên ng trãi 1 balo đựng máy có 400-500k. vẫn xài tốt. vừa đựng đc 1máy vs lens 17-50 1 75-300mm 1 flash kèm sạc pin flash lẫn máy.1 laptop vs sạc laptop và 1 ngăn đủ để bỏ 1 bộ đồ vào. quá gọn và tiện dụng.
tan9639
TÍCH CỰC
11 năm
Có bác nào biết chỗ mua túi hàng việt nam 100k - 200k ở tphcm ko. Đựng 1 body + 2 lens.
dracula3020
ĐẠI BÀNG
11 năm
Vẫn để cả mấy thứ trong cái túi nikon cùi bắp của ông anh để lại, đc cái nhỏ họn. Nhưng gặp mưa là tèo luôn 😕

Sent from my LG-P880 using Tinhte.vn
Theo mình nghĩ nếu có bộ máy ảnh 30tr thì mua dụng cụ bảo vệ bằng 10% giá thành sản phẩm là ok.
waves125
ĐẠI BÀNG
11 năm
Theo kinh nghiệm bản thân mình thì không nhất thiết phải đầu tư quá nhiều tiền mà vẫn chọn được 1 SP ưng ý.
+ Bác nào nhà điều kiện nhiều đạn thì khỏi phải lăn tăn, cứ hàng hiệu xịn mà chơi(tất nhiên cũng nên trang bị kiến thức để phân biệt được hàng xịn chính hãng hay hàng Fake loại 1), hàng xịn thì thường chất lượng sản phẩm rất tốt từ cách thiết kế, vật liệu sử dụng đến từng đường kim mũi chỉ đều rất ok.
+ Với bản thân mình(điều kiện bình thường), mình thường chọn các SP hàng xuất khẩu Made in VN, chất lượng tốt, vật liệu tốt, nhẹ, khả năng chống thấm nước rất ok(tiêu chí này rất quan trọng đối với máy ảnh), giá từ 300k đến trên dưới 1000k(tùy kích thước, tính năng của túi hay ba lô). Mình thấy hàng này chỉ thua hàng hãng là đường kim mũi chỉ may không chuẩn 100% như hãng(đường may có chỗ không thẳng tắp như hàng hãng)_không quá quan trọng vì có ai soi kỹ để làm gì đâu. Còn các phần may chịu lực ở quai đeo vẫn may đánh bọ hoặc may vắt chéo (để đảm bảo độ chắc chắn) rất tốt, điểm này khá quan trọng vì ảnh hưởng trực tiếp đến độ bền sử dụng, tuổi thọ của túi.
+ Còn với các loại SP giá rẻ hơn hàng VN gia công(đa số là túi đeo chéo) tầm 200k --> 400k thì chất lượng may ổn(các phần may ở quai đeo cũng may vắt chéo chịu lực), vật liệu bình thường (không có khả năng chống thấm hoặc kém), thiết kế thô(không thời trang, nhìn là biết ngay túi đựng máy ảnh DSLR 😃 ), ít tính năng(bố trí các vách ngăn để len, body, ngăn để phụ kiện đơn giản không linh hoạt), phần mút chống va đập dày dặn, trọng lượng SP nặng hơn(điều này khá quan trọng trong các chuyến đi dài). Mặc dù không nhiều ưu điểm như hai dòng trên nhưng dòng này cũng khá nhiều bác chơi DSLR sử dụng(nếu chỉ cần 1 chiếc túi cơ bản đựng máy ảnh, không quan trọng các tiêu chí: thiết kế, thời trang, tính năng...) vì độ bền cũng tương đối tốt(tùy người sử dụng vì "Của bền tại người" 😁). Vấn đề chống nước tốt thì các bác chỉ cần mua thêm áo mưa loại chuyên dùng cho túi, ba lô máy ảnh giá khoảng 50K là ok(tương tự như của dòng ba lô Deuter mấy bác đi phưọt hay bọc ngoài ba lô để chống nước, bẩn, nóng(loại màu bạc để không hấp thụ ánh nắng mặt trời)).
+ Dòng túi > 100k đến 300k(tùy chỗ bán), thường là hàng Khuyến mãi tặng theo máy, đa số là hàng Made in China giá rẻ thì thường thấy ngay là chất lượng SP kém, mút mỏng, vật liệu mỏng rất dễ sơ, dạn khi đựng nặng hay bị ma sát va quệt, đường may thưa, chỉ mỏng, chống thấm kém, các chỗ may chịu lực chỉ may 1 đến 2 đường ngang, túi thường gắn mác Canon, Nikon, Sony, Digital...Nói chung là không nên dùng dòng này RẺ MÀ LẠI THÀNH ĐẮT vì thời gian sử dụng không được nhiều là phải mua chiếc khác.

Đây là những kinh nghiệm của mình về vấn đề này chia sẻ cùng anh chị em để mọi người có thể chọn được chiếc túi tốt hợp lý với mình nhất. 😃

Hiện tại mình đang dùng dòng túi này, đựng 1 Body Canon 600D + kit + 1 em Flash to của máy SLR dùng 4 viên pin AA + cable, thẻ...Rất gọn nhẹ.

Link SP: http://capbalo.com/detail/product/tui-may-anh-crumpler-jackpack-3000/1055
longt61
TÍCH CỰC
11 năm
@waves125 thanks bác, chia sẻ vô cùng lí thú và hữu ích.
Trước mình dùng túi Canon Deluxe Gadget 10EG cũng thấy rất vừa ý, đủ chỗ để máy, lens, nhiều túi cho các thứ linh tinh, ngoài ra còn có cả dây để buộc stativ.😃
Giờ đang dùng một cái hiệu HAMA cũng tạm được.
Chơi DSLR hơn 5 năm nhưng chưa bao giờ mình dùng balo vì cá nhân mình ko thích đeo balo, thường ngày đi học cho đến khi đi làm đều đeo túi nên quen rồi, đeo balo thấy cứ thế nào ấy.:p
longt61
TÍCH CỰC
11 năm
"chúc các bạn tốn thêm nhiều tiền mua túi và đi du lịch cùng camera tinhte" o_O😁
leonheart
TÍCH CỰC
11 năm
mình chỉ xài crumpler fake thôi...^^ thấy cũng ổn, nhưng theo mình thì thì nên mua túi có 2 dây đeo 2 vai chứ đừng mua 1 dây đeo chéo, mỏi lắm.
Mình xài 1 body, 3 ống, 1 đèn thì nên xài túi nào cho phù hợp? Pro nào cho ý kiến với. Cám ơn!
thôi nếu thấy Mua túi tốn tiền wá thì sắm cái bao Nilon lót vài miếng vải là thành cái túi....😁! túi máy ảnh gì toàn trăm đô nghe ớn wá!!!
Đợt nọ tính ship cái Incase 200$ có chống rung, chống rơi và chống nước mà sau lại không ship được. Giờ thì cứ dùng túi cùi cùi thôi. Được cái 50D nó cũng khá bền bỉ!
duyquangphm
ĐẠI BÀNG
11 năm
em mua 1 cái túi chống sốc rời rồi bỏ vào ba lô đang dùng mà xài 😁

Ưu điểm : tận dụng được những cái mình đã có, " kẻ gian " nhìn vào cũng không biết bên trong tròn méo ra sao.
Nhược điểm : mang thêm cái laptop là thành Lý Đức luôn, bị " kẻ gian " hốt là hốt luôn cả gia tài :D
tích tiền mua cái nào vừa đựng máy ảnh, laptop + mấy thứ linh tinh là chuẩn rùi 😃
Sunslayer
ĐẠI BÀNG
11 năm
Một vấn đề quan trọng lúc mua túi, ba lô bảo vệ ngoài việc nhẹ nữa là: chống thấm hoặc thẩm thấu, nhất là ở VN, mưa thì bất chợt. Ngoài ra, còn nên sắm thêm các bọc hạt chống ẩm, chống mốc, rất cần thiết khi đi ở những nơi gần biển, gần nước.
Và nếu có khả năng cách nhiệt nữa thì tuyệt vời.Tôi có 1 kinh nghiệm đau khổ khi đi công tác ở UAE: ngồi trong phòng máy lạnh, đặt túi lên bàn, chẳng hiểu sao mà hơi lạnh thấm vào trong, lạnh hết cả đống ống kính phía trong, lúc lôi ra xài ở ngoài trời thì ôi thôi, chênh lệch với nhiệt độ ngoài trời làm ống kính nó chảy nước... vâng, là đóng sương và chảy nước. May mà có đem đồ khò, nếu không thì chẳng biết máy móc nó thế nào.
Em thì lại thích balo, bởi vì mang túi đeo chéo chạy xe ngoài đường dễ bị cướp lắm, biết là balo không cơ động nhưng cẩn tắc vô áy náy, lỡ như bị cướp thì mất của, mang tật lại khổ nữa, hjxxxx
@love4life048 Cơ động hơn đeo chéo chứ bạn ^^ cứ đeo chéo hơn 12 tiếng bạn sẽ bik ^^
Sunslayer
ĐẠI BÀNG
11 năm
@love4life048 Bạn mà gặp hay bị ăn cướp thì đeo ba lô vẫn bị cướp như thường, cứ tưởng tượng đi khúc vắng, có 2 anh đẹp trai chạy kẹp theo, khen cái túi bạn đẹp "cho mượn coi chút coi",....còn cái mà bạn nói phòng là phòng giựt đồ, cắt dây, rọc túi. .. :p
@Sunslayer Đi khúc vắng thì bớt lo 8 mà lo phóng đi chứ ... ai bắt chuyện kệ moẹ nó đi >>>>.<<<<<

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019