Camera Tinhte.vn trả lời (07) - Fullframe hay Crop

starnt
6/11/2012 21:44Phản hồi: 189
Camera Tinhte.vn trả lời (07) - Fullframe hay Crop

Rất nhiều anh em thổ lộ rằng cái đích cuối cùng họ muốn tới là Fullframe, và rằng máy crop (APS-C) chỉ là "trạm dừng chân". Vậy sự khác biệt giữa hai dòng máy này là như thế nào? Đâu là ưu nhược điểm của chúng khi so sánh với nhau và có nên "nâng cấp" hay không? Sẽ còn khá nhiều điểm thú vị nữa mà video này chưa bao gồm, mới các bạn trao đổi để thêm phần thú vị.
[prebreak][/prebreak]

Tóm tắt video:
  • Fullframe và Crop cơ bản dựa trên khổ phim cỡ 35mm và APS-C trước kia, với diện tích bắt sáng của FF lớn hơn nhiều so với crop
  • Fullframe nhìn chung sẽ cho hình ít nhiễu hơn, thị trường rộng hơn và vì có khả năng di chuyển lại gần chủ thể hơn nên DoF mỏng hơn
  • Crop nhìn chung là rẻ hơn nhiều, gọn nhẹ hơn, nếu tương tự số megapixel thì sẽ "lợi" hơn về hệ số tiêu cự, có cảm giác phóng lớn hơn (tiêu cự thực sự vẫn vậy, chỉ có góc nhìn là bị "gọt" đi)
  • Sử dụng ống kính tốt, kỹ thuật chụp tốt thì sự chênh lệch là không đáng kể ở phần lớn bối cảnh chụp.
189 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hồi mới tập tễnh đi theo đàn anh chụp hình, em nào biết fullframe là cái gì đâu, với em chỉ là "máy thay được ống kính là pro"

theo đuôi được 1 thời gian, em cũng nghe nói về ff, và thấy hầu như ai cũng mê ff, lúc đó em cũng mới bắt đầu đọc, và thấy cũng...chẳng có gì gọi là hấp dẫn, tại sao phải chi ra 1 đống tiền để chụp được cái hình chẳng khác mấy hình chụp từ máy mình đang có.

Sau đó, được làm quen với các đàn anh sử dụng những máy cũ hơn, lens (bị cho là) bèo hơn, chụp hình ra dòm đẹp dã man, sau đó, lân la lên các forum nơi mà kỹ thuật quan trọng hơn thiết bị (ví dụ flickr) người ta vẫn chụp bằng 350D, 400D của canon, hoặc các dòng entry của nikon, lens thì kit thôi, nhưng mà phải công nhận, hình đó, hầu hết người dùng ff em biết không có khả năng chụp được

cho nên, sau bao nhiêu năm trôi qua, em vẫn chỉ mua máy em thích, chứ không phải mua vì cấu hình, vì với em, cảm giác cầm 1 cái máy chụp hình và vừa được ngắm cảnh, vừa có hứng chụp nó "đã" hơn việc cầm 1 cái máy quá mắc tiền, và chỉ "nhìn đời" qua cái viewfinder
blacksam
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Airblade14 :rolleyes::rolleyes::rolleyes:
@Airblade14 Hiện mình đang dùng máy compact (Fuji S4000) nhưng cứ mê máy FullFrame (vì mình muốn chất lượng thật cao). Nhưng qua bài viết của bạn mình thấy thôi.. Crop cũng tốt chán.
cuong.pm
TÍCH CỰC
11 năm
Nói chung sử dụng máy tốt thì cũng phải có kiến thức và kinh nghiệm chụp căn bản và vững vàng. Mà cái này ko chỉ dừng lại ở yêu và thích là được, cần phải trau dồi, tìm tòi đúc kết chứ...

Hôm đi phượt với mấy anh bạn ở cơ quan, đúng là nhìn súng ống của họ thích thật, như một cuộc khoe hàng, tuy có điều chẳng thấy ai khoe ảnh cả, vì căn bản của chụp ảnh vẫn chưa nắm hết chưa tính đến chọn góc chụp cho đẹp nên xem ảnh con 40d + ống T 28-105 f2.8 của mình họ vẫn thấy bất ngờ và đẹp.

Vậy kết luận ra rằng các bạn bần đầu tư cho kỹ thuật chụp, đầu tư cho kiến thức về ánh sáng, bố cục sau đó hãy nghĩ đến nâng đời cho súng ống..

Thanks cả nhà đã đọc!
vitkon
CAO CẤP
11 năm
Yếu trâu còn hơn khỏe bò, cứ phải FF mới được, hj hj

Chỉ có câu này mới đáng giá thôi.
iLeo
CAO CẤP
11 năm
Dừng chân ở crop thôi, FF đú ko nổi 😁
hahaha tranh cãi miết
Topic này chắc sẽ nhiều tranh cãi nưa quá aThanh ơi hi.
Em nhớ 1.2 năm trước có buổi off này bên tinhte cũ khu vườn chuối. A đưa 2 cái hình của cùng chụp 1 con vịt, cùng góc độ, ánh sáng bằng cả crop và ff. Kết quả là rất rất it người phân biệt dc.
Nay thì thôi để các bạn tranh luận vậy.
Phát triển từ những ý kiến trên của anh Starnt.
"Fullframe nhìn chung sẽ cho hình ít nhiễu hơn, thị trường rộng hơn và vì có khả năng di chuyển lại gần chủ thể hơn nên DoF mỏng hơn"

Đơn giản vì ngay từ những máy cũ, cho một body Fx thường phải có 2 processor, thay vì 1 như những model Dx, nên từ xưa Fx xử lý ảnh nhiễu tốt hơn. Hiện nay khoảng cách này đã được loại bỏ do processor và thuật toán đã được cải thiện.

Fx có thể phát huy khả năng ống kính tốt hơn Dx, chưa nói đến những ống cao cấp với độ mở lớn, những ống thông dụng cũng được đẩy lên tới hạn, ví dụ: ống kit huyền thoại 18-55 khi gắn lên Fx thì đã có thể tung hoành do: DoF mỏng hơn (đồng nghĩa với việc xóa phông tốt hơn), trường ảnh rộng hơn (ở 18 thì đúng thật là kinh), khép khẩu được nhiều hơn (khi chụp ngoại cảnh có quá thừa nhiều sáng), ...

Vì thế, giấc mơ A99V hay D600 vẫn luôn là giấc mơ. Mơ đây, mơ đây, mơ đây !
bimbom
ĐẠI BÀNG
11 năm
@987336663 18- 55 là dòng ống phổ thông. nếu biết chụp thì nó là 1 ống khá hữu ích. cho dù nó rất rẻ tiền. còn nếu không biết chụp thì có mà gắn ống ngàn đô thì cũng chỉ là ảnh lưu niệm bình thường mà thôi
@bimbom Ý cụ ấy là 18-55 mà lại gắn lên FF cơ à??? Cụ có hiểu ko ạ??? Chứ ko phải là đắt hay rẻ ạ
Tedy186
TÍCH CỰC
11 năm
@LeoneSolitario 18-55 ko lap dc tren fullframe ban a ( may canon nhe)
viethakd
ĐẠI BÀNG
11 năm
@bimbom Nghe những câu loại như thế này quen lắm rồi cụ ạ, nói câu nào có suy nghĩ hơn đi cụ.
Mình thích chụp hình nên chỉ cần 1 chiếc máy tầm trung để có thể trải nghiệm hình ảnh, ngắm ảnh mà mình chụp được. Như thế là đủ rồi, mình còn chưa có ý định sẽ nâng cấp lên 1 chiếc máy Crop cao cấp nào chứ đừng nghĩ tới là FF...

Chỉ là để vui và theo sở thích, máy nào cũng sẽ "vồ" được những khoảnh khắc thú vị ;)
Đích đến là Nikon D600 FF, mà chạy hoài sau chưa thấy tới đích....mệt quá rồi !
bumbum0803
ĐẠI BÀNG
11 năm
đang dùng con d90, nghe bác giải thích mà e vẫn chưa hiểu lắm, có lẽ vì ko có căn bản
@tungfnv Các máy FF của Nikon: Nikon D3x, Nikon D700, Nikon D800, Nikon D600, Nikon D4, và sắp tới Nikon D4x
@minhprodesign Riêng máy Nikon 800E được xem là máy có cảm biến và độ sâu màu xuất sắc nhất hiện nay.
@tungfnv xin lỗi là bạn đã nhầm , Nikon D3/D3s/D3x/D700/D800/D800E/D600 là Full Frame
@hoangnguyen85 quên , bổ sung thêm con cao cấp nhất là Nikon D4
ngoclam198
ĐẠI BÀNG
11 năm
em chẳng hiểu gì
mơ mãi một em DSLR thôi mà khó quá
làm em du lịch cho nhẹ nợ
Cảm ơn anh Thanh rất nhiều về những bài chia sẻ của anh . 😁
Đang dùng Crop nhưng vẫn mơ ước lên FF, mục đích để vươn tới.
Thanks Mod bài viết rất hay.
với tớ là quá mù mờ mấy thuật ngữ này, hẹn kiếp sau cố gắn học về nhiếp ảnh
vâng, em đang "đu" theo tinh thần hoành tráng như bác Thanh nói!
kekeke....
Re0
CAO CẤP
11 năm
FF nếu tiền không thành vấn đề , hí hí , anh Thanh nói rất hay , 😁
Bổ sung là mọi THÔNG số so sánh phải cùng thời điểm công nghệ, nếu khác nhau về thời điểm thì không còn chính xác nữa. Ví dụ Kha năng khử nhiễu và đo sáng của nikon D5200 tương đương nikon D3x mặc dùng giá của nikon d5200 chỉ băng 1/8-1/10 nikon d3x...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019